ผู้เขียน หัวข้อ: เช่ารถเที่ยว เลือก Teana J32 หรือ Altis 2022 ดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2818 ครั้ง)

ออฟไลน์ olivia

• Newbie
  • *
อยากรบกวนปรึกษาสมาชิกทุกท่านครับ
แพลนจะเช่ารถเที่ยว ครอบครัว 4 คน (คุณพ่อคุุณแม่วัย 60+) พร้อมสัมภาระ
เที่ยวอยู่ในเขตจังหวัดเลย ขึ้นภูเรือ ไปเชียงคาน คร่าว ๆ ประมาณนี้อะครับ

ถ้ารถที่ให้เลือกมีระหว่าง
Nissan Teana J32 200XL ปี 2013
กับ
Toyota Altis 1.6G เพิ่งออกปี 2022

ค่าเช่า Teana ถูกกว่าวันละ 200 แต่เรื่องราคาไม่ซีเรียสครับ
ตัวผมคนขับสูง 173 ถ้านั่ง 4 พร้อมสัมภาระเยอะหน่อยควรเลือกคันไหนดีครับ

ใจอยากได้รถที่ขับสนุกหน่อย ถ้าเป็น Altis 1.6G จะเอาไหวไหมครับ
ตอนขับลงเขาจะคุมยากไหม เบ่งขึ้นไหวไหมครับ
ถ้าขับทางไกล (ภูเรือไปเชียงคาน/เชียงคานมาตัวเมือง) น่าจะเมื่อย อึดอัดไหมครับ
แล้วถ้ากระเป๋าเดินทางใหญ่หลายใบหน่อย ใส่ห้องสัมภาระท้ายจะพอไหมครับ

ส่วน Teana นี่ เห็นรีวิวว่านั่งสบาย ตรงๆ เลยคือเช่ารถอายุ 8 ปีมันเก่าไปไหมอะครับ
ระบบการขับขี่ต่าง ๆ มันถือว่าตกยุคไปแล้วหรือยังโอเคอยู่อะครับ เครื่องจะแรงตอบสนองดีพอไหมครับถ้าบรรทุกเยอะ เอาขึ้นเขาด้วยนิดหน่อย
เคยขับ Accord G8 2.0 รู้สึกมันออกตัวอืด ๆ นิดนึง เทียน่านี่จะฟีลลิ่งประมาณเดียวกันไหมครับ
มิติตัวรถ วงเลี้ยวอะไรต่าง ๆ มันจะเทอะทะไหมครับ

พอดีรถส่วนตัวผมเป็น City 2012 ก็รู้สึกว่ามันคล่องตัวดี ขับสนุก 
แต่เวลาขับ E200/ Accord พาที่บ้านเที่ยวก็แอบรู้สึกเทอะทะนิดนึง แต่สมาชิกเค้าก็นั่งสบายกันแหละ

ขออภัยที่ถามเยอะยืดยาวนะครับ ;D ;D พอดีคิดตีกันอยู่ในหัวเนี่ยแหละครับเลยเลือกไม่ได้ที
เอาสรุป ๆ เลยคือด้วยความต้องการประมาณนี้
ควรเลือกรถ 1.6 เพิ่งออกมาใหม่ ๆ ขนาดกำลังคล่องตัวหรือไป D Segment อายุเยอะหน่อย เครื่อง 2.0 ยังไงก็ยังเหนือกว่าอยู่ดีอะครับ

รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ โจทย์อาจจะแปลก ๆ นิดนึงเอาคนละเซคเม้นเทียบกัน แต่เค้ามีให้เลือกแค่นี้จริง ๆ ครับ ยี่ห้อเจ้าตลาดไม่มาเปิดเลย ;D

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ไม่เคยนั่งเทียน่าครับ เคยนั่งแต่แอคคอร์ด
ส่วนตัวมองว่าแอคคอร์ดนั่งสบายกว่าอัสติส

อัสติสเคยขับครับ แต่ไม่เคยขับเทียน่า เลยไม่รู้จะเทียบอย่างไร ?  ::)

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Jr. Member
  • **
ใช้ teana 200XL อยู่ครับ น้องชายขับ altis
เรื่องความสบายไงก็ teana อยู่แล้ว แต่ถ้าจากโจทย์ ปกติขับ city จะขับเที่ยวเขาภูเรือ เป็นผมจะเลือก altis เพราะรถใหม่ไร้กังวล ขนาดไม่ต่างจาก city มาก กะระยะง่าย ขับบนเขาคล่องตัวกว่าครับ บรรทุกต่างกันไม่มากแต่เอาความสบายใจเข้าว่าครับ 

ออฟไลน์ PKCHU

• Newbie
  • *
ถ้า Teana สภาพดี ก็น่าสนใจมากกว่า คนในครอบครัวนั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ครอบครัว 4 คน
ผมว่า Altis จะสนุกแค่คนขับคนเดียวนี่แหละครับ

Teana J32 สภาพส่วนมากก็ยังไม่ได้น่าเกลียดนัก แต่มันทั้งขับและนั่งสบายกันแบบหาที่เทียบยากจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
ตามโจทย์
นั่งสบาย = นิสสัน 
ไปเที่ยว (ต้องอุ่นใจ รถมีความ Error น้อยสุด ) = อัลติส 

น่ารวมกันได้เนอะ     

ออฟไลน์ kez

ไม่ว่าจะเช่ารถอะไร  ขับรถขึ้นลงเขาระวังให้มาก    ผ้าเบรกเป็นแบบ standard ลื่นง่าย  fade ง่าย

ใช้กียร์ให้เยอะ  เบรคให้น้อย

ออฟไลน์ InBkk

ลองหาร้านอื่นดูครับ มันต้องมีสิ ร้านที่มีรถดีๆ ให้เลือก ใน Facebook นี่แหละ

ล่าสุด พึ่งไปเที่ยวเชียงใหม่-ไชยปราการ-ฝาง ตอนแรกจะเช่า Civic 1.5T วันละ 1,590 แต่โอนมัดจำช้า รถเลยเต็ม เลยได้ Camry Hybrid TNGA ในราคา 2,200 บาท/วัน จากร้านเดียวกันมาแทน คนขับก็สนุก คนนั่งก็หลับสบาย วินๆ ทุกคน

ออฟไลน์ off_033

ตัวเลือกแค่นี้ก็เอา teana ละครับ เหลือๆ แต่นั่งเต็ม+ของคงมีอืดๆหน่อย

ไปกับครอบครัว ผู้สูงอายุ เน้นนั่งสบาย  คงไม่เอาไปสนุก สาดโค้งใช่มั้ยครับ

ถ้ามีร้านอื่นให้เลือก เอา camry ใหม่ๆดีกว่า

ออฟไลน์ Magl

ไม่นับเรื่องน้ำมัน teana ดีกว่าทุกอย่างครับ อัตราเร่งไม่เร็วมาก แต่พอเพียงต่อการใช้งานแบบมีผู้โดยสาร และนั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คู่นี้ ผมคงเอา รถใหม่ครับ คาวจเรื่องอายุรถอย่างเดียวเลย แล้วเป็นรถเช่าอีก น่าจะโทรมกว่ารถบ้าน ดูแลถึงแค่ไหนเราก็ไม่รู้
 แต่ถ้ามีรถรถใหญ่ที่อายุไม่ถึง 5 ปี อาจจ่ายเพิ่มไปคันใหญ่ขึ้นแทน

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
ถ้ามีCamry ให้เลือก ก็เอาCamry ครับ ปีใหม่ๆหน่อย

ออฟไลน์ mozart

จากโจทย์ผมเลือก altis ครับ

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
Teana รถอายุเกือบ 10ปี แล้วน่ะครับ สภาพรถช่วงล่าง ภายในไม่น่าสู้ Altis2022 ได้
และเป็นรถเช่าด้วย น่าจะใช้สมบุกสมบันพอสมควร 

ออฟไลน์ Tien.W

รถเช่า อายุระดับ 10 ปี ผมว่า เค้าคงไม่ดูแลเนี๊ยบๆแน่ ขับไปลุ้นไปว่า มันจะพังกลางทางไหม ?

ภูเรือ - เชียงคาน ไม่มีอะไร รถอะไรก็วิ่งได้ ยิ่งถ้าวิ่งในตัวเมือง รถเยอะ คนแยะ ผมมองว่า Altis ขับง่าย คล่องตัวกว่า ครับ

ออฟไลน์ lexus

ถ้าเอานั่งสบาย ก็คงต้องteanaครับ ขับทางไกลสบายมากจริงๆ แต่ค่าน้ำมันก็กินดุอยู่นะครับ
แต่รถเช่า10ปีอะ ไม่รู้สภาพเป็นยังไง น่าจะผ่านศึกหนักมาอยู่เพราะคนขับรถเช่าก็ไม่ได้ถนอมอะไรอยู่แล้ว ถ้าไปพังกลางทางจะหมดสนุกเอานะครับ

2ตัวเลือกนี้ผมไปaltisดีกว่า ความสบายตัวไม่เท่าไหร่ แต่ความสบายใจ100%

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
Altis ครับ สด ใหม่ รับ 4 คนได้สบายๆ เรี่ยวแรงพอและคล่องตัวครับ

ออฟไลน์ tongtom

เก่าไปละครับ เทียน่า เกียร์ก็ไม่รู้สภาพยังไง แคมรี่ อัลติส CHR (ถ้าหาได้) ยังดีกว่านะผมว่า ปลอด-ภัยกว่า รถเก่าๆ เกิดดับขึ้นมา มีปัญหาจากอะไรเสีย เที่ยวไม่สนุกแน่ๆ ถึงจะมีรถให้เปลี่ยนก็เหอะ

ออฟไลน์ zumo

• **
Altis ครับ รถใหม่คล่องตัว รถก็ไม่ได้เล็กจนอึดอัด นั่งสบายพอได้

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
โจทย์นี้ไปอัลติสครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ olivia

• Newbie
  • *
ลองหาร้านอื่นดูครับ มันต้องมีสิ ร้านที่มีรถดีๆ ให้เลือก ใน Facebook นี่แหละ

ล่าสุด พึ่งไปเที่ยวเชียงใหม่-ไชยปราการ-ฝาง ตอนแรกจะเช่า Civic 1.5T วันละ 1,590 แต่โอนมัดจำช้า รถเลยเต็ม เลยได้ Camry Hybrid TNGA ในราคา 2,200 บาท/วัน จากร้านเดียวกันมาแทน คนขับก็สนุก คนนั่งก็หลับสบาย วินๆ ทุกคน

อยากได้ตัวเลือกอื่นเหมือนกันครับแต่พยายามหาแล้ว ใน Facebook นี่มีไม่กี่เจ้า แถมดูดี ๆ กลายเป็นเบอร์ติดต่อเดียวกันแต่แตกหลายเพจอีก สรุปมีให้เลือกจริงแค่ 3 เจ้าเองครับ :'(

ออฟไลน์ Tonnam92

• **
เอาความสบายใจไปอัลติสครับ

แต่ถ้าอยากนั่งสบายไปเทียน่า

ลองหาร้านอื่นๆดูครับ ในเฟสบุ๊คเยอะมากครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
รถเช่า เลือกรถใหม่ดีสุดครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Koolkoe

รถเช่าเอารถใหม่ไว้ก่อนครับ

โดยขนาดรถ teana นั่งสบายกว่า แต่รถเก่า ไม่รู้ช่วงล่าง  ยาง เบรคเป็นยังไงนะครับ ถ้าแอร์ไม่เย็นอีก กลิ่นภายในรถจะอับไหม

Altis ผมว่าก็น่าจะได้นะครับ รถขนาดไม่เล็กมาก แถมใหม่ด้วย

ออฟไลน์ Mitaya

• **
พอกันทั้งคู่ ไปเทียน่าครับ นั่งสบายกว่า มีความสุขกว่า ปัญหาไม่ค่อยมีไรน่าเป็นห่วง ถ้าใช้แค่ไม่กี่วันอ่ะนะ
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.