ผู้เขียน หัวข้อ: pajero sport ,fortuner, CRV มือสอง ตัดสินยังไงดี  (อ่าน 2995 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
pajero sport ,fortuner, CRV มือสอง ตัดสินยังไงดี
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 09:52:58 »
ตัวเลือกครับ  ในส่วนตัวคือไม่ชอบรถคันใหญ่และขับรถคันใหญ่ไม่เก่ง แต่ไปเที่ยว ตจว ขับคันใหญ่ได้ปกติ แต่แค่กะระยะไม่เก่ง ถนัดแต่รถคันเล็กเพราะถอยจอดง่าย และเป็นคนขับรถช้า ตามตูดเลนกลาง ไม่ปาดไปมา ขับไม่เกิน 120 ครับ งบ 8 แสนครับ

1.pajero sport 2018 ตัวนี้ชอบมากเพราะ ไมเนอร์ตัวนี้ได้ช่องชาร์ตไฟผู้โดยสารแถว 2 ดีมากๆสำหรับคนนั่งหลังในยุคนี้ แถมยังได้กล้อง 360 ซึ่งผมไม่ชอบรถคันใหญ่ ช่วยให้ถอยจอดสบาย แถมยังมี อเดปทีฟ ช่วยให้ขับตามตูดในสไตล์ผมได้ อันนี้ตัวเลือกในใจที่ 1

2.ฟอจูนเนอร์ ปีใกล้หรือราคาใกล้เคียง 8 แสนบาท ในกลุ่มปาเจโร่ ผมเข้าไปสิงสักพัก มีกระทู้บ่นถึงเครื่องปาเจโร่ไม่ทนความร้อน น้ำดันบ้าง หม้อน้ำหรืออะไรนี่แหละรั่วบ้าง สู้ฟอจูนเนอร์ที่เจ้าของโพสใช้ไม่ได้ ทนกว่า เค้าว่ามานะ ผมไม่ชอบรุ่นนี้เพราะเคยนั่งและบ่นไปแล้วว่า มึนหัวมากก โยกเยก ส่วนตัวเฉยๆกับเบรกมือไฟฟ้าเพราะผมงบไม่เยอะพอจะซ่อมเบรกมือไฟฟ้าในปาเจโร่ ถ้ามันพัง

3.CRV ไม่มีความรู้เลยครับ รู้แค่ว่าของเล่นน้อย และส่วนตัวไม่อยากใช้รถซ้ำแบรนด์ที่บ้าน

4.ฟอเรสเตอร์ที่เคยตั้งถามไปกระทู้ก่อน มีแต่คนบอกอะไหล่แพง เลยถอยดีกว่า

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
Re: pajero sport ,fortuner, CRV มือสอง ตัดสินยังไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 10:29:46 »
PA กะ For ต้องเลือกเอา ว่าจะเอา option ไป PA เอาตลาด ออกตัวง่าย ไป For ครับ
ทั้ง 2 ตัวใกล้เคียง เพราะ พื้นฐาน กระบะเหมือนกัน ชอบตัวไหนไปตัวนั้น

CRV จะไม่ทนถึกเท่า 2 ตัวแรก แต่ ขับดีกว่า เพราะ พื้นฐานมาจาก เก๋ง
ต้องไปลองครับ ลองเองดีที่สุด ห้ามเดา

เพื่อนผม ออก For รุนแรก ปีประมาณ 05 ตอนนั้น 1.4 ล้านมั๊ง
ตอนนี้ ยัง 3 แสนปลายอยู่เลย รถ 20 ปีแล้วนะ !!!!!!!

ออฟไลน์ whoami

Re: pajero sport ,fortuner, CRV มือสอง ตัดสินยังไงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 10:38:41 »
ส่วนตัวถ้าเป็นผมในตัวเลือกนี้ผมจะเลือก crv ครับ แต่ห้ามไปยุ่งตัวดีเซลนะ

เพราะช่วงล่างนุ่มนวลแบบเก๋ง ขับสบาย นั่งนิ่มสบายสุด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 10:51:03 »
เงินไม่พอซ่อมเบรคมือไฟฟ้า ปาเจโร่สปอร์ต 

ตอบจากใจจริงๆก็อย่าหารถกลุ่มนี้มาใช้เลยครับ 
ดูทรงแล้วรถเป็นภาระมากกว่า

นานๆไปทีเช่าเอาครับ 

ตามตัวเลือกผมเอา pajero ครับเตรียมงบ 7 หมื่นไว้แก้น้ำดัน

นอกตัวเลือก อย่าเอาภาระเยอะใส่ตัว ผมเลือก Mu-7  choiz
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 11:03:53 »
ที่บ้านมีใช้ทั้ง PJS 2017  ,  และ ของบ้านแฟน CRV G4 

PJS ยวย ย้วยหน่อย แต่เบาะเขานั่งสบายนะ  เบื่อตรง  อุโมงเกียร์ดันขานี่หละ  นอกนั้นดีหมด ไม่เจอปัญหาไรเลย  ประหยัด แรงดี ความปลอดภัยครบๆ เพียงพอ 

ส่วน CRV นี่ของเล่นไม่น้อยนะ  ปล. ของเล่น .ในที่นี้หมายถึงออปชั่น บลาๆ ที่ให้มาใช่ไหมอ่า  ถ้าตัวไทยอะใช่ แต่ถ้าอยากได้ของเจ๋งๆ บอกเลย ไม่น้อยนะครับ  ของแต่ง JDM เจ๋งๆ เพียบ  ในไทยมันโล้นๆ เป็นปกติ  ถ้าลองตามพวกร้านแต่ง Honda JDM จะรู้เลย ว้าวๆ เยอะมากๆ

การขับขี่ใช้งาน มันคือรถที่ กลางๆ อะ เลือกได้เลย  แม่บ้านชอบ เป็นรถที่ค่อนข้างจบ ทั้งใช้ชีวิตประจำวัน และ เดินทางไกล

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 11:14:53 »
ดูทรงน่าจะไป ปาเจโร่ครับ
ไม่แน่ใจตัวไมเนอร์ ราคาอยู่ประมานไหน
จริงๆเจ้านี้มือ 2 ราคาไม่แข็งเท่าฟอจูนครับ
แนะนำพวกตัวท๊อปที่มีไฟมองมุม ตอนเเลี้ยวจะไม่มีจุดบอดด้านข้าง

ถ้าจะนั่ง 7 คนแนะนำไปลองแถว 3 ให้ชัวร์ก่อนนะครับ อย่ารีบซื้อ

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 11:31:34 »
 :) เรื่องช่วงล่างนานาจิตตัง ต้องไปลองขับดู แต่ผมชอบ CRV 2.4 เท่านั้น
ที่เหลือว่าเครื่องแรงๆนี่ ผมว่าเรียกกำลังรถ na ไม่เป็นมากกว่า ส่วนเครื่อง ช่วงล่างผมว่า CRV ทนกว่าปาเจโร่ก็แล้วกันในการใช้งานทางเรียบ 70%
ส่วนตัว 2.5 แสน เครื่องยังนิ่งเหมือนพึ่งออกแรง โช๊คยังชุดเดิมอยู่เลย เปลี่ยนแค่ของเหลว หัวเทียน แบต ยาง ไม่มีดัน ไม่มีเขกให้เห็น แต่คุณต้องรับได้
กับค่าน้ำมัน 3.5-4 บาท ต่อกิโลขอรับ 8)

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 11:35:11 »
Innova น่าจะได้ความเป็นโตโยต้าในงบที่ถูกกว่านะครับ

เรื่องการนั่งจะโอเค เว้นแต่มันดูไม่สวย ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่ครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 13:34:07 »
ขอแบบตรงๆนะครับ ไอ้ที่่เค้าบอกน้ำดันทั้ง cx5ดีเซล cx8ดีเซล pajero sport ผมซื้อตั้งแต่เปิดตัวcx5ขายไปตอน5ปี ส่วนปาปอตยังอยู่cx8มาแทนcx5 ยังไม่มีคันไหนน้ำดันเลยครับ
แต่ขึ้นอยู่กันการดูแลและการใช้ของแต่ละบุคคลด้วยครับ ไม่ได้บอกว่าจะไม่ดัน แค่มันขึ้นกับเราดูแลรักษามันด้วยครับ
ทีนี้มาที่คำถามของจขกท. งบนี้ปาร์ปอตได้รถใหม่กว่าและของเล่นมากกว่าฟอร์แน่ๆ และนั่งสบายกว่าไม่เวียนหัวเท่าครับ เพราะผมขับปาร์ปอตทางไกลได้มีมึนเล็กน้อย แต่ฟอร์แค่ระยะใกล้ๆเป็นคนขับเองก็แย่แล้วครับ
ส่วนตัวเชียร์crvด้วยซ้ำเพราะผมถูกจริตกับรถกลุ่มนี้มากกว่า คล่องตัวกว่าระดับนึง แต่ถามเรืาองของเล่นนี่ไม่แน่ใจ crvเจนนี้ผมไม่ค่อยได้สนใจ เพราะไปเล่นมาสด้าแทน แต่จากที่เคยมีคันเก่าคือทนระดับนึงครับ อาจไม่เท่าฟอร์ แต่ไง้ใจได้ซ่อมง่ายครับ แล้วนั่งสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 13:46:32 »
PJS น้ำดัน มีจริง หลายคันด้วย ส่วนหนึ่งอาจจะอยู่ที่การดูแลของเจ้าของ แต่รถที่คุณจะซื้อ มือสอง นะครับ คุณมั่นใจแค่ไหนว่า เจ้าของเก่า ดูแลมาดี แล้วถ้า มาดัน ที่คุณ คุณรับค่าใช้จ่ายได้ไหมครับ ?

Fortuner นี่ของมาตรฐาน ถึกๆทนๆ เครื่อง เห็นมีคุยกันระดับล้านกม.ก็หลายคัน เต็มที่ มีเทอร์โบพัง (อันนี้การดูแลเต็มๆเรื่องกรองอากาศ เรื่อง remap) ส่งร้านเปลี่ยนชุดซ่อมจบได้ แต่ .. ช่วงล่าง เบาะ ของเค้าคือที่หนึ่ง (จากด้านล่าง)

CR-V มันคือ รถเก๋ง ยกสูง ช่วงล่างนุ่ม เกาะ เบาะนั่งสบาย กินจุหน่อย (เครื่อง 2.4) ความทนทาน ถ้าเอาไปลุย สู้ไม่ได้อยู่แล้ว ปัญหาจุกจิกมีพวกเสียงกวน แต่กว่าจะถึงมือคุณแก้ไปหมดแล้วมั้ง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 14:56:12 »
ขอแบบตรงๆนะครับ ไอ้ที่่เค้าบอกน้ำดันทั้ง cx5ดีเซล cx8ดีเซล pajero sport ผมซื้อตั้งแต่เปิดตัวcx5ขายไปตอน5ปี ส่วนปาปอตยังอยู่cx8มาแทนcx5 ยังไม่มีคันไหนน้ำดันเลยครับ
แต่ขึ้นอยู่กันการดูแลและการใช้ของแต่ละบุคคลด้วยครับ ไม่ได้บอกว่าจะไม่ดัน แค่มันขึ้นกับเราดูแลรักษามันด้วยครับ
ทีนี้มาที่คำถามของจขกท. งบนี้ปาร์ปอตได้รถใหม่กว่าและของเล่นมากกว่าฟอร์แน่ๆ และนั่งสบายกว่าไม่เวียนหัวเท่าครับ เพราะผมขับปาร์ปอตทางไกลได้มีมึนเล็กน้อย แต่ฟอร์แค่ระยะใกล้ๆเป็นคนขับเองก็แย่แล้วครับ
ส่วนตัวเชียร์crvด้วยซ้ำเพราะผมถูกจริตกับรถกลุ่มนี้มากกว่า คล่องตัวกว่าระดับนึง แต่ถามเรืาองของเล่นนี่ไม่แน่ใจ crvเจนนี้ผมไม่ค่อยได้สนใจ เพราะไปเล่นมาสด้าแทน แต่จากที่เคยมีคันเก่าคือทนระดับนึงครับ อาจไม่เท่าฟอร์ แต่ไง้ใจได้ซ่อมง่ายครับ แล้วนั่งสบายกว่าครับ

ขอบคุณครับ ผมนั่ง นิว ฟอจูนเนอร์ ไปต่างจังหวัด ขนาดนั่งหน้านะ รู้สึกเวียนๆ หัวอย่างบอกไม่ถูก พาผมเกลียดรถ SUV ไปตลอดกาล

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 14:58:23 »
เงินไม่พอซ่อมเบรคมือไฟฟ้า ปาเจโร่สปอร์ต 

ตอบจากใจจริงๆก็อย่าหารถกลุ่มนี้มาใช้เลยครับ 
ดูทรงแล้วรถเป็นภาระมากกว่า

นานๆไปทีเช่าเอาครับ 

ตามตัวเลือกผมเอา pajero ครับเตรียมงบ 7 หมื่นไว้แก้น้ำดัน

นอกตัวเลือก อย่าเอาภาระเยอะใส่ตัว ผมเลือก Mu-7  choiz

ขอบคุณครับ อย่างที่ผมบอก ไม่ชอบรถคันใหญ่ และชอบรถคันเล้กๆมาก และทรงไม่ดูแก่เหมือนเอารถพ่อมาขับ ถ้าจะเอา Mu-7 ผมไปซื้อ นิสสันมาร์ช อีกคันมาขับ น่าจะดีกว่า ทั้งการซ่อม รู้จุดซ่อมหมดแล้ว ปัญหาก็ไม่มี ไฟฟ้าก็น้อย ซ่อมง่าย ดูเป็นวัยรุ่นดีกว่า

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 15:01:46 »
fortuner ต้องตัว mc หรือ legender แล้วเท่านั้นครับ ก่อนหน้านี้ไม่ต้องเอาเลยครับ ในช้อยส์นี้ผมเลือกปาครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 15:22:04 »
โจทย์ของการใช้รถคันนี้คืออะไรครับ

ถ้าต้องการรถครอบครัว โดยสารสบาย เดินทางออก ตจว. ได้ มันก็สามารถแบ่งออกเป็น 2 กลุ่มใหญ่ๆ ได้เลยคือ SUV กับ PPV
SUV ได้ความสบายที่ช่วงล่างและความสูงรถที่มีผลต่อการเข้าออก
PPV ได้ความสบายที่ทัศนวิสัยและพื้นที่โดยสารรวม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 15:48:05 »
เหมือนคุณจะไม่ค่อยชอบฟอร์จูนเนอร์เพราะมันโยกเยก
และกลัวน้ำดันของปาเจโร่

แก้อาการโยกของฟอร์จูนก็เปลี่ยนโช้คใหม่
แก้น้ำดันของปาเจโร่ก็รื้อฝาเครื่องใหม่

ผมเลือก CRV ละกัน  ;D ;D ;D

ขอแชร์ประสบการณ์เปลี่ยนโช๊คฟอร์จูนเนอร์หน่อยละกันครับ
คันแรก ปี12 เครื่อง3.0 4wd Fulltime ผมใส่ Profender Monotube 2.0
ึความรู้สึกดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ อาการโคลงหายเพราะจังหวะรีบาวหนืดขึ้น
จังหวะบั๊มซับแรงกระแทกดี ไม่นุ่มไปกว่าเดิม แต่ไม่ตึงตังเหมือนโช๊คเดิม
ชุดนี้ 18000 สี่ต้น
คันสอง ปี16 2.8 sigma4 ตัวนี้ใช้ Ozy ทั้งเซท เปลี่ยนโช้คและสปริงด้วย
บุคลิกของรถเปลี่ยนไปพอสมควร ไม่โยก ซับแรงนวลๆ รูดถนนประ คอสะพานเนียนๆ
ขับทางไกลสบายมากๆ ไม่ล้า ชุดนี้ราคา 54000 ซื้อตอนได้ส่วนลด 9000 บาท เหลือ 45000
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 16:06:50 »
โจทย์ของการใช้รถคันนี้คืออะไรครับ

ถ้าต้องการรถครอบครัว โดยสารสบาย เดินทางออก ตจว. ได้ มันก็สามารถแบ่งออกเป็น 2 กลุ่มใหญ่ๆ ได้เลยคือ SUV กับ PPV
SUV ได้ความสบายที่ช่วงล่างและความสูงรถที่มีผลต่อการเข้าออก
PPV ได้ความสบายที่ทัศนวิสัยและพื้นที่โดยสารรวม

จะให้แม่ใช้นิสสันมาร์ชของผมแทน เพราะแม่หัดขับ และไม่ชอบรถคันใหญ่ครับ ส่วนผมกำลังจะ 30 ปีละ เริ่มมองรถ เริ่มเตรียมความพร้อมมีลูกหน่ะครับ ที่ผ่านมาเวลาไปเที่ยว ต้องยืมรถเพื่อนไป จำพวกที่นั่งหลังสบายๆ เพราะแม่ไปด้วย อยากให้แม่นั่งสบายหน่ะครับ กลัวว่าจะซื้อรถเล็กมา อนาคตมีครอบครัว ผ่อนอีก 7 ปี ขายของ ขนของ น่าจะไม่พอใช้ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 16:09:05 »
เหมือนคุณจะไม่ค่อยชอบฟอร์จูนเนอร์เพราะมันโยกเยก
และกลัวน้ำดันของปาเจโร่

แก้อาการโยกของฟอร์จูนก็เปลี่ยนโช้คใหม่
แก้น้ำดันของปาเจโร่ก็รื้อฝาเครื่องใหม่

ผมเลือก CRV ละกัน  ;D ;D ;D

ขอแชร์ประสบการณ์เปลี่ยนโช๊คฟอร์จูนเนอร์หน่อยละกันครับ
คันแรก ปี12 เครื่อง3.0 4wd Fulltime ผมใส่ Profender Monotube 2.0
ึความรู้สึกดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ อาการโคลงหายเพราะจังหวะรีบาวหนืดขึ้น
จังหวะบั๊มซับแรงกระแทกดี ไม่นุ่มไปกว่าเดิม แต่ไม่ตึงตังเหมือนโช๊คเดิม
ชุดนี้ 18000 สี่ต้น
คันสอง ปี16 2.8 sigma4 ตัวนี้ใช้ Ozy ทั้งเซท เปลี่ยนโช้คและสปริงด้วย
บุคลิกของรถเปลี่ยนไปพอสมควร ไม่โยก ซับแรงนวลๆ รูดถนนประ คอสะพานเนียนๆ
ขับทางไกลสบายมากๆ ไม่ล้า ชุดนี้ราคา 54000 ซื้อตอนได้ส่วนลด 9000 บาท เหลือ 45000

เอาจริงตอนนี้กลับไปดู CRV  เบนซินมือสอง ปี 2018 ผมเหมือนจะเทใจไปทางนี้ละ เพราะได้ฟังชั่นที่ผมต้องการ บางทีขับในเมืองอยากได้ เบรกโฮล ฝาท้ายไฟฟ้า (ซึ่งปาเจโร่ก็คงติดเพิ่ม ถ้าต้องซื้อ) แต่เห็นมีแต่คนบอก รับได้มั้ย มันกินน้ำมัน ผมเลยกลัวๆตรงนี้ อีกอย่างไม่อยากได้ฮอนด้าเพราะมีสองคันแล้ว จะกลายเป็นครอบครัวฮอนด้าละ

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 17:09:41 »
ชอบขับสบาย นั่งสบาย CRV สิครับ จบ    ไปPPV  มันจะสูงและนั่งไม่สบาย หรืออาจต้องเสียตังค์เพิ่มเพื่อความนุ่มนวล

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 17:43:15 »
ถ้ามองหารถเตรียมมีลูก

ผมไม่ค่อยแนะนำรถมือ 2 เท่าไหร่ครับ
หรือถ้าจะเอามือ 2 ก็ควรหาปีใหม่ๆไปเลยครับ

ที่ไม่แนะนำเพราะ พอถึงตอนมีลูก ค่าใช้จ่ายตอนนั้นจะสูงขึ้นพอตัว ถ้ามาจ๊ะกับตอนรถเริ่มต้องดูแลหนักๆ จะไหวมั๊ยครับ

ถึงตอนนั้น CRV ต้องซ่อมช่วงล่างชุดใหญ่ ค่าซ่อมแพงกว่า ppv เสียอีก
ppv ขายได้คล่องกว่า crv หากต้องใช้เงินด่วนครับ

ถ้าเอาตามเหตุผลตอนนี้
คงหนีไม่พ้น fortuner กับ innova มือสอง แต่ innova อาจจะได้ปีใหม่หน่อย ไม่ชอบช่วงล่างก็ไปทำได้ครับ

ไม่ก็ออก xpander ป้ายแดง หรือรอ veloz ตอนนี้ ใช้ถนอมๆยาวๆไป 10ปี ชิลๆ

ออฟไลน์ yuy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 18:32:48 »
ผมมีใช้ทั้ง crv g4  กับ pajero sport 2016
ความนุ่มนวล พอๆ กัน แต่ pajero เบาะแถวสองมันจะเด้งๆ โยกเยกหน่อย
ขับเร็วๆ ทางตรงโอเค แต่ถ้าต้องมีเลี้ยว มันจะสู้ crv ไม่ได้แน่ๆ
อัตราเร่ง pajero ดีกว่ามากโดยเฉพาะความเร็วกลาง -สูง
ขับง่ายพอๆกัน ในเมือง pajero รุ่นนี้คล่องตัวมาก ขนาดไม่ใหญ่มาก
ตอนผมจะซื้อรุ่นนี้ ก็กังวลเหมือนกันว่าไม่เคยขับ ppv คันใหญ่
แต่ลองมาขับ เฮ้ย มันคล่องตัว อัตราเร่งดี ขับซอกแซกได้พอๆ กับ crv ครับ
ถ้าเลือกตัว top ทีกล้อง 360 bsm ดีกว่า crv มาก
ข้อเสียคือ พวงมาลัยไม่ใช่ไฟฟ้า ความคม สู้ crv ไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2022, 18:34:43 โดย yuy »

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 19:00:46 »
ผมขอพูดแค่ For เพราะใช้อยู่ถ้าไม่ได้ลองขับอย่าเพิ่งตัดสินใจ คือมันเป็นรถที่ขับนานๆแล้วเมื่อย พวงมาลัยก็ค่อนข้างหนัก ช่วงล่างกระด้าง เครื่องก็ไม่ได้แรงอะไร

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 19:38:10 »
ลุยน้ำรอระบายแบบสูงๆไหมครับ ถ้ามีโอกาสเจอแบบนี้บ่อยๆ ไป PPV ครับ

ที่เหลือ ทั้งความสบาย ความคล่องตัว CR-V 7 Seats ตอบโจทย์กว่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 21:10:24 »

จะให้แม่ใช้นิสสันมาร์ชของผมแทน เพราะแม่หัดขับ และไม่ชอบรถคันใหญ่ครับ ส่วนผมกำลังจะ 30 ปีละ เริ่มมองรถ เริ่มเตรียมความพร้อมมีลูกหน่ะครับ ที่ผ่านมาเวลาไปเที่ยว ต้องยืมรถเพื่อนไป จำพวกที่นั่งหลังสบายๆ เพราะแม่ไปด้วย อยากให้แม่นั่งสบายหน่ะครับ กลัวว่าจะซื้อรถเล็กมา อนาคตมีครอบครัว ผ่อนอีก 7 ปี ขายของ ขนของ น่าจะไม่พอใช้ครับ

ถ้าคิดว่าจะมีลูก 1 คน
CR-V เหมาะกับการเป็นรถครอบครัว 4 คน (คุณ + ภรรยา + แม่ + ลูกมี Car Seat) ได้แบบสบายครับ
ช่วงล่างมันสบายกว่าพวก PPV มากเลย
แต่ถ้าจะมีลูกมากกว่านั้น อาจจะต้องไป PPV ครับ พื้นที่รถสำหรับลูก 2 คน CR-V ยังน้อยไปนิด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2022, 21:25:35 »
crv ครับดีสุด ส่วน ppv พาครอบครัวไปลองนั่งก่อน อย่าพลีพลามโอกาส fail สูงครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2022, 01:05:44 »
ปาเจโร่ ด้วยความที่อ็อพชั่นมันเยอะ พอรถอายุเยอะขึ้นจะเริ่มมีอุปกรณ์เสียหรือเสื่อมสภาพ ที่เห็นหลักๆเป็นกันเยอะก็จะมี
- โลโก้ยี่ห้อที่เป็นแก้ว เสื่อม แตกลายงา ต้องเปลี่ยนยกกระจังหน้า ราคาประมาณ 6 พัน
- ไฟเดย์ไลท์เหลือง ขาด เคลมแล้วใช้ไม่นานก็ยังเป็น แต่มิตซูขยายเวลาให้ รถอายุไม่เกิน 6 ปีเคลมได้
- เบรกมือไฟฟ้าพัง เปลี่ยนยกชุกราคาสามหมื่น
- อาการน้ำดัน พบค่อนข้างบ่อย เป็นดีเฟ็คจากการผลิตเครื่องยนต์
- เซ็นเซอร์กะระยะรอบคันรวน
- ระบบขับสี่ พวกชุดโซลินอยด์ที่ควบคุมมักจะพัง เปลี่ยนใหม่ก็ขึ้นอยู่กับว่าเสียแค่โซลินอยด์หรือเสียทั้งระบบ ยกชุดก็หมื่นกลางๆ
- ปั้มเพาเวอร์รั่วง่าย
- เครื่องยนต์ต้องมีการปรับตั้งวาวล์ทุกๆห้าหมื่นโล
- ปี 2018 จะโดนตัดพัดลมไฟฟ้าตัวเล็กออก ทำให้นานๆไปแอร์จะไม่ค่อยเย็นสู้แดด
- กินน้ำมันเฉลี่ย 11-12 โลลิตร
- ช่วงล่างเดิมๆโคลง ยวบ ย้วย

กลายเป็นว่าอ็อพชั่นที่ให้มาเยอะๆ พอนานไปมันก็ย้อนกลับมาเป็นค่าซ่อม ถ้าคุณรับได้กับค่าซ่อมที่จะเกิดขึ้นก็โอเค
เป็นผมจะเลือก Fortuner ที่อ็อพชั่นน้อย แต่ค่าบำรุงรักษาต่ำกว่า
หรือไม่ก็ CRV แล้วเอาไปติดแก๊ส ค่าเชื้อเพลิงตก 1.5-1.7 บาท/กม
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2022, 09:10:00 »
ให้เป็นข้อมูล..

ผมใช้และเป็นเจ้าของ PJS 4WD ตัว Top 2015 อยู่ ก็โฉมปัจจุบันนี้ล่ะ
รถตอนนี้ใช้มา "แสนสองกว่าๆ"
ปห.ที่เจอ มีแค่ Daylight เหลือง และช็อคอัพหลังรั่ว
นอกนั้น ไม่มีปัญหาใดๆ ทั้งสิ้น

รถผมเดิมๆ ทั้งคัน ใช้ความเร็วเดินทาง 100-120-140
ทุกอย่างดี โดยรวม "Happy"

รุ่นนี้ท้ายจะโยนๆ นิด ของผมแก้ไขโดย เปลี่ยนช็อคอัพหลัง เป็นของ PJS ตัวเก่า เบิกศูนย์
ถ้าจำไม่ผิด แค่คู่ละ สองพันกว่าบาทนะ!!
ซึ่งมันจะ "หนึดกว่า" ตัวใหม่อยู่พอควร
เมื่อใส่ไปแล้ว อาการโยนตัวจะน้อยลง แต่ยังคงนุ่มนวลอยู่
ในงบแค่นี้ "พอใจมาก"

อย่าง FTN ช่วงล่าง "ห่วย" ตั้งแต่เกิด
คนชอบก็บอกว่า "ไม่ใช่ ปห. เอาไปแก้ไขได้  โมได้ "
แต่กลับไม่มีใครคิดว่า "คุณต้องเอารถเดิมๆ มาคุยกัน ช่วงล่างไม่ดี นั่งก็ไม่สบาย มิหนำซ้ำ อาจจะพาไปเกิดอุบัติเหตุก่อนก็เป็นได้"

การโม ช่วงล่าง คนนั้นว่าดี คนนี้ว่าใช่ 
บางที กว่าจะจบ "ตูดบาน"
ดีของเขา ใช่ดีของเราไม่..
ไหนจะเบาะพับแขวน ที่แสนจะเปลืองเนื้อที่และบังทัศนวิสัย และอุปกรณ์อื่นๆ ที่ให้มาแบบจำกัดจำเขี่ยอีก

ยืนยันว่า..
"น้ำดัน" ใน PJS ไม่ใช่ ปห.ทุกคัน บางคันเขาใช้ไป "ห้าแสนกว่า กม." ก็ยังปกติอยู่
อย่างของผม ใช้มา "แสนสองกว่า" ก็ยังปกติดีอยู่ ไม่มี ปห. ที่ "เขาว่า" ใดๆ ทั้งสิ้น
หรือ "ผมโชคดีที่สุด" ในรุ่นก็เป็นได้!!

ทุกยี่ห้อ มี "Error" ทั้งนั้น เพียงแต่ "เรา" จะเน้น Focus ไปมากกว่า
บางคัน เจ้าของ ไป Remap มา ขับอัด  พอพังมาบอกว่า รถไม่ดี ก็มีเยอะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ freezer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2022, 15:16:14 »
crv ผมไม่เลือก เพราะเป็นเกียร์ cvt นี่แหล่ะ อยู่กับผมอาจอายุสั้น  ::)

:) :) :) ผมใช้ปาอยู่ครับ ปี 2018

ข้อดีนะ
1. ประหยัดอยู่นะ ขับ 90-100 ยาวๆ ได้ 15-16 กม/ลิตร (คำนวนจริงจากหัวจ่ายนะ)
2. ขับสนุกเพราะเกียร์ 8 สปีดทำงารดีกว่าคู่แข่ง (6 สปีด)
3. ออปชั่นดีกว่าเจ้าตลาด
4. ระบบขับ 4 ผมว่าดีสุดแล้ว (ไม่นับรวม ford นะครับ)

ข้อเสีย
1. ไฟหน้า DRL เหลืองเป็นทุกคัน (เคลมแล้วเคลมอีกจนกว่าจะหมดประกัน)
2. ความร้อนมาจริงมาไม่หยุดด้วยเวลาดันเขาหรือแช่ที่ความเร็วสูง (แก้โดยเปลี่ยนหม้อน้ำมิเนียม+วาล์วน้ำอุณหภูมิ ต่ำ)
3. ช่วงล่างนิ่มจนย้วย บางคันโช๊ครั่ว (เปลี่ยนโช๊คแต่งจบ)
4. เทอร์โบหอน+กินน้ำมันเครื่อง (ผมเคลมโบใหม่ได้ อาการกินน้ำมันเครื่องลดน้อยลงไปเยอะ)
5. คันเร่งเซ็ทมาเนือย ๆ หน่อย ต้องใส่คันเร่งไฟฟ้าช่วย
6. บางคันน้ำดัน หรือ ฝาแตกเลยครับ
7. โลโก้ที่กระจังหน้าแตกลายงา (แพงมาก) ผมหุ้มฟิล์มใสกันรอยตั้งแต่แรก จบครับ
8. สีตัวถังบางพอสมควร เจอขี้นกด่างเลย (หุ้มฟิล์มกันรอยทั้งคัน 555)

nissan sentra 1.6 1992
toyota corolla 1.6 2000
toyota yaris 1.5 2007
honda civic fd 2010
mitsubishi new lancer cng 2011
mitsubishi pajero 2017

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2022, 15:21:19 »

ถ้าโจทย์นี้ crv เหอะครับ สบายแน่นอน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2022, 10:36:23 »
crv ผมไม่เลือก เพราะเป็นเกียร์ cvt นี่แหล่ะ อยู่กับผมอาจอายุสั้น  ::)

:) :) :) ผมใช้ปาอยู่ครับ ปี 2018

ข้อดีนะ
1. ประหยัดอยู่นะ ขับ 90-100 ยาวๆ ได้ 15-16 กม/ลิตร (คำนวนจริงจากหัวจ่ายนะ)
2. ขับสนุกเพราะเกียร์ 8 สปีดทำงารดีกว่าคู่แข่ง (6 สปีด)
3. ออปชั่นดีกว่าเจ้าตลาด
4. ระบบขับ 4 ผมว่าดีสุดแล้ว (ไม่นับรวม ford นะครับ)

ข้อเสีย
1. ไฟหน้า DRL เหลืองเป็นทุกคัน (เคลมแล้วเคลมอีกจนกว่าจะหมดประกัน)
2. ความร้อนมาจริงมาไม่หยุดด้วยเวลาดันเขาหรือแช่ที่ความเร็วสูง (แก้โดยเปลี่ยนหม้อน้ำมิเนียม+วาล์วน้ำอุณหภูมิ ต่ำ)
3. ช่วงล่างนิ่มจนย้วย บางคันโช๊ครั่ว (เปลี่ยนโช๊คแต่งจบ)
4. เทอร์โบหอน+กินน้ำมันเครื่อง (ผมเคลมโบใหม่ได้ อาการกินน้ำมันเครื่องลดน้อยลงไปเยอะ)
5. คันเร่งเซ็ทมาเนือย ๆ หน่อย ต้องใส่คันเร่งไฟฟ้าช่วย
6. บางคันน้ำดัน หรือ ฝาแตกเลยครับ
7. โลโก้ที่กระจังหน้าแตกลายงา (แพงมาก) ผมหุ้มฟิล์มใสกันรอยตั้งแต่แรก จบครับ
8. สีตัวถังบางพอสมควร เจอขี้นกด่างเลย (หุ้มฟิล์มกันรอยทั้งคัน 555)

ขอบคุณมากครับ ประหยัดเท่ามาร์ชเลยนะครับ แต่เรื่องเทอโบพัง ไฟเหลืองยังพอทน เปลี่ยนร้านแต่งได้ แต่โบหอน น้ำดันนี่แหละ น่ากลัว เลยจะซื้อปาเจ อาจจะต้องไปเช็คศูนย์ก่อนว่า เคยเคลมอะไรมาแล้วบ้าง ถ้าไม่เคยเคลมเลยแล้วมาขายเต้น ก็แอบน่ากลัวอยู่นะครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2022, 02:12:16 »
กำลังจะตั้งกระทู้ถามพอดี ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ขอสอบถามด้วยเลยนะครับ
ของผมเป็นเคสเดียวเลยกับจขกท. คือ ตอนนี้ใช้ City gm6 อยู่ แต่เนื่องจากมีลูกและเวลาไปไหนมาไหนต้องพาพี่เลี้ยง+ของลูกไปด้วยทำให้ภรรยารู้สึกอึดอัด อย่างเปลี่ยนรถ และเค้าอยากพาลูกไปเที่ยวตจว. ครั้นจะซื้อ ppv มือ1 ก็ตึงมือไปเพราะด้วยค่าใช้จ่ายหลายๆอย่าง เลยดูมือ 2 ไว้ จากเต้นท์ใกล้บ้าน มีตัวเลือก คือ

1. Mitsubishi Pajero Sport 4WD MY2017 ราคา 919k ไมล์ 90k
ชอบ
-หน้าตา ชอบมากกว่าตัวใหม่(ไม่ชอบสิวที่หน้าตัวใหม่)
-มีม่านถุงลม (เหตุผลที่ต้องดูตัวขับ4)
-มีระบบช่วยเหลือเยอะ ผมไม่เคยขับรถสูง น่าจะช่วยเหลือผมไม่ให้เกิดอุบัติเหตุได้
-ราคา+จากขับ2นิดเดียว
-ขับ4การทรงตัวน่าจะดีกว่า
-เรื่องกินน้ำมัน ไม่ซีเรียส
ไม่ชอบ/ความกังวล
-อ่านในคลับเจอปัญหาเยอะ น้ำดัน เบรคมือไฟฟ้าเสีย เบาะคู่หน้าพัง ซ่อมทีนึงหัวจะปวด
-รถ5ปี คิดว่าถ้าซื้ออาจจะต้องซ่อมใหญ่ และเนื่องจากออฟชั่นเยอะ ก็น่าจะซ่อมเยอะเป็นเงาตามตัว

2.Toyota fortuner 2.4V MY2017 ราคา 860k ไมล์ 170k
ชอบ
-ภายใน
-ถุงลมเยอะ
-ลองขับแล้วชอบ
ไม่ชอบ
-กั๊กออฟชั่น
-ไม่มีออฟชั่นช่วยเหลือ กลัวเรื่องขับในเมือง

รบกวนขอคำแนะนำจากท่านสมช.หน่อยครับ ว่าควรเลือกคันไหนดี เป็นรถคันเดียวในบ้าน ศูนย์บริการของทั้งสองยี่ห้อห่างจากบ้านไม่เกิน 2 km
ทั้งสองคันไม่ได้สนใจเรื่องราคาขายต่อ กะใช้ยาวๆอีกสักพักใหญ่ๆ และผมมีความกังวลเรื่องขับรถสูงในกทม. ปกติขับแต่เก๋งเบนซิน

ปล.วันนี้ผมวางเงินจอง FTN ไปแล้ว แต่อยู่ระหว่างขอสินเชื่อ ยังสามารถเปลี่ยนรุ่นทัน

ขอขอบพระคุณจขกท และทุกท่านอย่างสูงสำหรับความเห็น

ขอบคุณครับ