ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 12 พฤศจิกายน 2022  (อ่าน 2064 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 20 สิงหาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid02wRcKbzueuMG6JtrFuwceBtHxp4YXiCeKtm5GxaSd1KRfg1S4NqJnqvSPPtpCGzbl&id=183837595058799&mibextid=A6UzCZ

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2022, 13:40:09 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
จากกระแสตอบรับหลัง Toyota bz4x ในไทยดีแบบนี้ จะมีส่วนทำให้นิสสันมอเตอร์ไทยพิจารณาทบทวนการทำตลาดของน้องป๊อป Ariya ให้เข้ามาขายไทยได้บ้างรึเปล่าครับ หรือรอดูรุ่นอื่นไปเลยดีกว่า
และภายใน 1-2 ปีนี้จะมี EV จากทางฝั่งญี่ปุ่นรุ่นไหนมีแผนนำเข้ามาทำตลาดในไทยเพิ่มเติมอีกมั้ยครับ

ปล. ไม่แน่ใจว่าทางนิสสันทราบเรื่องหรือยัง ตอนนี้กลุ่มผู้ใช้ Almera Turbo แทบทุกกลุ่ม พูดถึงการพบปัญหาเรื่องน้ำรั่วเข้าคอยล์หัวเทียนเยอะมากเป็นพิเศษ จนหลายคนต้องกลับไปดูรถของตัวเองต่อให้ยังไม่เจอความผิดปกติตอนขับ (อาการของรถคือจะกระตุกหรือวืดในขณะออกตัวหรือทำความเร็วบางครั้ง) และก็มีหลายคันมากที่พบปัญหาเกิดขึ้นจริง ตอนนี้อยากให้ทางนิสสันรีบ take action กระบวนการแก้ไขปัญหาออกมา ฝากเป็นกระบอกเสียงส่งไปให้หน่อยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ พอจะมีร้านที่รับแก้ไขเสียงภายในรถไหมครับ เคยทำสีประตูหลัง แล้วเวลาเลี้ยว หรือตัวถังบิดจะมีเสียดังแถวเบาะหลัง กับเคยเอาพรมไปซักแล้วบางทีรถสะเทือนมีเสียงใต้พรม เพราะฐานรองพรมเป็นโฟมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2022, 13:44:12 โดย apiwat151 »

ออฟไลน์ MrMecH

• **
Suzuki ไม่มีแผนจะขยับขยายไลน์รถยนต์มากไปกว่านี้แล้วเหรอครับ ผมไม่ได้ตามวงการรถยนต์มาหลายปี พอกลับมาตามก็ยังเห็น Suzuki มีแต่รถรุ่นเดิมๆ แถมหลายรุ่นก็ไม่ได้ปรับอุปกรณ์เพิ่มเลย

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
Byd Atto3 เปลี่ยนยางเป็นอะไรดีคับ ไซส์ 215/55/18 มีค่อนข้างน้อย

ตอนนี้เล็ง 225/50/18 Allenza เหมือนของ Corolla Cross

ปกติขับ Camry acv51, City ehev ใช้ T005A ทั้งคู่ ขับทางด่วน 120 ยืนพื้น ไหลแซงเรื่อยๆ คือชอบ แต่ไม่มีไซส์

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
สวัสดีครับ รบกวนสอบสาม BZ4X รุ่น มอเตอร์เดี่ยวยังคงมีโอกาสเข้ามาทำตลาดในไทยไหมครับ จากการปิดจองอย่ารวดเร็วคิดว่าอีกนานไหมครับ กว่าที่จะสามารถซื้อรถจองรถได้อย่างปกติเหมือนที่ผ่านมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2022, 14:17:10 โดย ezzolo69 »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ สอบถามเรื่องการสลับยาง เราควรสลับ เมื่อไร หรือ ไม่จำเป็นครับ การใช้งานคือ ตั้งใจเปลี่ยนยางทุก2ปี/50,000กม ครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
อยากทราบหลักการทำงานของระบบวัดความเร็ว(km/hr)และการวัดค่าODO Trip ของรถยนต์ อธิบายให้คนที่อยากเข้าใจในการทำงานของระบบนี้ครับ

และอยากทราบว่า หากปัจจุบัน รถยนต์ A วิ่ง100km/hr แต่ไมล์อ่อน จริงๆแล้ววิ่ง 98km/hr ตามGPS
หากรถยนต์คันนั้น ได้ใส่ยางที่ใหญ่ขึ้นกว่าเดิม(ทำให้วงล้อกว้างขึ้น) จะส่งผลยังไงกับ เข็มความเร็วบนหน้าปัด-กับความเป็นจริง และODO Trip ครับ

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
ได้ดู headlightmag clip bz4x ตอนแรกเล็งๆ CRV G6  ถึงกับเขวเลยครับ
ได้แต่หวังให้ toyota thailand นำเข้ามาประกอบเอง

ขอสอบถามพี่จิมมี่ครับ
1. มิติตัวรถเทียบกับ CRV G6 เป็นยังไงบ้างครับ  พอจะใช้เดินทางไกล 5 คน(ใน5 ที่รวมcarseat 1ที่แล้ว) ไหวมั้ยครับ
2. ช่วงล่างที่พี่จิมมี่บอกว่าช่วงล่าง นุ่ม แน่น ถ้าเทียบกับ TNGA เหมือนกันอย่าง CHR  ความสบายการเดินทาง การซับแรงสะเทือนในเมือง การเข้าโค้ง เป็นยังไงบ้างครับ
3. ความสบายของผู้โดยสารตอนหลังถ้าเทียบกับ C-SUV ในตลาดตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
พอจะเล่าให้ฟังคร่าวๆ ได้มั้ยครับ ว่าทำไมบริษัทรถอเมริกันถึงเจาะตลาดรถที่ญี่ปุ่นไม่ได้เลย

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำผ้าเบรกดีๆทนๆจะมาใส่ Civic Fe rs ครับ

ผมไม่ใช่สาวกรถไฟฟ้านะ แต่พอเห็นbZ4X เปิดตัวรู้สึกสะใจมากๆ ยอดจองวันเดียวเกือบเท่ายอดจองค่ายจีนบางค่ายทั้งสัปดาห์  ทำเอาผมที่ไม่เคยมองรถไฟฟ้าอยรกได้มาเป็นรถคันที่3ของบ้านเลยครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
สงสัยมานานแล้วครับว่า ระบบถอยจอดอัตโนมัติที่มีในรถหลายๆรุ่น  สมมุติเล่นๆว่าถ้าเกิดถอยพลาดไปชนขึ้นมาแล้วคันที่ถอยไม่มีประกัน บริษัทรถต้องรับผิดชอบไหมครับ ถ้ามีหลักฐานชัดเจนเช่น กล้องหน้ารถที่หันเข้าตัวรถเห็นว่าคนขับกดเปิดระบบกับปล่อยมือจากพวงมาลัยแล้ว หรือกล่องดำในรถ หรือว่าบริษัทรถมีสิทธิที่จะปฏิเสธความรับผิดชอบอยู่แล้วครับ อาจจะเขียนไว้แล้วตัวเล็กๆ ฟอนต์อังสนา นิว ไซส์06 ตัวเท่าขี้แมงวันซิมบับเว ตรงมุมล่างโบรชัวร์อะไรอย่างงี้หรือเปล่าครับ

ปล.พี่จิมออกปากว่าอยากได้BZ4Xขนาดนี้แล้ว เหมาสนามฟุตบอลทำที่จอดรถคงไม่เกินจริงครับ555555555

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน มีคำถามดังนี้ครับ

1. ทำไมเกียร์ CVT ถึงเป็นที่นิยมในรถญี่ปุ่นและรถอเมริกัน แต่ทางฝั่งยุโรปนี่ไม่เห็นเลยครับ

2. รถยนต์ EV ต้องมี run-in ไหมครับ

3. เครื่องยนต์ที่มีระบบ start-stop ที่มี turbo สมมติว่าใช้รอบสูงมาตลอด พอรถติดจอดปุ๊ป เครื่องดับปั๊ป แบบนี้ Turbo ไม่พังหมดหรือครับ

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
เครื่องยนต์สมัยก่อน Twin cam 16 วาว์ล หรือ 24 วาว์ล
ตัวเลขต่างกันให้ผลอะไรต่างกันบ้างครับ

เห็นโฆษณารถสมัยก่อน ชอบนำเสนอ มีสติ๊กเกอร์แปะข้างตัวถังด้วย

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากได้คำแนะนำรถครับระหว่าง Subaru Outback ใช้งานวันละ 80-100 km ต่อวัน ขับไม่เกิน 120 km/h ถนนปกติ (ทางด่วน 160 km/h) ถือว่าเหมาะสมกับการใช้งานไหมครับ และอัตราสิ้นเปลื่องจะประหยัดไหมครับ หรือว่าไปเล่นรถ Plug in Hybrid อย่าง NX450h+ ดีกว่าไหมครับ พอดีแม่อยากขาย Pajero Sport V6 ครับ และ ผมแอบชอบ NX ไม่ก็ Outback กับ Q5 ครับ 

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
อยากสอบถามพี่ๆหน่อยครับว่ายาง Goodyear Cargo max สามารถใส่รถกระบะบรรทุก 2-3 ตัน ใช้งานโอเคไหมครับ

ออฟไลน์ zionzz

สอบถามเรื่องการสังเกตุยางหน่อยครับ จะดูยังไงว่าเลขสัปดาห์ว่าเป็นของแท้ครับ ผมเห็นเดี๋ยวนี้มันจะมีรอยเหมือนปั้มหลังจากขึ้นรูปยางเสร็จแล้ว ที่ถามเพราะเคยเห็นคลิปคนจีนที่เอามาปั้มเลขทีหลังแล้วมันรู้สึกติดอยู่ในใจ

ออฟไลน์ VORA

• Sr. Member
น้อง อาไรยะ   กับ   บี๋ซีโฟ  น่าจะเป็นมวยถูกคู่ ทีมงานมีความคิดเห็นอย่างไรกับมวยคู่นี้ครับ
สเปค การออกแบบ คุณภาพการขับขี่ วัสดุ ความมั่นใจระบบไฟฟ้า

นิสันไทย มีโอกาสนำเข้ามาขายไหมครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ระบบควบคุมหน้าจอกลางที่พี่ๆ เคยใช้งานตอนทดสอบรถ ระหว่างกดที่จอสัมผัส กับจอกลางธรรมดา แต่มีแผงควบคุมตรงคอนโซลกลางหรือตรงพวงมาลัย ไม่ว่าจะแบบปุ่มกด, แบบบิดหมุน และแบบ Touch pad ที่เจอบนรถระดับ Premium เช่น BMW, Lexus, Mercedes เป็นต้น แบบไหนใช้งานง่ายและเร็วที่สุดครับ

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
XL7 กับ veloz กับ xpander กับ new B-rv ถ้าไม่สนเครื่องกับเกียร์ ใน4คันนี้ พวงมาลัย ช่วงล่างคันไหนเกาะสุด มั่นใจสุด ขณะเดินทางที่ 100-120กมต่อชมครับ

ออฟไลน์ fluke34261

• Newbie
  • *
- พี่บาสครับ Subaru Soltera มีแววไหมครับพี่ เคยได้ยินพี่บาส สาธุว่าอยากให้ มาผลิตโรงงานใน toyota  :-\

ปล. กลุ่มรถไฟฟ้าที่ toxic น้อยหายากจริงๆครับ เขาคนด่ากันเองทุกประเด็นเลย แค่ ชาร์จไฟได้ Kwh ต่างกันนิดเดียวก็ดราม่าแล้ว

ออฟไลน์ idrive.dc

• Newbie
  • *
การเปิดตัวของAccord G11 นั้นยังเห็นว่าฮอนด้ายังเชื่อในเก๋ง mid size sedan และฮอนด้ายังทำยอดขายกับรถรุ่นนี้ได้ดีอยู่ ต่อให้แม้มีรถที่มีขนาดใหญ่กว่า อย่างเช่น odysseyและ pilot

แล้วข่าวลือการเลิกทำตลาด Accord ในบ้านเรา และญี่ปุ่นนั้น คิดว่าจะมีการขยับรุ่นไหนมาทดแทนครับ เช่น นำcrvมาอัดออปชั่นเยอะขึ้นไปอีก/มีการขยับฐานล้อสองขนาดแบบ cx8

suzuki ertiga 2020 แก้อาการตึงตังยังไงดีครับ ถ้าเปรียบจาก195/65/r15 ไปเป็น 195/60/r16 ฟีลลิ่งจะเปลี่ยนไปยังไงบ้างครับ (T005A ดีกว่ายางติดรถเยอะเลยครับ)

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
สนใจ Benz Vito 119 ที่เพิ่งเปิดตัวครับ ต้องการที่นั่งเกิน 7 ที่นั่ง ต้องตัดอัลฟาร์ดออกไป
ขับเองซะส่วนใหญ่ มีคนขับบ้างบางกรณี ไม่แต่งเบาะ vip ใช้งานอยู่ต่างจังหวัด ตัวรถคุ้มมั่ยที่จะเพิ่มเงินจาก hyundai กับ kia ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน อาทิตย์นี้มีข้อข้องใจรบกวนสอบถาม 2 ข้อ ครับ

1. พอดีสนใจ c220d ให้พ่อ เลยไปอ่านรีวิว พบว่าเครื่องดีเซลของ Benz และ BMW ประสิทธิภาพสูงมาก แรง ประหยัด มลพิษก็น้อย  แต่ยุโรปเตรียมจะแบนเครื่องสันดาบทั้งหมด  แล้ว Benz กับ BMW เค้าจะทิ้งเครื่องยนต์ที่ดีชนาดนี้จริงๆหรือครับ น่าเสียดายมากกับเทคโนโลยีที่พัฒนามากขนาดนี้

2. ได้ฟังเทพกูรู IT ท่านนึง กล่าวในรีวิว Atto3 ว่า "รถไฟฟ้ามาขายกับแบบขบวนพาเหรด คุณยังจะซื้อรถสันดาปกันอีกหรือ" ... มันขนาดนั้นเลยหรือครับ ผมชื่นชอบกูรูท่านนี้นะ และผมเองก็อยู่ในแวดวงไอทีในระดับนึง แต่เจอคำนี้ไปอึ้ง และไม่ชอบใจเอาซะเลย  ผมโง่หรือไงครับที่จะซื้อรถน้ำมันมันในปี 2023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2022, 14:27:55 โดย gidd009 »

ออฟไลน์ blackman

• Newbie
  • *
ผมอยากซื้อ ฟอร์จูนเนอร์ ควรรอซื้อโฉมใหม่ ที่พี่จิมมี่บอกว่า คาดว่าจะเปิดตัวปลายปี 66 คิดว่าการเปลี่ยนแปลงจะคุ้มค่าแก่การรอไหมครับ

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
จะได้เห็นพี่จิ๋ม หรือทีมงาน Test รถ Tesla ไหมครับ รอลุ้นคอมเม้นด้านการขับขี่ งานประกอบไม่หวังครับ

ปกติแบรนด์นี้เค้ามีรถให้สื่อเทสมั้ยครับ หรือตามดิ้นรนหาเองครับ

ออฟไลน์ Keep Looking Up

• Newbie
  • *
ถ้าผมอยากซื้อรถสีขาวแต่เวลาล้างรถก็อยากล้างตามร้านทั่วๆไปได้ (อยากเช่นตามปั๊ม ไม่ใช่พวกร้านคาร์แคร์ครับ) ผมควรเอารถไปเคลือบแก้วหรือเซรามิคหรือว่าหุ้มฟิลม์กันรอย แบบไหนจะเหมาะสมที่สุดเหรอครับ แค่อยากรักษาสีรถแต่ไม่ได้สะดวกไปคาร์แคร์บ่อยๆครับ

ปล.ไม่ได้ซีเรียสว่าสีต้องเงาฉ่ำ แค่ให้สะอาดแล้วสีไม่เพี้ยนเมื่อใช้ไปนานๆครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 🙏🏼

ออฟไลน์ Arto33

• Newbie
  • *
HRV ehev
1.ทำไมไส้กรองน้ำมันเครื่องถึงต้องเปลี่ยนทุกๆ 20,000 กม.ครับ
ปกติเคยใช้ Civic FD เปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเครื่องทุกๆ 10,000 กม.

2.น้ำมันเครื่องสังเคราะห์100% 5w-40 ที่ศูนย์ฮอนด้าใส่ให้ Hrv ehev
ถือว่าหนืดไปมั้ยครับ เพราะตัวเลือกมีแค่ 0w-20 ระยะเปลี่ยนถ่ายแค่ 5,000 กม.
แต่ 5w-40 ระยะเปลี่ยถ่ายได้ 10,000 กม.
ผมใช้รถเยอะ เลยต้องเลือกตัว 10,000 กม.ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2022, 14:55:40 โดย Arto33 »