ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำ จานเบรค สำหรับ f30 base  (อ่าน 2051 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
รบกวนขอคำแนะนำ จานเบรค สำหรับ f30 base
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2022, 14:03:48 »
กำลังมองหา จานเบรค สำหรับ F30 ตัวธรรมดาครับ ( ไม่ใช่ m sport )

พอใจกับ ระบบเบรคเดิมๆ ของรถแล้วครับ ใช้งานตรงตามความต้องการ  แต่จานเบรคของ 0 ราคาแรงครับ
เลยอยากหา จานที่ตรงรุ่นน และได้การใช้งานเหมือนเดิม   

ต้องใช้จานเบรค ยี่ห้ออะไรครับ   ลองหาข้อมูล งงไปหมดเลยครับ  มีแท้ เที่ยบ oem เลือกไม่ถูก

รบกวนพี่ๆท่านที่เคยเปลี่ยน แล้วใช้งานดี รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: รบกวนขอคำแนะนำ จานเบรค สำหรับ f30 base
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2022, 14:37:57 »
กำลังมองหา จานเบรค สำหรับ F30 ตัวธรรมดาครับ ( ไม่ใช่ m sport )

พอใจกับ ระบบเบรคเดิมๆ ของรถแล้วครับ ใช้งานตรงตามความต้องการ  แต่จานเบรคของ 0 ราคาแรงครับ
เลยอยากหา จานที่ตรงรุ่นน และได้การใช้งานเหมือนเดิม   

ต้องใช้จานเบรค ยี่ห้ออะไรครับ   ลองหาข้อมูล งงไปหมดเลยครับ  มีแท้ เที่ยบ oem เลือกไม่ถูก

รบกวนพี่ๆท่านที่เคยเปลี่ยน แล้วใช้งานดี รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

https://www.facebook.com/EUROZONE8899/

โทรไปหาร้านนี้ครับ เป็นตัวแทนจาน Brembo. มีหน้าร้าน มีช่างใส่ให้ ออกบิลVATได้ครับ.
ถ้าไม่ต้องการอะไรมาก เอาเบรคตรงรุ่นรถที่ brembo ทำจบครับ. ราคาถูกกว่าเบิกศูนย์แน่นอน.

ปล.
ยี่ห้ออื่นก็มีเยอะนะครับ เยอะจบเลือกไม่ถูก. ถ้าไม่อะไรมาก ร้านที่ผมบอกก็จบครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: รบกวนขอคำแนะนำ จานเบรค สำหรับ f30 base
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2022, 15:55:24 »
ของผม e46 นะครับไม่ได้เป็น f30

ลองดูจานของ zimmermann ดูครับ เป็นของเยอรมัน ร้าน พีเอสซี ตรงวรจักรจะมีตัวแทนขายอยู่ครับ แต่อาจจะรอนานหน่อยนะครับเขาจะไม่ค่อยได้สต็อกของไว้เท่าไรครับ

ปกติผมจะใช้ของ zimmermann รุ่น sport หน้าหลังก็โอเคดีครับ เพียงแต่รอบนี้เห็นเขาว่า คู่หน้า จะรอนานหน่อย ผมเลยไปเอา brembo xtra มาใช้คู่หน้าแทน ถ้าเอาได้ของเร็วๆจะใช้ brembo ก็ได้ครับ เท่าที่ใช้มาก็โอเคดีอยู่ครับ

https://www.facebook.com/pscautoparts/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2022, 16:05:08 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2022, 19:02:18 »
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2022, 21:47:50 »
ของผม e46 นะครับไม่ได้เป็น f30

ลองดูจานของ zimmermann ดูครับ เป็นของเยอรมัน ร้าน พีเอสซี ตรงวรจักรจะมีตัวแทนขายอยู่ครับ แต่อาจจะรอนานหน่อยนะครับเขาจะไม่ค่อยได้สต็อกของไว้เท่าไรครับ

ปกติผมจะใช้ของ zimmermann รุ่น sport หน้าหลังก็โอเคดีครับ เพียงแต่รอบนี้เห็นเขาว่า คู่หน้า จะรอนานหน่อย ผมเลยไปเอา brembo xtra มาใช้คู่หน้าแทน ถ้าเอาได้ของเร็วๆจะใช้ brembo ก็ได้ครับ เท่าที่ใช้มาก็โอเคดีอยู่ครับ

https://www.facebook.com/pscautoparts/

เปลี่ยนน้ำมันเบรครอบหน้า
จะทุบกระปุกลอกการบ้านตามในรูปนะครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2022, 00:48:33 »

https://www.facebook.com/EUROZONE8899/

โทรไปหาร้านนี้ครับ เป็นตัวแทนจาน Brembo. มีหน้าร้าน มีช่างใส่ให้ ออกบิลVATได้ครับ.
ถ้าไม่ต้องการอะไรมาก เอาเบรคตรงรุ่นรถที่ brembo ทำจบครับ. ราคาถูกกว่าเบิกศูนย์แน่นอน.

ปล.
ยี่ห้ออื่นก็มีเยอะนะครับ เยอะจบเลือกไม่ถูก. ถ้าไม่อะไรมาก ร้านที่ผมบอกก็จบครับ.

ร้านนี้บริการดี ราคาถูกกว่าร้านอื่น  แต่ต้องโทรเช็กของก่อนนะครับ  อาจจะต้องมีมัดจำด้วย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2022, 04:40:31 »

เปลี่ยนน้ำมันเบรครอบหน้า
จะทุบกระปุกลอกการบ้านตามในรูปนะครับ

ครับพี่  :-*
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2022, 05:40:25 »
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ

ครับลองเข้าไปส่องในเวปเขาดูก่อนครับ เอารุ่นรถใส่เข้าไป เขาจะมีบอกมาว่ามีรุ่นไหนให้เลือกบ้าง จานเรียบ จานเจาะรู จานกึ่งสองชิ้น แล้วแต่รุ่นละครับ

https://www.otto-zimmermann.de/en/

ออฟไลน์ Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2022, 08:30:36 »
ผมใช้จาน brembo ตัวธรรมดา ใน f30 อยู่ คู่กับผ้า Dixel es
ส่วนตัวไม่ประทับใจครับ (เป็นคนขับรถเร็วและใช้เบรคหนัก)
Performance drop จากของ0 หน่อย เบรคหนักๆติดๆกันไม่นาน มีไหล
และตอนนี้คดไปละครับ มีเสียงดังตอนไกล้ๆหยุด
แต่ถ้าขับทั่วไป ถือว่าใช้ได้ดีเลยครับ เพราะถ้าวันไหนผมขับปกติ ก็แฮปปี้ครับ ไม่มีปัญหาใดๆเลย ไม่รู้สึกต่างจากของ0
สรุปคือ คุ้มค่ากับราคา ส่วน performance ก็ตามราคาเช่นกันครับ ไม่ใช่ของไม่ดี
 ;) ;)

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2022, 09:26:00 »
ของ bmw เบิกร้านข้างนอกก็ได้ ของแท้ ราคาไม่แพงมาก
น้ำมันเบรคใช้ของ bmw แท้ก็ได้ไม่แพง

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2022, 10:51:06 »
วัดโสมครับเยอะแยะ ขายอะไหล่ bmw มีแทบทุกชิ้น แท้ เทียบ เทียม จานเดิมๆใบละพันกว่าถึงสองพันราวๆนี้ครับที่เคยถามแต่ยังไม่ได้เปลี่ยนเพราะขายรถไปก่อน อู่นอกที่เคยทำค่าแรงเปลี่ยนคู่ละ พันถึงพันห้าครับกรณีหิ้วไปเอง แนะนำว่าเสียค่าแรงแล้วเปลี่ยนผ้าเบรคไปเลยด้วยเลยเพราะหน้าหลังแค่พันกว่าบาทเองครับ
เคยเข้า 0 เปลี่ยนแค่ยางกันฝุ่นกันกระแทกทรุด โดนไปเก้าพันกว่า ค่าแรงแพงกว่าค่าของครับ เกือบสิบหน่วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2022, 10:55:59 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2022, 09:37:03 »
ของแท้ ซื้อข้างนอกพอมีนะครับ แหล่งที่ซืั้อตามท่านบอกเลย

หรือจะซื้อพวก Brembo , TRW , DBA หรือ Dixcel ก็ได้

Brembo ก็มีรุ่นที่จานเรียบ จะถูกหน่อย แต่ผมแนะนำรุ่น XTRA ที่มีเจาะรู

TRW ผมว่ายี่ห้อนี้ เดี๋ยวนี้ใช้งานได้ดีเลย รถหนักๆ ใช้งานเยอะ เขาก็ใส่กัน ผมว่าสบาย

DBA ยี่ห้อนี้มั่นใจได้ (ถ้าได้ของแท้)

Dixcel Type SD จานเซาะร่อง คุณภาพตามยี่ห้อเลย มั่นใจได้

ทั้ง 4 ตัวนี้ ผมว่า ราคาไกล้ๆ กันหมด เปลี่ยนที่ร้านดีกว่าหิ้ว เพราะบางร้านไม่คิดค่าช่าง (หรือคิดแต่ถูก)