ผู้เขียน หัวข้อ: Reveiw Toyota Wish : มินิแวน 7 ที่นั่ง ติด 1 ใน 50 รถรุ่นดังในเมืองไทย  (อ่าน 44839 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
การพับเบาะแถวสองเพื่อเข้าแถวสามนั้น ทำได้ไม่ยากเย็น โดยดึงเจ้านี่ขึ้น

การเข้าสู่แถวสาม ผมว่า การที่ผมตัวสูงเกือบๆ 170 และหุ่นออกบางนิดๆ ก็สบายดีครับ

แต่เมื่อนั่งแถวสาม สิ่งที่จะพบคือ.........

มันเมื่อครับ ต้องชันเข่าเอามากๆ เลย

การพับเบาะแถว 3

1. ปรับหัวหนุนให้ต่ำที่สุด

2. ดึง (จะเรียกว่าอะไรดีเนี่ย) ตัวที่ไว้ให้สอดนิ้ว และดันพนักพิงลงมา

ส่วนการปรับเบาะขึ้นนั้น แค่ดึงเชือกที่ยื่นออกมาจากเบาะ ก็จบ แล้วจะปรับเอนแค่ไหนก็ดึงตรงที่ใช้พับล่ะครับ

นี่คือไฟกลางรถครับ มันเสียแฮะ ยังไม่ได้ไปซ่อมเลย

มาท้ายรถกันบ้าง การเปิดประตู ก็เพียงสอดมือไปบนป้ายทะเบียน กดปุ่ม ยกขึ้นมา

ผมว่าท้ายรถไม่หนักมากนะครับ

ส่วนจะปิดก็ตามรูปครับ มีมือจับไว้ จะได้ปิดสะดวกๆ

ก็จะได้เห็นกับผ้ายางที่แม่ผมเอาไว้วางของครับ ได้มาจากน้าผมที่ขับ CR-V เขาติด NGV ต้องเอาด้านหลังเป็นที่วางถัง

วางเจ้านี่ไม่ได้ แม่ผมก็เลยรับอาสาใช้ต่อครับ (ของฟรีๆ)

ไฟส่องห้องเก็บของครับ ผมว่ามีประโยชน์เหมือนกัน ตอนกลางคืนก็ใช้ได้ดี

สิ่งที่ผมขอติอีกเรื่องสำหรับระบบปัดน้ำฝนข้างท้าย คือ ที่ฉีดกระจกครับ รูเล็กกะจิ๋ว

พอฉีดออกมาไม่ใช่กระจายนะครับ น้ำออกมาจุดเดียว แต่ไม่ค่อยซีเรียสครับ ไม่ค่อยได้ใช้

ภายในรถ มีมือจับไว้สำหรับให้ขึ้นรถและลุกได้สะดวกๆ แม้แถว 3 ก็มี แต่ไม่มีอยู่ที่เดียวคือ ฝั่งคนขับครับ

เมื่อเข้าเกียร์ถอยหลัง จะมีเสียงดังเมื่อใกล้ชน จาก...

ซึ่งเมื่อรำคาญ ก็สามารถปิดได้ครับ

แม้มีสัญญาณเตือน แม่ผมก็เคยถอยชนด้วยล่ะครับ คือมันเป็นกระเบื้องที่วางไว้น่ะครับ อยู่ด้านใต้รถ สัญญาณจับได้

แต่แม่ไม่สนใจ ก็เลยได้แผลมา แม่บอก "ต่อไปนี้จะเชื่อฟังสัญญาณแล้ว"

มาถึงเครื่องยนต์บ้างครับ

ดูกันเองละกันครับ อย่างที่บอก ไม่สันทัดเรื่องเครื่องยนต์

ต่อไปนี้จะเก็บเล็กๆ น้อยๆ ในสิ่งที่ผมลืมครับ

ไฟหน้ารถรุ่นนี้มีโหมด Auto ซึ่งตัววัดแสง จะอยู่ที่นี่

ตัวกลมๆ ใหญ่ๆ น่ะครับ

ผมว่าช่องแอร์ที่คอนโซลหน้ามีเยอะเหลือเกิน แต่ด้านหลังไม่มีสักจุด

แต่ถ้าปรับแอร์แรงๆ ก็จะสามารถกระเด็นไปโดนคนด้านหลังได้บ้าง

กระจกมองหลังครับ

ท่อไอเสียครับ

บรรยากาศตอนกลางคืนครับ

อีกรูป

อีกสักรูป

ซึ่งคันนี้มันพาผมไปมาแล้วหลายที่ครับ ตั้งแต่ ดรีมเวิล์ด สวนสยาม กาญจนบุรี ฯลฯ

ขนคนได้ ผมเคยอัดสูงสุด 8 คน คือ เพื่อนๆ ของผม ซึ่งเอามาทำรายงานที่บ้าน คือกลุ่ม (รวมผม) มี 7 คน รวมแม่

ผมจัดการโดยให้คนตัวเล็กๆ ไปนั่งหลัง ตัวใหญ่ๆ หน่อยนั่งกลาง ส่วนผมนั่งหน้า

จนถึงทุกวันนี้ แม่ผมก็ยังขับรับ-ส่งผมที่โรงเรียนตลอด

ไปห้าง ไปอิมแพ็คเมืองทอง ไปเที่ยว ถามว่าทนไหม ผมก็ตอบไม่ได้

แต่ผมเคยขนอิฐปูน ขึ้นรถคันนี้ รวดเดียว 25 แผ่น 2 เที่ยว หนักขนาดไหนน่ะเหรอ ก็พอๆ กับอิฐบล็อก 1 ก้อน

ส่วนแรงานน่ะเหรอ ผมเนี่ยแหละ 555

ซึ่งก็สำเร็จมาด้วยดี แต่สิ่งที่ผมต้องทำหลังจากนั้นคือ ได้ฤกษ์ทำความสะอาดรถเลย ทั้งดูดฝุ่นภายใน ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ด ...

แถมรอยอีก 2-3 จุด

ผมคิดเสมอว่า เมื่อถึงวันที่ผมได้จับใบขับขี่ ผู้โดยสารคนแรกเลยคือ แม่ของผมเอง

ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้ ติชมเต็มที่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2010, 19:26:02 โดย nutmos »

ออฟไลน์ ATOMMiiC

• Newbie
  • *
สู้ๆครับ ชอบๆ
รถสวยขับดีครับผมเคยขับของเพื่อน แจ๋วๆ
ผมก็ขับรถตั้งแต่ยังไม่มีบัตรประชาชนและใบขับขี่เหมือนกันครับบ
แฮ่ๆๆผิดกฎหมายมา5-6ปี แต่ขับไม่ประมาท อยู่ตจว.ครับ แต่ไม่ดีๆ ฮ่าๆๆ
แต่ตอนนี้ถูกต้องหมดดดแล้วครับ ขับรถเป็นก่อนไม่ได้แปรว่าเป็นคนไม่ดีครับแต่ต้องอย่าประมาทเผลอเลอนะค๊าบบบ^^V

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
สู้ๆครับ ชอบๆ
รถสวยขับดีครับผมเคยขับของเพื่อน แจ๋วๆ
ผมก็ขับรถตั้งแต่ยังไม่มีบัตรประชาชนและใบขับขี่เหมือนกันครับบ
แฮ่ๆๆผิดกฎหมายมา5-6ปี แต่ขับไม่ประมาท อยู่ตจว.ครับ แต่ไม่ดีๆ ฮ่าๆๆ
แต่ตอนนี้ถูกต้องหมดดดแล้วครับ ขับรถเป็นก่อนไม่ได้แปรว่าเป็นคนไม่ดีครับแต่ต้องอย่าประมาทเผลอเลอนะค๊าบบบ^^V

ขอกด Like ครับ 5555+  เนื่องจากอายุยังไม่ถึงเช่นกัน แต่มกรานี้ ได้แน่ๆ..  แต่ยังไม่เคยทำรีวิวมาลงบ้างเลย เดี๋ยวว่างๆ ค่อยทำแล้วกัน

ส่วนรีวิว ก็โอเคครับ รูปเยอะ รายละเอียดก็ถือว่ามาจากผู้โดยสารจริงๆ   รถรุ่นนี้ผมชอบมากๆ แต่ยังไม่เคยมีโอกาสได้นั่งหรือขับเลย = =
JC TU #54

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอบคุณมากครับสำหรับ Review ยังเด็กกว่าน้องผมอีก อิอิ
มาลงชื่อชมรมไร้ใบขับขี่ด้วยครับ มอไซค์อายุถึงแล้ว ทำแล้ว หายแล้ว หุหุ
ส่วนรถยนต์เดี๋ยวเมษาปีหน้าก็ทำได้แล้ว แต่คงยังไม่ทำทันที เพราะยังอยู่สถานะ "มือใหม่หัดจับ" อยู่ อิอิ :D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ TTL

ขอบคุณมากครับ สำหรับรีวิวดีๆครับ

WISH ผมเคยลองขับของเพื่อนผมว่ามันเป็นรถที่มากเลยนะครับ สำหรับตัวผม ทั้งหุ่นลงตัว เึครื่องก็ok ช่วงล่างก็ok ภายในสวย ชอบมากๆครับรถรุ่นนี้

ออฟไลน์ jinda

• Jr. Member
  • **
น่าดีใจแทนครับว่า  สถานที่นี้ เป็นที่สร้างบุคลากร ที่จะมีคุณภาพดในอนาคตได้อีกหลายคนครับ   
พยายามทำต่อไปครับ  เช่น  เรื่องหาข้อมูลเพิ่มเติมประกอบครับ 

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว

เรื่องแรกที่อยากจะแนะนำนะครับ คือ เรื่องรูป  ซึ่งเราสามารถใช้รูปเดียวกัน ในการบอกอุปกรณ์หลายๆ อย่างได้ครับ ไม่จำเป็นต้องแยกรูปให้มากเกินความจำเป็น รีวิวจะออกมากระชับมากกว่านี้ครับ แต่เท่าที่ทำมาก็ถือว่าใช้ได้ เก็บทุกรายละเอียดดีครับ

แอร์ในโหมดเป่าเท้านี่ ผมไม่แน่ใจว่าถ้าเปิดไว้สักพักจะเป็น heater ด้วยหรือเปล่านะครับ เพราะเคยปรับอุณหภูมิสัก 28 องศาในตอนเช้าที่อากาศภายในรถเย็น ปรับในโหมดอัตโนมัติ แอร์เป่าเท้านี่แหละ จะเป็น heater ไปในตัวครับ

ส่วนที่ฉีดน้ำบนกระจกหลัง รู้สึกมันจะเป็นอย่างนี้มานมนานตามสไตล์ Toyota ซึ่งถ้าจำไม่ผิด Hilux Sport Rider ก็ปล่อยน้ำออกมาเป็นทางอย่างนี้แหละครับ ไม่ได้เป็นฝอย ซึ่งจะว่าไปมันก็น่าจะเป็นอย่างนี้ในหลายๆ รุ่น (อาจจะทุกรุ่นไปด้วยซ้ำ) ที่มีที่ฉีดน้ำบนกระจกหลัง เนื่องจากหัวฉีดน้ำมักจะอยู่ด้านบน เพื่อความสวยงามเรียบร้อย อะไรก็ว่ากันไป แต่เท่าที่เห็นมา ยังไม่เคยเห็นมีแบบฉีดจากข้างล่าง ซึ่งวิธีนีผมว่าน่าจะเป็นวิธีที่เหมาะสมในการฉีดให้เป็นฝอยได้น่ะครับ แต่ก็อย่างว่าครับ กระจกหลังไม่ได้ถูกปัดบ่อยเท่ากระจกหน้า แล้วก็มีพื้นที่น้อยกว่า การติดตั้งแบบนี้ก็ถือว่าดีแล้วครับ

ทำรีวิวครั้งแรกได้ขนาดนี้ก็ถือว่าดีมากแล้วครับ พยายามปรับปรุง หาเอกลักษณ์การทำรีวิวที่เป็นในแบบของตนเองได้ ก็จะยิ่งดีมากครับ สังเกตรีวิวของพี่ J!MMY นะครับ รูปแรกที่ใช้จะเป็นครึ่งหนึ่งของด้านหน้ารถ ค่อนไปทางด้านขวาของรถ เห็นโลโก้ยี่ห้อรถ ไฟหน้า กระจกหน้า จนถึงป้ายทะเบียน ถ่ายในมุมสูง มุมมองจะเอนไปทางด้านขวาให้ติดบังโคลนรถ ส่วนรูปปิดท้าย ก็เป็นไฟท้าย เห็นโลโก้ยี่ห้อ ชื่อรุ่น ป้ายทะเบียน ถ่ายจากระดับปกติ มุมมองเฉียงไปทางด้านขวา รวมถึงภาพภายในที่จะมีมุมที่เป็บแบบเดียวกัน (เช่น รูปเบาะหน้า หลังครับ) นี่ล่ะครับ คือเอกลักษณ์ในการถ่ายรูปประกอบรีวิวที่มีเอกลักษณ์ชัดเจน ชนิดที่ว่า ไม่ต้องมีคำว่า Review by J!MMY ผมก็สามารถรู้ได้ว่าเป็นรีวิวของพี่ J!MMY ซึ่งเรื่องนี้ต้องใช้เวลาครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ สำหรับไฟที่สงสัย น่าจะเป็น HID (ถ้าไวท์บาล๊านซ์กล้องไม่เพี้ยน) น่ะครับ
ที่นั่งแถวสองที่เพิ่มมาสวยดี เพราะรุ่น Q เป็นหกที่นั่ง โดย S มีเจ็ด ใช่ไหมครับ
แต่ว่าติดตั้งการล็อคอะไรอย่างนี้ดีหรือเปล่าครับ เข็มขัดนิรภัยด้วย เพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ sirisak_ac118

อนาคตยังไกล คลื่นลูกใหม่มาแรงจริงๆ เยี่ยมมาคร้าบ  ;D

ออฟไลน์ TnP_PKt

ขอบคุณสำหรับริวิวนะครับ ผมอายุ 15 ปีผมว่าในนี้ผมเด็กแล้วนะครับยังมีเด็กกว่าอีก หลายคนครับส่วนผม ขับรถมาได้ 3 ปีกว่าๆแล้วครับอย่างว่าคนที่ขับรถก่อนอายุไม่จำเป็นต้องทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนเสมอไปนะครับ ถ้าเราขับรถอย่างมีระเบียบและอีกอย่างผมให้คนที่มีใบขับขี่นั่งข้างตลอดครับ ส่วนภาพบางภาพที่ไม่ชัดก็ไม่เป็นไรครับแต่ผมว่ามันเบลอมากไปหน่อยอะครับ ส่วนใหญ่จะเป็นภาพในรถซึ่งมันมืด ผมก็อาศัยปรับ ISO ให้มันสูงๆหน่อยอะครับการเปิดปิดของชัดเตอร์ก็จะเร็วขึ้นภาพก็จะมีโอกาสเบลอน้อยลงครับแต่ภาพจะค่อนข้างจะมืดเพราะจะรับแสงได้น้อยและก็ไม่ใช่ว่าจะไม่เบลอนะครับทางที่ดีใช้ขาตั้งกล้องจะดีที่สุดครับ