ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์ Valvoline ATF กับ Eneos ATF ดีกว่าน้ำมันเกียร์ศูนย์ไหมครับ  (อ่าน 3788 ครั้ง)

ออฟไลน์ Machinedoll

• Newbie
  • *
ผมมี Navara เกียร์ AT อยู่ครับ คู่มือระบุว่าให้ใช้น้ำมันเกียร์ Nissan Matic-S

สามารถใช้ Valvoline Maxlife ATF หรือ Eneos ATF D6 แทนได้ใช่ไหมครับ มีระบุหลังแกนลอนว่าผ่านมาตราฐาน Matic-S

แต่พอลองหาข้อมูล บางคนบอกดีกว่าของศูนย์ บางคนบอกของศูนย์ดีกว่า

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
ผมใช้honda เกียร์cvt หลายคนบอกว่าต้องใช้ของฮอนด้าเท่านั้นระวังเกียร์พัง แต่ผมใช้น้ำมันเกียร์valvoline cvt หลังเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ผมว่าดีกว่าน้ำมันเกียร์ของศูนย์อีกครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ถ้าผ่านมาตรฐาน Matic-s ก็ใช้แทนได้ครับ
เห็นในคลับใช้ Valvoline กันเยอะอยู่
แต่น้ำมันเกียร์นาวาร่าศูนย์นิสสัน ราคาไม่แพงนะครับ
เพียงแต่ไปเสียค่าแรงศูนย์เท่านั้นครับ..

ถ้ารถยังอยู่ในระยะประกันก็ควรเข้าศูนย์ เผื่อมีปัญหา
ผมเคยมีปัญหากับศูนย์นิสสัน ต้องให้เรื่องถึงสำนักงานใหญ่ ดีลเลอร์มันถึงจะคุยกันรู้เรื่อง

ถ้าไม่แคร์ประกันก็จัดได้ตามสะดวกครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ samaklen

น้ำมันเกียร์ของผู้ผลิตรถยนต์ จ้างบริษัทน้ำมันทำครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ของผมเป็น CVT นะครับ แต่เท่าที่ใช้มา Valvolineดีกว่าศูนย์ Eneosห่วยกว่าศูนย์ครับ

Eneos แช่ความเร็วสูงนาน แล้วเหมือนน้ำมันร้อน เกียร์slipแถมหอนวิ่งไม่ออก ต้องจอดให้น้ำมันเย็นถึงจะกลับมาปกติ

ส่วนตัวอื่นไม่เคยเจออาการแบบEneosเลยครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ CNX

ต้องลองครับ จึงจะได้สัมผัสครับ
ผมใช้ปตท กับCrvและSylphy ไม่เจอปัญหาอะไรครับ ที่FitAuto สะดวก ไวกว่าเข้าศูนย์รถมาก ราคาไกล้เคียงกัน
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ tom46

ถ้าอยากได้น้ำมันเกียร์เกรดดีๆ ลองดูเบอร์ที่ใช้ แล้วไปเทียบในตารางของ motul ดูครับ

ผมเคยใช้น้ำมันเกียร์ atf ของโมตุลอยู่ตัว โอเคดีครับ เสียอย่างเดียวราคาเขาแรงไปหน่อยละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN