ผู้เขียน หัวข้อ: Camry Hybrid เจียรจานเบรค(ประชิด) ได้ไหม  (อ่าน 1575 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
Camry Hybrid เจียรจานเบรค(ประชิด) ได้ไหม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2022, 08:36:51 »
ขออนุญาติสอบถามเพื่อนสมาชิกครับ ไม่ได้เข้ามานานมากแล้ว น่าจะเกิน 3 ปี หลังจากได้รถคันนี้มา
Camry Hybrid ปี 2019 รุ่นปัจจุบันก่อน MC ครับ ใช้มาเกือบครบ 3 ปี มีอาการเบรคแรงหน่อยแล้วสั่นๆ หน่วงๆ หงึ่งๆ แต่ยังไม่ถึงขนาด ABS ทำงาน ลองเอามือลูบจานเบรคหน้าดูก็รู้สึกเป็นคลื่นๆ
อาการนี้น่าจะเป็นจานเบรคหรือเปล่าครับ และรถ Hybrid เราสามารถไปร้านเฟรนไชส์ต่างๆเพื่อ เจียรประชิด ได้หรือเปล่า หรือควรเข้าศูนย์ฯดีครับ

ออนไลน์ lonely

• Hero Member
Re: Camry Hybrid เจียรจานเบรค(ประชิด) ได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2022, 10:59:30 »
1. จานเบรคจะคดไหม = วัดด้วยไดอัลเกจ ชัวร์สุด

ในคลิป เป็นการวัดจานเบรค TRW ด้านขวาที่พึ่งเจียร์มาได้ 2 เดือน ด้วยไดอัลเกจ  = จานคด

https://www.youtube.com/watch?v=xAGR16XgE98&feature=youtu.be

2. ร้านเฟรนส์ไชน์ต่าง ๆ ไม่แน่ใจว่า จะมีเครื่องเจียร์จานแบบประชิดล้อไหม ??

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา เปลี่ยนจานเบรคเกรด OEM เช่น TRW หรือ Brembo แบบหน้าเรียบ น่าจะง่ายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2022, 12:34:51 โดย lonely »
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
Re: Camry Hybrid เจียรจานเบรค(ประชิด) ได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2022, 11:48:33 »
1. จานเบรคจะคดไหม = วัดด้วยไดอัลเกจ ชัวร์สุด

ในคลิป เป็นการวัดจานเบรค TRW ด้านขวาที่พึ่งเจียร์มาได้ 2 เดือน ด้วยไดอัลเกจ  = จานคด

https://studio.youtube.com/video/xAGR16XgE98/edit

2. ร้านเฟรนส์ไชน์ต่าง ๆ ไม่แน่ใจว่า จะมีเครื่องเจียร์จานแบบประชิดล้อไหม ??

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา เปลี่ยนจานเบรคเกรด OEM เช่น TRW หรือ Brembo แบบหน้าเรียบ น่าจะง่ายกว่า

แก้ลิงค์ youtube ให้นะ

ออนไลน์ lonely

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2022, 12:35:43 »

https://studio.youtube.com/video/xAGR16XgE98/edit

แก้ลิงค์ youtube ให้นะ

ขอบคุณที่แก้ Link ให้ครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ NOTTO

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2022, 14:13:16 »
ขอบคุณมากครับ ลองไปอ่านข้อมูลในคลับ แล้วคิดว่าอาจมีหลายส่วนต้องระวังเหมือนกัน พวกอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับ Hybrid ไว้แจ้งศูนย์ดูอีกทีตอนเช็คระยะดีกว่า ยังไม่ได้มีปัญหาหนักอะไร

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 08:01:00 »
ก็น่าคิดเหมือนกัน เจียร์ประชิด จะมีผลอะไรกับระบบมอเตอร์ด้วยไหม รอตามคำตอบด้วยคนครับ

แต่ถ้าจะเลี่ยงกันเหนียวไว้ก่อน ก็ยังมีแบบการ ถอดจาน ออกมาเจียร์บนแท่นได้อยู่นะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Royteane

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2022, 10:50:35 »
Hybridตัวเก่า สูบเบรคติด ผมซื้อลูกสูบเบรคแท้ ใส่อู่นอกเติมน้ำมันเบรค ไฟโชเต็มจอ รวนหมด เหมือนไม่วิ่งมาดกว่าเกียร์2 คาดว่าเซฟโหมด ต้องคลานเลนซ้ายไปศูน