ผู้เขียน หัวข้อ: เคยหัวเสียกับฤกษ์วันรับรถบ้างมั้ย  (อ่าน 2950 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
เคยหัวเสียกับฤกษ์วันรับรถบ้างมั้ย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 09:11:35 »
วันนี้ไม่ได้ ต้องวันนี้ คนนี้บอกไม่ได้ต้องวันนี้ ผมนี่ปวดหัวมาก จะขัดกับญาติก็ขี้เกรียจทะเลาะ ก็ต้องตามๆ วางแผนจะเอารถไป ตจว ก็จบหมด ลางานไว้ก็ต้องลาฟรี หัวจะเสียกับคนแบบนี้จริง

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
Re: เคยหัวเสียกับฤกษ์วันรับรถบ้างมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 09:17:13 »
ถ้าญาติไม่ได้ช่วยออกเงินซื้อรถ

เป็นผมจะไม่แคร์หรอกครับ

ออฟไลน์ Minister of Joy

Re: เคยหัวเสียกับฤกษ์วันรับรถบ้างมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 09:20:11 »
ถ้าญาติไม่ได้ช่วยออกเงินซื้อรถ

เป็นผมจะไม่แคร์หรอกครับ

555 จิงครับ +1

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 09:33:52 »
ผมฤกษ์สะดวก  ไม่มีปัญหาอะไร 

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 09:41:32 »
ฤกษ์ไม่ดี ทั้งแต่คิดเอามันมาเกี่ยวข้องกับการใช้ชีวิตแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 09:51:29 »
พอเป็นเรื่องความเชื่อ ก็โยนเหตุผลทิ้งไปครับ

ไม่ต้องมาปวดหัวหรอกครับ ถ้าขัดไม่ได้ ก็ต้องตามเขาไป

ปล.ผมเอาฤกษ์สะดวก มีแต่เร่งศูนย์ เร่งเซลล์จะรับรถ รถมาถึงศูนย์จะขอรับรถเลยด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 09:52:17 »
แนะนำนะครับ หาดูซักที เอาที่เดียวพอ แล้วเลือกเลยว่าวันไหนสะดวก สะดวกคือ ฤกษ์ดี และเราสะดวกด้วยนะครับ ไม่ใช่ฤกษ์ดี แต่ต้องลางานแล้วตรงกับประชุมสำคัญไรงี้
ส่วนญาติๆ ไม่ต้องไปฟังมากครับ ยิ่งถ้าไม่ใช่ญาติสายตรง ใครจ่ายเงิน คนนั้นควรมีสิทธิตัดสินใจมากสุด

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 09:57:50 »
ถ้าจะเชื่อ ก็เลือกเชื่อเจ้าเดียว คนเดียวไปเลย ที่เหลือไม่ต้องไปสนใจแล้วครับ
สำหรับผมยังเชื่ออยู่ นานๆออกรถที
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 10:06:18 »
ผมเองไม่ได้เป็นคนถือฤกษ์อะไรครับ ถ้าเงินเรา เราเป็นคนตัดสินใจครับ แต่ถ้าพ่อแม่ถือฤกษ์ อาจต้องยอมๆ เขาจะได้สบายใจเวลาเราใช้รถ
ปรกติจะหาวันที่ลาได้รับรถช่วงสายๆ เพราะลาแล้วขอออกสายๆหน่อย แล้วนัดร้านฟิล์มช่วงบ่าย ถ้าอยากเปลี่ยนล้อก็นัดก่อนเลยเอาให้จบวันเดียวครับ
ถ้าศูนย์/เซลที่ไว้ใจได้ บางคันก็ให้เซลรถแล้วขับมาส่งให้ที่บ้านแล้วแล้วช่วยค่าเดินทางเซลสักหน่อยครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 10:14:18 »
ไม่เคยมีเรื่องโง่ๆแบบนี้ในสมองครับรถก็ไม่เคยทำสีซักชิ้นจนขายนะครับ  เงินผมผมไม่ฟังใครครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 10:15:58 »
ผมยึดหลักแบบนี้
1. ซื้อรถ ซื้อบ้านไม่ต้องบอกใครมากยกเว้นในครอบครัวสายตรง ญาติๆ ที่เหลือไม่ต้องบอก เอาไปนินทาเปล่าๆ
2. ใครก็ตามที่ไม่ได้ช่วยออกเงิน ไม่มีสิทธิคิดหรือแสดงความคิดเห็น
3. ฤกษ์นี่แล้วแต่จะเชื่อหรือไม่เชื่อครับ ผมทางสายกลางไปเปิดปฏิทินล้านนา ดูวันดีก็พอละครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 10:17:24 »
ถ้าญาติไม่ใช่พ่อแม่หรือคนช่วยออกเงินผมไม่สนครับ

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 10:21:43 »
ไม่เคยหัวเสียกับฤกษ์ครับ  เพราะผมซื้อรถไม่มีฤกษ์ใดๆ
แม่สะดวกวันไหนก็ชวนท่านไปรับรถ ขับไปกินข้าวแล้วกลับบ้าน
love me love my car

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 10:26:06 »
ประพฤติสุจริตด้วยกาย
ประพฤติสุจริตด้วยวาจา
ประพฤติสุจริตด้วยใจ
ประพฤติชอบในเวลาใด
เวลานั้น ชื่อว่าเป็นฤกษ์ดี มงคลดี สว่างดี รุ่งดี ขณะดี ยามดี
และบูชาดี ในพรหมจารีบุคคลทั้งหลาย

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 10:32:31 »
ขนาดนั้นเลยรึญาติ
เกี่ยวอะไรกับญาติกันนิ

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 10:32:40 »
 :) ญาติไม่ใช่คนออกเงิน แต่คนอื่นๆที่แนะนำก็ไม่ได้เข้าไปอยู่ในความสัมพันธ์กันท่าน เดี๋ยวผิดใจกันท่านจะอยู่ยากไม่ทางตรงก็ทางอ้อม
 ผมเป็นคนไม่แคร์ฤกษ์ยามอะไรทั้งนั้น ขนาดแต่งงานยังเอาที่สะดวก แต่คนยุคก่อนเขาเกิดมาอย่างนั้น จะไปริดรอนใจเขาก็ใช่เรื่อง
ยกเว้นญาติที่ไม่ได้เกี่ยวดองอันนั้นผมไม่นับ ชีวิตมันเป็นศิลปะ จะตัดรอนตรงๆดูจะไร้ชั้นเชิง...
เอาละครับเข้าเรื่อง ท่านก็เบี่ยงไปสิ พอดีผ่านไปแล้วรับรถได้พอดีเลยรับมา หรือพอดีเซลล์ขับมาส่งเขาอยากปิดจ๊อบ ก็สิ้นเรื่อง
น้ำยังใส ใจไม่ขุ่น ท่านก็อยู่ได้สบาย 8) 8)

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 10:50:45 »
ฤกษ์ดีของผมคือ อาทิตย์เช้า

เพราะไม่ต้องลางาน และ วันอาทิตย์รถจะน้อย เรายังไม่ชินกับ size รถ ฟังชั่นต่างๆ วงเลี้ยวของรถ ถ้ารถน้อยๆ เราไปทำอะไรผิดพลาด โอกาสเกิดอุบัติเหตุจะน้อยกว่า

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 11:01:53 »
เราจะซื้อรถ แล้วญาติมาเกี่ยวอะไรด้วยล่ะครับ

ผมออกรถไม่เคยดูฤกษ์ ก็ปลอดภัย ขับทางไกลไม่เคยเกิดอุบัติเหตุแม้แต่ครั้งเดียว

เมื่อวานโดนมอไซค์ตัดหน้าระยะกระชั้นชิด รอดมาได้อย่างหวุดหวิด ก็เพราะสติ+ระบบ ABS ครับ

ออฟไลน์ Clint Barton

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 11:07:47 »
ฤกษ์ดีสำหรับผมเงินพร้อม รถพร้อม ชีวิตไม่ติดขัด ไม่ต้องรีบร้อนเป็นวันสบายๆทุกอย่างราบลื่น

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 12:46:50 »
วันไหนที่เราไม่สะดวกผมถือเป็นฤกษ์ไม่ดีหมดครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 13:04:08 »
ผมแปลกใจกับ culture นี้มาก ตอนแรกผมไม่รู้ด้วยนะว่าคนมีความเชื่อแบบนี้ (ผมไม่ใช่คนไทยและไม่มีคนในครอบครัวที่เป็นคนไทย)

ตอนออกรถใหม่ๆก็แปลกใจว่าทำไมเซลมาถามอยากรับรถวันไหน วันนั้นวันนี้โอเคไหม ผมก็บอกว่ารถพร้อมเมื่อไหร่ก็โทรมา ผมก็จะมาวันนั้น

ผมว่ามันเป็นความเชื่อที่ไม่มีผลกระทบใดๆต่อชีวิตการใช้รถเลย ถ้าศูนย์เค้าเปิดวันที่คุณไม่ได้ทำงาน ก็ไปรับวันนั้น จบ...

ละก็อย่างที่ท่านอื่นบอก เหมือนกับตอนจะซื้อรถแล้ว "เมียไม่ให้" ต้องใช้ความคิดนี้ครับถึงจะมีความสุข: ตราบใดที่ไม่ได้ออกเงิน ก็ไม่มีสิธออกความคิดเห็น

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 13:06:47 »
บ้านผม รถ 7 คัน เอาฤกษ์สะดวกหมด  ซึ่งใน 7 คัน ก็มีญาติมาทักท้วงแม่งทุกครั้ง  แล้วไม่ได้เกี่ยวไรเลย  บ้านผมก็ไม่สนนะ

เอาสะดวกเป็นหลัก  แค่เอาตรงฤกษ์ที่ชอบ แล้วเราไม่สะดวก  มันก็ฤกษ์ไม่ดีแล้วป้ะ   ผมเคยย้อนไปแบบนี้  ก็ บ่นกึ่งๆ สาปแช่งผมเอง จะเป็นภัย อันตรายนู่นนี่  หารู้ไม่ บ้านผมไม่เคยอุบัติเหตุรถยนต์ไรเลย 

กลับกัน ทางญาติเอง รถเคลมเป็นว่าเล่น  บ้าบอ 

ออฟไลน์ Nonhae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 13:28:38 »
จะชอบใช้วิธีเอารถมาวันที่เราสะดวก แต่ยังไม่เอาเข้าบ้าน (ฝากจอดไว้กับญาติก่อน) ค่อยเอาเข้าตามฤกษ์ครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 13:38:46 »
ชีวิตผม เชื่อพ่อ แม่ เมีย ผู้มีพระคุณ แค่นั้น คนอื่นช่างมัน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 13:45:45 »
ฤกษ์รับรถ ผมดูเอาเองในเวปนี่แหละ เน้นไปรับตอนเช้า หลังรับเสร็จพาพระประจำบ้าน(คุณแม่) นั่งรถเป็นศิริมงคล
วันรับรถมีแต่อารมณ์ดีใจที่จะได้ชับรถกลับครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 14:09:03 »
เลือกฤกษ์ที่พ่อ-แม่คุณแฮปปี้ก็พอครับ
ถ้าเค้าเป็นแค่ญาติ ไม่ได้มีผลอะไรกับชีวิตคุณก็ไม่ควรไปเชื่อฟังขนาดนั้น ชีวิตคุณจะมีแต่คนมาสั่งให้ทำโน้นนี่ หากรอบนี้เค้าสั่งได้ รอบหน้าเค้าก็สั่งอีกครับ

ส่วนตัวผมเฉยๆ
คันแรก พ่อ-แม่กำหนด
คันที่สอง แม่ยายกำหนด
ซึ่งคุยกันไว้แล้ว ตั้องแต่ตอนจอง
และตอนออกเป็นวันหยุด ส.-อ. ตลอดครับ เลยไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 14:45:45 »
โชคดี ที่บ้านเฉยๆกับฤกษ์รับรถ
แต่ถ้าฤกษ์แต่งงาน ขึ้นบ้านใหม่ เขาเชื่ออยู่ ส่วนทำบุญบ้านเอาวันเกิดตัวเอง

ออฟไลน์ suriya24

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 14:50:07 »
วันที่รับรถที่ดีที่สุดคือวันที่เราสะดวกครับ

อย่าไปถือเรื่องฤกษ์อะไรกันให้มากเลยครับ
ฤกษ์รับรถดี นิมนต์อาจารย์ดังมาเจิม แต่ถ้าขับแบบประมาท สุดท้ายก็ไม่มีใครช่วยได้ครับ

วันแรกที่รับรถมา ผมรีบกลับบ้านไปหาแม่ ให้แม่ได้นั่งคนแรกก่อนเลย
ไม่ได้ถือฤกษ์อะไรทั้งสิ้น แค่อยากให้แม่ได้นั่งเป็นคนแรกแค่นี้ก็สบายใจแล้วครับ

ออฟไลน์ Mon_Gc8

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 15:05:25 »
รถที่บ้านผมใช้ฤกษ์สะดวกอย่างเดียวเลยครับ ดูแค่วันไหนเป็นวันดีอย่างเดียวเลยครับ ส่วนเรื่องเวลายิ่งไม่ได้ดูเลยครับ เอาสะดวกอย่างเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 15:09:32 »
ญาติ ไม่ได้ออกเงิน จะมาจุ้นอะไรเนี่ยะ