ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 26 พฤศจิกายน 2022  (อ่าน 1743 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid0QVLpMNTKxNxDosmFK1756FhF6UMV4fUrcC5gmsKY8sjdKZKjzK29eDQfGYWKiDWMl&id=183837595058799&mibextid=qC1gEa

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2022, 13:33:51 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ kimmaster444

• Newbie
  • *
กำลังสนใจ forester ครับมาใช้เที่ยว ปกติปัจจุบันใช้ wrx เสือ เกียร์ ธรรมดา เป็นรถใช้ทั้งท่องเที่ยวทั้งไว้ ขับสนุกๆ

อยากทราบว่า อารมณ์มันจะต่างกันมากไหมครับ เพราะตอนขับเสือ เร่งแซงเวลาขึ้นเขามันได้ดั่งใจมาก ยัดโค้งได้สนุกมาก แต่ไปในหลายๆพื้นที่ มันต้องใช้รถสูงครับ

ปล.ถ้าแรงไม่พออาจจะ Set bo forester ที่ไหนจบๆเหนียวๆแนะนำหน่อยครับ

ขอสอบถามครับ ทำไมค่ายเจ้าตลาดเช่นโตโยต้าเค้าถึงมีความทนทานในแง่การใช้งานระยะยาวมากกว่าค่ายคู่แข่งอื่นๆครับ ในการพัฒนารถยนต์หรือชิ้นส่วนต่างๆ เค้ามีเทคโนโลยีที่ไม่เหมือนค่ายอื่นเหรอครับ ทำไมค่ายบางค่ายอื่นถึงทำให้ทนระยะยาวเหมือนกันไม่ได้

ออฟไลน์ yodmanoot

เวลาหมุนพวงมาลัยไฟฟ้าจนสุดดังตึ้ง หากทำบ่อยๆจะมีโอกาสเสียเหมือนแร็คที่ใช้น้ำมัน หรือไหมครับ ?
และพวงมาลัยไฟฟ้าควรมีข้อระวังอะไรบ้างครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2022, 13:41:39 โดย yodmanoot »
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่าทางพี่ๆพอจะมีแหล่งข้อมูลหรือพอจะทราบข้อมูลที่เกี่ยวกับ cognition กับ selective attention ระหว่างการขับขี่บ้างไหมครับ ลองดูจากหลายๆแหล่ง พวก volvo หรือ honda research แล้วไม่มีเอกสารประมาณนี้เลยนะครับ

ออฟไลน์ Tiger_tG

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

1.ผมขอสอบถามเกี่ยวกับเทคโนโลยีระบบ Hybrid ของรถยนต์ญี่ปุ่นในปัจจุบัน เช่น Toyota Honda Nissan ปัจจุบันเทคโนโลยีของใครเหนือกว่ากัน แต่ละยี่ห้อต่างกันอย่างไงบ้างครับ และยี่ห้อไหนประหยัดนํ้ามันมากสุดครับ

2.พี่ๆชอบเทคโนโลยีของยี่ห้อไหนมากสุดครับ

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทีมงาน รบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1. ทำไมเครื่องยนต์ดีเซลตอน Cold start หรือ start ตอนเช้า พอสตาร์ทเสร็จเครื่องยนต์มันไม่ต้องเร่งรอบเหมือนเครื่องเบนซินครับ มันไม่ต้องปรับส่วนผสมอากาศและน้ำมันแบบเครื่องเบนซินหรือครับ

2. กรองอากาศแบบแผ่นยี่ห้อดีๆเช่น BMC หรือ K&N เมื่อนำมาใช้ในเครื่องยนต์ Turbo แบบไม่ได้จูนมา จะมีผลกับแรงม้าและแรงบิดจริงไหมครับ และกรองแบบนี้ดีกว่ากรองอากาศจากโรงงานจริงไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ apiwat151

• **
สวัสดีครับ Prius 2023 จะทำตลาดที่ไทยไหมครับ และผมสงสัยว่าทำไมรถ C-Segment ขึ้นไป ส่วนมากจะมีให้เลือกไม่กี่สี แค่ เทา ดำ เงิน ขาว ครับ ในขณะที่รถเล็กจะมีสีให้เลือกเยอะกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2022, 13:53:26 โดย apiwat151 »

ออฟไลน์ กระดิ่งทอง

• Newbie
  • *
สอบถามเปลี่ยนยาง Lexus is350 luxury 2014ครับ
ปัจจุบันใช้ยาง yokohama advan sport v105 225/45/17
เป็นคนชอบขับกดทางตรงยาวๆ มุดบ้างไม่บ่อยนัก
อยากได้ยางใหม่ที่แข็งขึ้น เกาะถนนดีขึ้น
ไม่กังวลเรื่องเสียง หรือความนุ่มสบาย
จริงๆคือขอแข็งๆ นั่งหลังแล้วเวียนหัวยิ่งดี
แม่ยายจะได้ไม่ใช้ให้พาไปไหนบ่อย
ตอนนี้มีสองตัวเลือก คือ
1.เปลี่ยนใช้ยางขนาดเดิม
2.ใส่แม็ก18นิ้ว แล้วใช้ยางขนาดเดียวกับรุ่น f-sport
คือ หน้า 225/40/18 หลัง 255/35/18
จะได้ฟีลลิ่งต่างกันเยอะจนึ้มค่าที่จะเปลี่ยนมั้ยครับ
ป.ล.แนะนำ แม็ก18นิ้วใส่ lexus ตัวนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
จากการที่ขาดแคลน ชิพ วัตถุดิบที่นำมาผลิตรถยนต์ในช่วงนี้ไม่เพียงพอ การขายรถยนต์ป้ายแดงเลยไม่มีส่วนลด/ของแถมเหมือนเมื่อก่อน/คนจองยังไม่ได้รถยนต์แต่เซลมีรถมาโพสขายราคาพิเศษ(แบบบวกเพิ่ม อยากได้จ่ายมา) ทางค่ายรถยนต์แต่ละค่ายไม่มีการควบคุมระบบการขายลักษณะนี้เลยหรือครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
bZ4x ในต่างประเทศมีประเด็นเรื่อง Charging profile ที่ให้ 150 kW ช่วงสั้นๆ ที่เหลือคือดร็อปลงมาเร็วมาก และใช้เวลาชาร์ตนานกว่ารุ่นอื่นยังไม่น่าแปลกใจเท่าปริมาณแบตที่เครมไว้ 71 KWh แต่ของจริง เค้าชาร์ตจากใกล้เคียง 1% ไปจน 80 % ได้แค่ 49 kwh และไปถึง 100% ได้แค่ 62 % กว่าๆ ซึ่งไม่ตรงกับที่เครมไว้ และหลายสื่อ ก็ทดสอบไปทำนองเดียวกัน ทำไมถึงเป็นเช่นนี้ครับ

จะบอกว่าเป็น buffer batt ก็ควรเครมที่ 62 ถึงจะถูกนะครับ แบบค่ายอื่นทำกัน

ออฟไลน์ Glazy

แบตแห้งกับแบตเติมน้ำ อายุการใช้งานต่างกันมั้ยครับ

ปล.ขึ้นเรื่องไอพีแบบเดิมอีกแล้ว ทั้งที่ไม่ได้พิมพ์อะไรมาจะ2อาทิตย์ละครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
255/40 R20 กับ 255/45 R19 2ตัวนี้ size ไหนหายางเปลี่ยนยากกว่ากันครับ
อยากได้นุ่นเงียบเมียรักเมียหลงยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรดีครับ

ถ้าเราปรับหน้ายางเล็กลงจาก 255 เป็น 245 ผลด้านสมรรถนะเปลี่ยนไปยังบ้างครับ ควรทำมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2022, 14:05:38 โดย จุดเลี้ยว »

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
ถ้าจะซื้อรถ Nissan Kicks รุ่น E แบบขอเน้นส่วนลดเงินสดเป็นหลัก ไม่อยากได้ของแถมอื่นเลย (อยากเลือกซื้อเองทีหลัง)

ระหว่างโชว์รูมและศูนย์ Mega ติวานนท์ กับ กรุงไทย รามอินทรา

1. ผมซื้อกับที่ไหนดี
2. ถ้าซื้อแล้ว เข้าศูนย์เช็คระยะที่ไหนดี
3. ทั้งสองอย่างแรก ควรเป็นที่เดียวกันไหมครับ

ผมสะดวกซื้อทั้งสองที่ครับ แต่ถ้าเข้าศูนย์ ผมสะดวกติวานนท์มากกว่านิดนึงเพราะใกล้บ้านกว่า ส่วนกรุงไทย อยู่ระหว่างทางไปทำงานครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Suzuki Ertiga Hybrid ใช้คอมแอร์ไฟฟ้าด้วยหรือป่าวครับ? ถ้าไมได้ใช้ ผมแทบไม่เป็นประโยชน์ของ mild-hybrid ของ suzuki ที่จะเอามาใช้ในไทยเลย พอคอมแอร์ตัดพร้อมเครื่องยนต์แล้วมันร้อนน่ะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
ทำไมเกียคาร์นิวัลราคาแพงกว่า Hyundai storia หลายแสน และแพงกว่าตรงจุดไหนครับ เขาแชร์พื้นฐานกันไม่ใช่หรอครับ
ปล. เคยเห็นรถหลายคันที่ป้ายทะเบียนเลือนลางแทบจะเป็นสีขาวเหมือนพื้นหลัง คิดว่าเขาจงขัดขัดออกหรือทาสีขาวทับเพื่อหลบเลี่ยงกล้องจราจรรึเปล่าครับ รถก็ยังดูใหม่ๆนะ แล้วไม่ผิดกฎหมายหรือครับ  :-\

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากทราบวิธีระงับความหงุดหงิดเวลาเจอรถช้าแช่ขวาครับ ส่วนตัวตอนเจอแล้วเช็คชัวร์แล้วว่าเขาลงซ้ายได้จะหงุดหงิดมาก
ปล.รู้สึกสงสัยเกี่ยวกับ Dunlopครับ ว่า
เมื่อไหร่ Dunlop  จะลงโฆษณากับHLM หรอครับ
และขออณุญาติทวงคลิป Gr Yaris เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Ake_Y

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ  ( ต้องขอโทษด้วยจริงๆที่ถามมายาวนะครับ อ่านผ่านๆเร็วๆก็ได้ แต่ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยครับว่าควรเลือกตัวไหน ขอบคุณมากๆครับ )

ผมใช้ Nissan J32 Minor 2.5 ตัวท้อปครับ กำลังจะเปลี่ยนเป็น X-Trail Minor 2.5 มือสองค่อนข้างแน่นอนแล้ว แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง 2 รุ่นเบนซิน ตัวท้อปตัวรอง

1. X-Trail 2.5 VL ตัวท้อป ขับ 4 auto

ข้อดี :
                - มีระบบทุกอย่างครบ โดยเฉพาะ Lane Departure Warning ที่ผมอยากได้
                - มีระบบขับ 4 auto แต่ผมยังไม่แน่ใจว่าจำเป็นมากน้อยแค่ไหน เพราะขับไปทำงานบนถนนดำไปกลับ กรุงเทพ - บางปะอิน ทุกวันจันทร์-ศุกร์ ส่วนเสาร์อาทิตย์ไม่ค่อยไปไหน

ข้อเสีย : 
                - มีหลังคากระจกที่ได้เห็นในคลับว่า พอใช้ไปสักหลายปีจะเริ่มรั่ว ผมไม่มีความจำเป็นที่ต้องใช้หลังคากระจก แถมต้องเสียค่าฟิล์มติดเพิ่มด้วย
                - ยางขนาด 225/55/R19 ผมคิดไว้ว่าถ้าซื้อคงจะเปลี่ยนยางใหม่เป็น Bridgestone ( ดูราคาจากเวปแถวติวานนท์ ) ที่มีให้เลือก คือ TURANZA T005 ราคาเส้นละ 7150 บาท ผมเคยใช้ B14 : 185/65/R14 , Jazz GD : 185/55/R15, และ J32 : 215/55/R17 แล้วผมว่าขอบ 55 ยังแข็งไปหน่อย

2. X-Trail 2.5 V ตัวรอง ขับ 2

ข้อดี :   
                - ไม่มีหลังคากระจก
                - ยางขนาด 225/60/R18 ยางใหม่ Bridgestone เป็น ALENZA001 ราคาเส้นละ 6000 บาท

ข้อเสีย :
                - ขาดระบบต่างๆโดยเฉพาะ Land Departure Warning แต่เห็นคนในคลับบางคนไปติดของจีนเพิ่มกันมาก็ไม่รู้ว่าประสิทธิภาพดีแค่ไหน
                - เป็นระบบขับ 2 แต่ผมจำได้ว่า คุณจิมมี่ กับ คุณแพน เคยบอกว่า ขับ 4 กับ ขับ 2 ไม่ต่างกันมากนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2022, 14:21:07 โดย Ake_Y »

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
1.มีวิธีลบรอยคราบด่างขาวๆจากครีมกันแดดบริเวณแผงพลาสติกข้างประตูรถหรือปีกเบาะต่างๆมั้ยครับ
2.อยากได้ฟิลม์กันร้อนแต่ไม่ต้องการมืด เพราะส่วนใหญ่ออกบ้านเช้ามืดทุกวันแล้วจะขับอีกทีบ่ายๆ แนะนำยี่ห้อไรดีครับ

ออฟไลน์ VORA

• Sr. Member
สวัสดีทีมงานครับ
รถปาเจโรปี2017   5 ปีแล้ว  200000 กิโล  ไม่เคยมีการโมเครื่อง

รถมีอาการเสียงเครื่องดูจะดังขึ้นเล็กน้อยเวลาเร่งคล้ายเสียงเขก
และเหมือนจะเร่งได้ช้าลง  น่าจะเกิดสาหตุใดครับ  แก้ไขได้อย่างไร

นำ้มันเกียร์มีผลไหมครับ เปลี่ยนตามศูนย์บอกคือทุก 100000 โล

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
D-segment ญี่ปุ่น
เหลือแค่ camry กับ Accord

ถ้าจะรอตัว New model ของทั้งคู่จะมาขาย
ในไทย ประมาณปีไหนเดือนไหนครับ

ปล.Honda มีแผนเอารถไฟฟ้ามาโชว์อย่างเดียว หรือ
จะเอามาขายด้วยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
พูดถึงชุด Spoiler แบบที่ติดตั้งเพิ่มเองท้ายรถที่ขายในร้านประดับยนต์ กับแบบที่ฝังมาในรถและสามารถเปิด-ปิดใช้งานได้ เช่น SLR McLaren หรือรถ Supercar คันอื่นๆ ที่มีคุณสมบัติแบบเดียวกัน รูปแบบไหนจะช่วยเรื่องการเกาะถนนและการไหลเวียนของอากาศได้ดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
Innova รุ่นใหม่มาได้เร็วสุดทันMotor Show ปีหน้าไหมครับ แล้วคิดว่ามีโอกาสราคาทะลุล้านห้าไหมครับ

ปล.พูดถึงInnovaแล้ว หลายอาทิตย์ก่อนที่พี่ๆพูดถึงการซื้อรถโดยไม่เทสต์ ตอนพ่อผมออกInnova 2018 ก็ไม่ได้เทสต์ครับ รถเพิ่งเปิดตัวยังไม่มีรถเทสต์ เห็นว่าปรับช่วงล่างใหม่บวกกับในโฆษณาเป็นผู้บริหารนั่งหลังไปเป่าแซ็กโซโฟนริมทะเล ส่วนลูกสาวผู้บริหารนอนกอดตุ๊กตาหลับปุ๋ย คิดว่าช่วงล่างมันคงไม่แย่ขนาดนั้นหรอก(มั๊ง) สรุปรับรถมาปุ๊ป โถถถถถ ช่วงล่างสะเทือนไต เครื่องในเริงระบำ น้ำตาไหลพรากเยี่ยงไฟท้าย Pajero Sport
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2022, 15:07:12 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ วันนี้รบกวน 1 คำถามครับ

เมื่อต้นสัปดาห์ มีโพสเกี่ยวกับ ora goodcat คันนึง ที่ถอยรถแล้วใต้ท้องครูดกับขอบปูน จนมุมฐานแบตจุดนึงแผ่นเหล็กฝาครอบบิ่นออกมา เจ้าของรถแจ้งเคลมประกันแต่วงเงินประกันไม่พอซ่อม เพราะศูนย์ gwm ให้เปลี่ยนแบตทั้งหมด (6แสนบาท) และประกันให้คืนทุน  จนตอนนี้น่าจะยังไม่จบเรื่อง   จึงสงสัยว่า   

มันต้องเปลี่ยนแบตทั้งยวงจริงๆหรือครับ แล้วราคาแบตเกิน  60% ของราคารถ  ยังงี้มันจะเรียกว่าคุ้มค่าประหยัดกว่าน้ำมันได้ยังไง เหมือนออกแบบมาให้ใช้แล้วทิ้ง เพราะใครจะบ้าเปลี่ยนแบตราคา 5-6 แสนตอนที้รถใช้ไปแล้ว 8 ปีกัน  เอาเงินซื้อใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• **
สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกคน มีเรื่องจะปรึกษาหน่อยครับ คือปัจจุบันผมใช้กระบะ 4 ประตู ford ranger ปี 2017 ตอนนี้ใช้ยาง michelin primacy suv 265/60/R18 ไม่ทราบว่าพอจะทำให้ช่วงล่างนิ่มนวลกว่านี้ได้มั้ยครับ เวลาคุณภรรยานั่งด้วยทีไรนางชอบบ่นว่าตึงตังไปหน่อย รบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ kanazawa

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเรื่องยาง swift 2018 ตอนนี้ใช้ยางเดิมติดรถ ep150 185/55 r16 จนจะครบ 4 หมื่นโล

ได้เปลี่ยนโช้คเป็น tein endurapro แล้วนะครับ รถหนึบขึ้น แต่รู้สึกว่ายางเดิมมันให้ความรู้สึก slip บ่อย ๆ

อยากได้ยางที่มั่นใจขึ้น นุ่มขึ้นอีกหน่อย และทนพอสมควร เนื่องจากเส้นทางที่ใช้ประจำถนนไม่ดีครับ หลุมเยอะ รอยต่อขนาดใหญ่พอสมควร  ใช้ความเร็วปกติ 80-110 นาน ๆ จะมุดสักทีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ idrive.dc

• Newbie
  • *
ยางในกลุ่ม comfort/touring/premium
นอกจากสามค่ายหลัก (Primacy4/V552/T005A)แล้ว
อันดับถัดไปที่4และ5เป็นแบรนด์ไหน รุ่นไหนครับ