ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไม่ตกเลือกรถครอบครัว คันไหนดีแนะนำทีครับ...?  (อ่าน 3616 ครั้ง)

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
Re: คิดไม่ตกเลือกรถครอบครัว คันไหนดีแนะนำทีครับ...?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 00:16:41 »
จากโจทย์
XL7 ครับ

แต่ลองเปรียบเทียบกับ Xpander อีกทีครับ

ออฟไลน์ Kataro

• Newbie
  • *
Re: คิดไม่ตกเลือกรถครอบครัว คันไหนดีแนะนำทีครับ...?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 09:58:44 »
ปัญหาคล้ายๆ ของผม ครอบครัวมีผู้ใหญ่ 4 (พ่อแม่ตายาย) และลูกผม 2 คน 3 ปีก่อนซื้อ Fortuner  2.4  ใช้ได้ 3 ปีขายขาดทุนไป 6 แสน ที่ขายเพราะทนไม่ไหวกับการโคลง อืด ใช้งานในเมืองไม่สะดวก
ปัจจุบันที่บ้านใช้รถ 2 คัน คือ กระบะ 4 กระปู (ผมใช้คนเดียว) กับ Sienta ที่ใช้เวลาไปไหนหลายๆ คน ตั้งแต่ได้ Sienta มาชีวิตเปลี่ยนเลย เด็กๆ ชอบมาก ขนของได้มากกว่า Fortuner อีก (กระเป๋าเสื้อผ้าส่วนใหญ่เก็บไว้ใต้เบาะแถว 2) ขับไปเยี่ยมญาตที่นครศรี เกือบๆ 900 โล รถไปได้สบาย คนนั่งจะไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ได้เหนื่อยมาก
เวลาไปเที่ยวเขาสูงๆ เช่น เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน ผมเช่ารถ PPV เครื่องแรงๆ ไป รถเราเก็บไว้ในเมืองเป็นหลัก เหมือนว่าจะลงตัวแต่ก็ไม่ ใจคิดว่าคันต่อไปคงเป็นประมาณ H1 น่าจะตอบโจทย์ แต่หมายถึงต้องมีรถ 2 คัน คือ MPV 7 ที่นั่งคันนึง H1 คันนึง

เห็นในตัวเลือก ถ้ามี 7 คน ผมว่าต้องไปรถ 2 คัน ครับ คันเดียวไม่น่าไหว อย่าลืมว่าไปเที่ยวสัมภาระจะเยอะมาก

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 13:16:14 »
จากในช้อยส์และโจทย์
ตัดให้เหลือแค่ XL7 กับ Xpander

อยากให้ลองไปนั่ง+ขับดูก่อนครับ
ถ้าโอเคเรื่องไซส์ของ XL7 นี่จัดไปเลยครับไม่ต้องลัง

แต่ขอแชร์ประสบการณ์ซื้อรถ 7 ที่นั่งนิดนึงครับ
ผมออกรถ 7 ที่นั่งมา 3 ปีกว่า มีโอกาสได้ใช้แบบโดยสาร 6-7 คน ไม่เกิน 2 ครั้ง/ปี
เลยมองว่าจริงๆ ไม่จำเป็นต้องซื้อ 7 ที่นั่งก็ได้นะ
ถ้าจะเดินทางคนเยอะๆ เช่ารถตู้+คนขับก็ดี หรือรถเปล่าก็ดีกว่าครับ