ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไม่ตกเลือกรถครอบครัว คันไหนดีแนะนำทีครับ...?  (อ่าน 3638 ครั้ง)

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
สวัสดีครับไม่รู้จะเลือกคันไหนดีครับแนะนำทีรถครอบครัว
นั่ง 5-7 คน + สัมภาระประมาณ 500-600kg (ที่บ้านตัวใหญ่นะครับ) เดินทางไกลไม่ถี่ปีละ 2 - 3 ครั้งไม่เกิน 1,000km / ขับในเมืองแค่เสาร์หรืออาทิตย์ / เดือนนึงขับไม่เกิน 5 ครั้ง
(ที่จะซื้อเป็นมือสองนะครับ)

1.XL7
2.ERTIGA
3.Sienta
4.Xpender
5.BRV
6.MOBILIO RS
7.(มีรุ่นอื่นแนะนำได้ครับ)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: คิดไม่ตกเลือกรถครอบครัว คันไหนดีแนะนำทีครับ...?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2022, 18:22:05 »

พาครอบครัวไปลองนั่งเลย เอาที่นั่งแล้วชอบ

ออฟไลน์ bravo

Re: คิดไม่ตกเลือกรถครอบครัว คันไหนดีแนะนำทีครับ...?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2022, 18:31:23 »
จากโจทย์ ถ้าจะให้เหมาะสมกับการใช้งาน คงต้องข้ามไป H1 โน่นล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2022, 19:50:43 โดย bravo »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2022, 18:49:33 »

พาครอบครัวไปลองนั่งเลย เอาที่นั่งแล้วชอบ

เคยเช่า sienta นั่ง 5 คนแล้วรู้สึกว่า แถว 3 นั่งจริงลำบากมาก คันอื่นยังไม่เคยลองเลยครับ

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2022, 19:35:53 »
ตามตัวเลือกที่ให้มา เกรงว่าจะเหมาะแค่เข้าเมืองเสาร์อาทิตย์
ถ้าจำนวนคนน้อยสุด5คนแล้วบวกสำภาระขนาดนั้นแล้วเดินทาง1000กม.ตัวเลือกที่ว่าก็น่าจะจุไม่หมดแล้วครับ ถ้าจะให้สบายอาจจะต้องเพิ่มขนาดเป็นพวกgrand carnival หรือh1อย่างความเห็นบน
ถ้าไปไม่บ่อย อาจจะลองดูเป็นเช่าh1 จองล่วงหน้าหน่อย เฉพาะช่วงเที่ยว น่าจะเหมาะสมกับงานมากกว่า

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2022, 20:37:51 »
ถ้าตัวใหญ่ ผมว่าไป 2 คันน่าจะดีกว่า คันเดียวทางไกล ถ้าคนเต็มรถ จะไม่มีที่ขนของด้วยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2022, 21:00:52 »
ถ้าตัวใหญ่ ผมว่าไป 2 คันน่าจะดีกว่า คันเดียวทางไกล ถ้าคนเต็มรถ จะไม่มีที่ขนของด้วยครับ

ตอนนี้ทำแบบนี้อยู่ครับ ไปสองคัน คันนึงรถพ่อกระบะตอนเดียวอีกคันเช่าเอารถเก๋ง 4 ประตู

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2022, 21:33:09 »
Ertiga Mild Hybrid กำลังมาครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2022, 23:33:58 »
ถ้า เน้นนั้ง 5 คน นานๆจะ 7 คนทีนึง ผมว่าได้หมดนะ ถ้าอยากสบายขึ้นคงต้องขยับไป PPV / H-1/ Grand canival แล้วครับ
ของผมถ้าไป 7 จะพยายามหาคนเพิ่มอีก 1-2 แล้วเอาไปสองคันแทนครับ

ถ้าเที่ยวปีละ 2 ครั้ง เช่ารถเอา อาจคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 00:58:31 »
ดูจากโจทย์ใช้รถน้อยอยู่นะ แถมนานๆไปไกลที เช่าก็น่าคุ้มอยู่
ถ้าเวลาไป 7 คน มีคนตัวเล็กไปด้วยนั่งเบาะแถว 2 ตรงกลางก็ไหวหมดทุกคันนะ
ถ้าตัวใหญ่หมดทุกคน ในโจทย์ไม่เหมาะสักคัน

โจทย์มันยังกว้างๆไม่เคลีย ลองชั่งน้ำหนักดู
ห้องโดยสารกว้าง -> Xpender (ไม่เกี่ยวกับเบาะนั่งสบาย)
ราคาถูก -> ERTIGA
อัตาราเร่ง -> MOBILIO RS
อัตราสิ้นเปลือง -> Sienta
พื้นรถสูง -> XL7 , BRV

ส่วนตัวใช้ Sienta มาปีกว่า โอเคดี ประตูสไลด์ไฟฟ้าตอบโจทย์ผู้สูงอายุเข้า-ออก  รวมถึงขึ้น-ลงที่แคบ 8)
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Paully

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 01:23:03 »
Mu X
Terra
มือสอง
ครอบครัวคนตัวใหญ่นั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 02:36:16 »
H1 grandcarnivalมือสองครับถ้าดูจากงบนะครับ
คือppvมือสองก็ไม่ไหวครับ นั่งไม่สบายแน่ๆ
ส่วนในตะวเลือกนี่ลืมไปได้เลยครับ เล็กทุกคัน...
นั่งทางไกลไม่สบาย ขับก็เหนื่อยครับแบบนี้

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 08:21:01 »
เท่าที่ผมเคยนั่ง Expender นั่งได้สบายสุดครับ
พื้นเรียบวางเท้าได้สบายทั้ง 3 แถวแบบรถตู้เลยครับ
ลงไปหานั่งดูครับ ไปที่โชว์รูมนั่งตัวปัจจุบันก็ได้ เบาะเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 08:29:14 »
H1 มือสองอีกเสียงครับ

แต่... ใจอยากแนะนำ Ventury ^^

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 08:39:07 »
H1 มือสองอีกเสียงครับ

แต่... ใจอยากแนะนำ Ventury ^^

Ventury ช่วงล่างแย่สุดๆเท่าที่ผมเคยนั่งมาแล้วครับ ดีดเด้งเป็นที่ 1 ผมนั่งบ่อยเเพราะเป็นรถรับ-ส่งบริษัท

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 09:03:26 »
จากตัวเลือก ผมว่ามันเล็กไปกับครอบครัว 7 คน แถมตัวใหญ่ด้วย ยังไม่รวมถึงสัมภาระอีก

อาจจะต้องหันไปหารถตู้แทนครับ ถ้างบไม่พอ ก็หามือสองเอาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 09:13:59 »
ดูจากการใช้งานแล้วแนะนำให้เลือกรถที่จะใช้ในเมืองเป็นหลักก่อนครับ ส่วนไปเที่ยวเเนะนำให้เช่าเอาครับ คน+ของ จาก choice ที่ให้มาไม่น่าไหวครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 09:27:02 »
เดินทางไกล เช่ารถตู้พร้อมคนขับ วันนึงไม่เกิน 2พัน  ประหยัดกว่าซื้อรถหลายแสนอีกนะ แต่ถ้าจะซื้อจริง ตัวใหญ่ 5 คน+ของ ลิสที่ให้มาไม่น่ารอด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 09:44:27 »
ผมแนะนำ MU7 ครับ  เก็บงานซัก 7 หมื่น   

ตัวรถราคาตกเพราะรูปทรงไม่สวย แต่นั่งแถว3 ดีกว่าหลายรุ่นใน ปัจจุบันเลยครับ  เรื่องสัมภาระคงต้องไปติดแร็คหลังคาเพิ่ม

หรือไม่ก็คงไปต้อง Ventury ครับค่าบำรุงไม่แพง    ช่วงล่างถ้าขับเรื่อยๆก็พอได้ออกจะนิ่มด้วย  แต่ตำแหน่งคนขับไม่สบายเท่าไหร่   
แต่รถมือสองรุ่นนี้ส่วนมากเอาไว้วิ่งทำงานทั้งนั้น  หาสภาพสวยๆอาจจะยากซักนิดนึง

ส่วน H1  ลองหาอู่ก่อน  หาถามราคาเก็บงานก่อน  เจอราคาเก็บงานอาจจะเริ่มคิดหนัก

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 09:45:33 »
ตัวเลือกมีแต่กลุ่ม Eco SUV ทั้งนั้นเลย

แต่โจทย์คือ โดยสาร 5-7 คน และ สัมภาระ 500kg รวมๆ น้ำหนักบรรทุก มันก็ปาเข้าไปจะพันกิโลกรัม แล้วนะครับ

ถ้าใช้งานจริง ไม่อืดจนน่ารำคาญ แถมมันจะไม่ได้ประหยัดอย่างที่คิดไว้นะ

ผมอยากเชียร์ให้ไปทางตู้ อย่าง H1 CARNIVAL COMMUTER VENTURY HIACE หรือ คันไหนก็ได้ กลุ่มนี้มากกว่านะ

แต่เข้าใจว่า เจ้าของโพสต์เปิดรถกลุ่มนี้มา เพราะน่าจะได้ราคารถ หรือ จำกัดด้วยเรื่องทันทรัพย์ที่จะซื้อ

งั้นผมแนะนำอีกแบบหนึ่ง ถ้าต้องการไปต่างจังหวัด จำนวนคน และ สัมภาระ เยอะแบบนี้ เช่ารถตู้เอาครับ ปีละ 2-3 ครั้ง ยังไงก็ถูกกว่า ซื้อรถทั้งคันแน่นอน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 09:50:11 »
XL7
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 10:35:39 »
รอชม Ertiga Hybrid ครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 11:50:28 »
Ertiga ตัวธรรมดาปกติเลยครับ
4AT อยู่กันได้นานๆแน่ และรถกลุ่มนี้ไม่ต้องหวังแรงอยู่แล้ว
ถ้านั่ง 7 เดินทางไกล ยังไงซะแทบทุก 2ชม.คุณก็ต้องจอดพักอยู่แล้ว ต่อให้นั่งสบายยังไง คนเยอะเรื่องเยอะครับ เคยเจอมาแล้ว แวะปั้มตลอด
สัมภาระ ยังไงก็ใส่ไม่พอ ก็หาแร็คติดข้างบนละกัน
ที่ไม่แนะนำเช่ารถแบบ คห.อื่น เพราะคุณใช้รถ ส.-อ.ด้วย และช่วงเทศกาลหารถเช่าดีๆ ถ้าไม่รีบหาจะยากและโดนปั่นราคาพอควรนะ
......
เรื่องความแรง อย่ามาถามชาว HLM เลยครับ
คนทั่วไป B seg ก็ไปได้แทบจะทั่วแล้ว แต่คนที่นี่มักจะบอกว่าไม่พอ มาตารฐานความหนักของเท้าคนที่นี่หนัก
จะเร่งแซง จริงๆใจเย็นหน่อย รอสักนิดก็ไปได้แล้ว เหมือเกิดมาไม่เคยเจอมังกรทองดีเซลไม่โบ 90แรงม้า...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 12:42:59 »
Ertiga ตัวธรรมดาปกติเลยครับ
4AT อยู่กันได้นานๆแน่ และรถกลุ่มนี้ไม่ต้องหวังแรงอยู่แล้ว
ถ้านั่ง 7 เดินทางไกล ยังไงซะแทบทุก 2ชม.คุณก็ต้องจอดพักอยู่แล้ว ต่อให้นั่งสบายยังไง คนเยอะเรื่องเยอะครับ เคยเจอมาแล้ว แวะปั้มตลอด
สัมภาระ ยังไงก็ใส่ไม่พอ ก็หาแร็คติดข้างบนละกัน
ที่ไม่แนะนำเช่ารถแบบ คห.อื่น เพราะคุณใช้รถ ส.-อ.ด้วย และช่วงเทศกาลหารถเช่าดีๆ ถ้าไม่รีบหาจะยากและโดนปั่นราคาพอควรนะ
......
เรื่องความแรง อย่ามาถามชาว HLM เลยครับ
คนทั่วไป B seg ก็ไปได้แทบจะทั่วแล้ว แต่คนที่นี่มักจะบอกว่าไม่พอ มาตารฐานความหนักของเท้าคนที่นี่หนัก
จะเร่งแซง จริงๆใจเย็นหน่อย รอสักนิดก็ไปได้แล้ว เหมือเกิดมาไม่เคยเจอมังกรทองดีเซลไม่โบ 90แรงม้า...

ช่ายครับผมใช้รถเสาร์อาทิตย์ ถ้าให้เช่าก็คงไม่ไหว 5555 (เดินทางไปจังหวัดไกล้เคียงไม่เกิน 100-150km ไรงี้อะครับเที่ยวสุดสัปดาห์) นั่งรถก็คงโดนค่ารถหลายต่อแถมลำบากอีก  นั้นละสาเหตุที่ทำให้ผมต้องหารถสักคันแต่งบ มันดันจำกัดสุดๆนี้ละครับ  พี่ๆสมาชิกหลายคนแนะนำ H1 หรือพวก PPV ผมก็ดูไว้นะมือสอง แต่แบบไม่ไหวจริงๆราคาไม่ลงเลย ตัวกลาง เจ้าตลาด 2 ค่าย

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 13:08:58 »
Ertiga ครับ

ถ้าไม่รังเกียจว่ารถอายุเยอะไปหน่อยในราคาที่ใกล้เคียงกัน Innova ก็น่าจะเหมาะกับคนต้วใหญ่มากกว่ารถกลุ่มนี้นะครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 13:39:14 »
ที่กล่าวมา มือสอง ไม่น่าเล่นสักคัน เพราะเป็นรถอินโดฯ อะไหล่สำรอง ก็ไม่มี  เสียขึ้นมา รออะไหล่นาน

ถ้าจะเล่นมือสอง เวลานี้ ที่เขาเล่นกัน ซื้อง่ายขายคล่อง  อะไหล่หาง่าย  7 ที่นั่ง เล่นได้ตั้งแต่ mu7 mux fortuner ตั้งแต่ตัวแรก  ... พวกนี้เล่นได้หมด ราคาแข็งด้วย  แถมนั่งสบายกว่า รถอินโดฯที่กล่าวมาทั้งหมด ขับยาวๆสบายกว่า กำลังเครื่องดีกว่าเยอะ  ..ลองเข้าไปดูในคลับ ที่เขาใช้รถพวกนี้กันดูครับ

ออฟไลน์ cdap

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 13:44:12 »
ใช้ Mobilio อยู่ ข้อดีคือขับสบาย เครื่องแรง ทรงตัวดี แต่เบาะบาง และเสียงห้องโดยสารดังทุกทิศทุกทาง เดินทางไกลไม่สบายเท่าไร
ถ้าโจทย์บอกว่านั่ง 5-7 คนตัวใหญ่นี่ตัด BRV Mobilio Sienta ออกเลย

ถ้าเอาคุณภาพในการเดินทาง (คนขับเท้าไม่หนักมาก) xpander น่าจะนั่งสบายทั้งสามแถว และการเก็บเสียงในห้องโดยสารดีสุดตอนนี้

ถ้าไม่รีบ รอดู Hyundai Stargazer ในงาน Motor Expo เครื่องแรงขึ้นมานิดนึง ความกว้างนั่งสบายถ้ามี Captain Seat จะน่าสนใจมาก แต่กลัวจะเปิดราคาแพงกว่า xpander ขึ้นไปอีกตามสไตล์เกาหลี

และอีกคันคือ Innova ตัวใหม่กว้างยาว นั่งสบายสุดแน่นอน พื้นเรียบ ขับหน้า Hybrid ด้วย แต่น่าจะล้านกลางๆ น่าจะเข้าปีหน้า ลองดู youtube ในอินโดชื่อ innova zenix ในอินเดียชื่อ innova hycross

Mu-x สำหรับคนสูงไม่เกิน 170 แถวสาม นั่งสบายอยู่ แต่เบาะเลื่อนไม่ได้ และกระจกบานหลังเล็กมาก

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 14:27:00 »

......

ชอบเม้นท์นี้จัง โดยเฉพาะประโยคสุดท้าย

ผมเคยใช้ คาเมโอ 5 คนรวมพลขับ(คือผม) เที่ยวระยอง จันทบุรี ของเต็มรถ วิ่งมอเตอร์เวย์ซ้ายโลด 555

นั่งเบียดๆกัน มีความสุข เเละเป็นความทรงจำที่ดีมากๆ

ผมเชียร์ MU7 มือสองเหมือนท่านนึงในเม้นบนๆครับ ใน กทม ก้อยังพอได้นะผมว่า

ออฟไลน์ Glazy

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 15:55:12 »
Kia grand canival ตัวก่อนปัจจุบัน ยอมกัดฟันหน่อยครับเพราะตรงตามความต้องการเลย
เคยลองกับเซียนต้าอยู่เหมือนกัน(นั้ง3 คน ของ100กว่าโล) 0-40 ได้นี่แทบตาย5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2022, 15:59:24 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 16:57:01 »
บรรทุกขนาดนี้เลือกเครื่อง 1500  ไม่ไหวครับ

หาดีเซลดีกว่าครับ พวก PPV ครับ