ผู้เขียน หัวข้อ: รถสำหรับผู้หญิงสูงวัย  (อ่าน 2287 ครั้ง)

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
รถสำหรับผู้หญิงสูงวัย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 11:20:35 »
โจทย์คือ คุณแม่ อายุ 65 ขับรถ SUV มาตลอด เพราะชอบรถสูง ขนของได้ ส่วนใหญ่ใช้ในเมืองเป็นหลัก
แต่รถคู่ใจอายุ 20 กว่าปีแล้วครับ เลยตัดสินใจจะขาย เพราะ ไม่อยากซ่อมบำรุงแล้ว
โดยตอนนี้ มีตัวเลือกอยู่ 3 รุ่น ที่พิจารณาไว้ (งบประมาณ ไม่เกิน 1 ล้านบาท)
1. Nissan Kicks
2. Corolla cross 1.8 เบนซิน
3. Mazda CX-3

โดย 1 ใน 3 คันนี้ ถ้าเป็นผู้หญิงที่ไม่รู้เรื่องรถเลย ขับเป็นอย่างเดียว ถ้านอกจาก Toyota ที่น่าไว้ใจมากที่สุดแล้ว
Nissan Kicks พอไหวมั้ยครับ เพราะส่วนตัวคุณแม่ชอบ Kicks มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
Re: รถสำหรับผู้หญิงสูงวัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 11:51:22 »
ผมว่าการขับขี่ในเมือง Kick น่าเหมาะสมที่สุดแล้วนะครับ
คันเล็กๆ อัตราเร่งดี ประหยัดน้ำมัน
แล้วเจ้าของรถชอบด้วยก็น่าจะลงตัวดี

ส่วนศูนย์นิสสันผมไม่มีข้อมูลเลย
ถ้าใช้งานเป็น 10 ปีผมยังไว้ใจ Toyota มากกว่า แถมเป็นเบนซินด้วยยิ่งไว้ใจได้

ผญที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ ถ้าไม่เข้าศูนย์ที่ไว้ใจได้ ก็ต้องมีคนช่วยดูแลนะครับ
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 11:58:33 »
3 ตัวเลือกนี้ ผมมั่นใจ(ถ้าเป็นแม่ผมนะ) ผมจะจบที่ Cross 1.8 เบนซิน ตัวเลือกเดียวเลย

สบายใจ มั่นใจได้ การบำรุงรักษาไม่ต้องห่วง ปัญหาไม่จุ๊กจิก ใช้งานยาวๆ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 12:09:11 »

ผู้สูงอายุตัด cx3 ทิ้งเลยครับ มันเป็นรถวัยรุ่น
การขับขี่ถ้าไม่ชอบคือเกลียดเลย

ขับในเมืองเยอะๆ ก็ kicks ได้เรื่องประหยัด

ขับน้อย cross ได้ความใหญ่ความทนด้วยครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 12:12:34 »
ขออนุญาตตอบแบบตรงไปตรงมา ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดนะครับ ผมว่าท่านอาจจะขับไหวอีกไม่กี่ปี (ไม่ต่างกับพ่อแม่ผม)

kicks เองก็น่าจะยังพอได้ครับ 5 ปี อุ่นใจได้ 10 ปีอาจจะหวั่นๆหน่อย หากท่านชอบหน้าตา ขับขี่ นั่ง แล้วไม่ติดอะไร ผมว่าก็เลือกได้ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 14:04:03 »
จริงๆ พาท่านไปลุกนั่งดูก่อนครับ   CX3   ผมสูง 172 ไม่รู้สึกว่ามันแคบในฐานะคนขับนะครับ
CROSS วันที่ไปลองผมขับ ECOSPORT ไป  กลับรู้สึกว่า CROSS เล็กกว่า ECOSPORT อีก 

เซลล์หลายคนสามารถเอารถมาให้ลองที่บ้านได้ครับ      มาสด้านี่มีรถวิ่งมาถึงหน้าบ้านแน่นอน   

แต่ผมจะตัด Kick ก่อนครับ   ผมว่าให้ผู้สูงอายุใช้อย่าไปเลือกอะไรที่ระบบซับซ้อนมาก  เกิดปัญหาขึ้นมาการซ่อม การวิเคราะห์มันใช้เวลามากกว่า ICE มากครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 14:30:16 »
ไม่รู้ว่า มองรุ่น Top ของแต่ละตัวเลือกเลย หรือ เลือกในงบแค่ไหน

รถคันเก่า อายุ 20 ปี คิดว่าระบบต่างๆน่าจะมีแบบ โล่งๆเลย คุณแม่น่าจะถนัดแบบนั้นแล้ว

ทีนี้มาว่ากันด้วยรถเจนใหม่ที่เป็นตัวเลือก ในงบ 9แสน(จาก Kick VL)  และได้ option แบบคุ้มค่า แบบกล้องรอบคัน เซ็นเซอร์ต่างๆที่ช่วยในการขับขี่สำหรับผู้สุงอายุ ก็คงมีแต่ Kick กับ CX3 เท่านั้นแหละที่มีให้

ส่วน cross นั่น ราคาทะลุ แถม option ที่ได้ห่วยสุดและเครื่องก็อืดสุด ความประหยัดก็ไม่ได้ดีกว่า CX3 เลย ดังนั้น cross อาจจะดูคุ้มค่าน้อยสุด

แต่เห็นบอกคุณแม่ชอบ Kick ก็จบง่ายครับ รถดีคุ้มค่ากว่า Cross เยอะ อย่าไปคิดถึงราคาขายต่ออะไรมากมายครับ เราซื้อรถดีๆให้คุณแม่ใช้ ประโยชน์ตรงนั้นคุ้มค่ากว่าเยอะ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 14:47:54 »
ไม่รู้เรื่องรถเลย  เข้าศูนย์ตลอดหรืออู่นอก   โจทย์นี้ไป TOYOTA Cross เถอะ

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 14:58:40 »
อายุ 65 ถ้าไม่ได้ชำนาญระบบ touch screening มาก
ผมอยากให้เลือกรถที่คุมอุปกรณ์ ผ่านปุ่มได้ครับ
ถ้าไปกระจุกที่จอหมด แล้วเป็นภาษาอังกฤษอีก
เวลาเกิดปัญหานี่ ผมคงเป็นห่วงมาก

คันที่แม่ผมใช้คือ V40 กับ Mazda 2
คันเล็ก ขับง่าย มีปุ่มกดครับ

ถ้าตามโจทย์ ผมคงเลือก cross ให้แม่ครับ
ดูจะมีโอกาสมีปัญหาน้อยสุด

อิงจากแม่ผม หลัง ๆ ก็ไม่อยากให้แม่ขับรถแล้ว
เคยขับรถตามแม่ รู้สึกว่ามันมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุ
โดยเฉพาะกับจักรยานยนต์ ถ้าเกิดอุบัติเหตุมา
แม่ผมคงจัดการไม่ไหวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2022, 15:08:53 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 15:15:30 »
ศูนย์นิสสัน มีปัญหามักทำงานไม่จบครับ
คนรู้จักเอาเราไปซ่อม แค่ปัญหาแอร์ไม่เย็น เปลี่ยนโน้นนี่นั่น หมดทุกอย่างแล้วก็ไม่หายครับ สุดท้ายขาย แล้วไปออกโตโยต้า

แต่ถ้าชอบ หรือสามารถวิ่งไปหาศูนย์หลายๆที่เพื่อจบงานได้ ก็โอเคครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 15:40:59 »
ผมว่าการขับขี่ในเมือง Kick น่าเหมาะสมที่สุดแล้วนะครับ
คันเล็กๆ อัตราเร่งดี ประหยัดน้ำมัน
แล้วเจ้าของรถชอบด้วยก็น่าจะลงตัวดี

ส่วนศูนย์นิสสันผมไม่มีข้อมูลเลย
ถ้าใช้งานเป็น 10 ปีผมยังไว้ใจ Toyota มากกว่า แถมเป็นเบนซินด้วยยิ่งไว้ใจได้

ผญที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ ถ้าไม่เข้าศูนย์ที่ไว้ใจได้ ก็ต้องมีคนช่วยดูแลนะครับ
ถ้าเรื่องการดูแลง่าย ผมก็ว่า toyota ครับ สบายใจสุด
ถ้าก่อนที่พ่อผมจะเสีย คงเชียร์ให้แม่ใช้ kicks เต็มที่ครับ
แต่เพิ่งมาเสียกระทันหัน เลยไม่มีใครช่วยดูรถเท่าไรครับ

3 ตัวเลือกนี้ ผมมั่นใจ(ถ้าเป็นแม่ผมนะ) ผมจะจบที่ Cross 1.8 เบนซิน ตัวเลือกเดียวเลย

สบายใจ มั่นใจได้ การบำรุงรักษาไม่ต้องห่วง ปัญหาไม่จุ๊กจิก ใช้งานยาวๆ
ถ้าส่วนตัวผม ผมก็เลือก cross 1.8 ครับ ด้วยระบบที่ง่ายๆ ไม่ซับซ้อน
แม้ว่าระบบความปลอดภัย ความทันสมัย kicks ดูแล้ว จะคุ้มค่าตามราคามากกว่า

ผู้สูงอายุตัด cx3 ทิ้งเลยครับ มันเป็นรถวัยรุ่น
การขับขี่ถ้าไม่ชอบคือเกลียดเลย

ขับในเมืองเยอะๆ ก็ kicks ได้เรื่องประหยัด

ขับน้อย cross ได้ความใหญ่ความทนด้วยครับ

ตัวเลือกหลักๆ น่าจะเหลือ kicks ไม่ก็ cross 1.8 ครับ

ขออนุญาตตอบแบบตรงไปตรงมา ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดนะครับ ผมว่าท่านอาจจะขับไหวอีกไม่กี่ปี (ไม่ต่างกับพ่อแม่ผม)

kicks เองก็น่าจะยังพอได้ครับ 5 ปี อุ่นใจได้ 10 ปีอาจจะหวั่นๆหน่อย หากท่านชอบหน้าตา ขับขี่ นั่ง แล้วไม่ติดอะไร ผมว่าก็เลือกได้ครับ
จริงครับ ผมว่าถ้าอายุถึง 70 ก็คงไม่อยากให้ขับมากแล้วครับ
ตอนนี้ถ้าแกชอบคันไหนมากที่สุด ก็อาจจะตามใจแกครับ แต่คอยบอกเหตุผลสนับสนุน

จริงๆ พาท่านไปลุกนั่งดูก่อนครับ   CX3   ผมสูง 172 ไม่รู้สึกว่ามันแคบในฐานะคนขับนะครับ
CROSS วันที่ไปลองผมขับ ECOSPORT ไป  กลับรู้สึกว่า CROSS เล็กกว่า ECOSPORT อีก 

เซลล์หลายคนสามารถเอารถมาให้ลองที่บ้านได้ครับ      มาสด้านี่มีรถวิ่งมาถึงหน้าบ้านแน่นอน   

แต่ผมจะตัด Kick ก่อนครับ   ผมว่าให้ผู้สูงอายุใช้อย่าไปเลือกอะไรที่ระบบซับซ้อนมาก  เกิดปัญหาขึ้นมาการซ่อม การวิเคราะห์มันใช้เวลามากกว่า ICE มากครับ 

ถ้าเลือก kicks ผมก็กลัวตรงที่มันดูซับซ้อนกว่ารถที่แกเคยขับมามากครับ
อารมณ์แบบรถมันผิดยุคกันมากๆ เลยครับ

ไม่รู้ว่า มองรุ่น Top ของแต่ละตัวเลือกเลย หรือ เลือกในงบแค่ไหน

รถคันเก่า อายุ 20 ปี คิดว่าระบบต่างๆน่าจะมีแบบ โล่งๆเลย คุณแม่น่าจะถนัดแบบนั้นแล้ว

ทีนี้มาว่ากันด้วยรถเจนใหม่ที่เป็นตัวเลือก ในงบ 9แสน(จาก Kick VL)  และได้ option แบบคุ้มค่า แบบกล้องรอบคัน เซ็นเซอร์ต่างๆที่ช่วยในการขับขี่สำหรับผู้สุงอายุ ก็คงมีแต่ Kick กับ CX3 เท่านั้นแหละที่มีให้

ส่วน cross นั่น ราคาทะลุ แถม option ที่ได้ห่วยสุดและเครื่องก็อืดสุด ความประหยัดก็ไม่ได้ดีกว่า CX3 เลย ดังนั้น cross อาจจะดูคุ้มค่าน้อยสุด

แต่เห็นบอกคุณแม่ชอบ Kick ก็จบง่ายครับ รถดีคุ้มค่ากว่า Cross เยอะ อย่าไปคิดถึงราคาขายต่ออะไรมากมายครับ เราซื้อรถดีๆให้คุณแม่ใช้ ประโยชน์ตรงนั้นคุ้มค่ากว่าเยอะ
ถ้ามองด้านความปลอดภัย ระบบช่วยเหลือต่างๆ
kicks คุ้มค่าในด้านราคามากที่สุดครับ แต่ไม่รู้ว่าถ้าใช้งานจริงๆ
ด้วยรถคันเดิมที่ใช้มาตลอด มันไม่มีอะไรเลยครับ  ;D
กลัวว่า แม่จะรำคาญพวกระบบนู่นนี่นั่นเหมือนกัน

อายุ 65 ถ้าไม่ได้ชำนาญระบบ touch screening มาก
ผมอยากให้เลือกรถที่คุมอุปกรณ์ ผ่านปุ่มได้ครับ
ถ้าไปกระจุกที่จอหมด แล้วเป็นภาษาอังกฤษอีก
เวลาเกิดปัญหานี่ ผมคงเป็นห่วงมาก

คันที่แม่ผมใช้คือ V40 กับ Mazda 2
คันเล็ก ขับง่าย มีปุ่มกดครับ

ถ้าตามโจทย์ ผมคงเลือก cross ให้แม่ครับ
ดูจะมีโอกาสมีปัญหาน้อยสุด

อิงจากแม่ผม หลัง ๆ ก็ไม่อยากให้แม่ขับรถแล้ว
เคยขับรถตามแม่ รู้สึกว่ามันมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุ
โดยเฉพาะกับจักรยานยนต์ ถ้าเกิดอุบัติเหตุมา
แม่ผมคงจัดการไม่ไหวครับ

พวกระบบ touchscreen อาจจะไม่ใช่ปัญหาเท่าไรครับ
ปัจจุบันแม่ติด ipad มากกว่าผมอีกครับ วันๆเล่นแต่เกมส์  ;D
แต่ก็เข้าใจว่าระบบ touchscreen ในรถยนต์ มันไม่ลื่นเหมือน โทรศัพท์ หรือ tablet แน่ๆ
ซึ่งถ้ามีพวกปุ่มต่างๆ ที่คุ้นเคย ส่วนตัวผมว่าก็โอเคกว่าทัชล้วนๆ อย่างเดียวเหมือนกัน

ศูนย์นิสสัน มีปัญหามักทำงานไม่จบครับ
คนรู้จักเอาเราไปซ่อม แค่ปัญหาแอร์ไม่เย็น เปลี่ยนโน้นนี่นั่น หมดทุกอย่างแล้วก็ไม่หายครับ สุดท้ายขาย แล้วไปออกโตโยต้า

แต่ถ้าชอบ หรือสามารถวิ่งไปหาศูนย์หลายๆที่เพื่อจบงานได้ ก็โอเคครับ
เรื่องบริการหลังการขาย ยังไงก็ไว้ใจ toyota มากกว่า nissan จริงๆ ครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 16:31:33 »
โจทย์เดียวกับผมเป๊ะเลยครับ แม่อายุเท่ากันอีกต่างหาก55

ส่วนตัวถ้าเป็นผมคงเช่าkicksให้ลองขับซัก3วัน ดูว่าไชอบจริงๆมั้ย งงกับระบบมั้ย

ถ้ายังชอบอยู่ก็ซื้อkicksครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 18:45:50 »
โจทย์นี้ผมจิ้มcrossแบบไม่คิดเลย
Mazda nissan นี่ความน่าเชื่อใจผมให้น้อยกว่าพี่โตเยอะมาก ถึงส่วนตัวจะไม่ซื้อพี่โต แต่เอาแบบเป็นกลางรถที่ผู้สูงอายุใช้ผมเลือกรถที่ปัญหาน้อยไม่จุกจิกก่อน

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 21:35:13 »
โจทย์นี้น่าจะครอสครับ เห็น อ. ที่มหาลัย สว. หลายท่านใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 23:39:34 »
พ่อผม 74 ปีแล้ว ยังขับ Jazz ทุกวันเลย แต่แน่นอน ความเร็วในการตัดสินใจ ไม่เหมือนตอนสมัยผมเด็กๆแล้วล่ะ แต่ไม่เกะกะชาวบ้านแน่นอน

ผมเชียร์ Cross / HR-V นะ ผมว่า 2 ค่ายนี้ศูนย์บริการค่อนข้างไว้ใจได้ครับ

Nissan นี่ หุหุ ถ้าดวงตก เจอรถรวน แก้ไม่จบ ปวดหัวกับศูนย์มากๆ หรือต้องเคลม หลายแห่งเคลมยากมาก

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 00:05:58 »
ถ้าใน 3 ตัวเลือกนี้ ผมว่า Corolla cross ดูจะเหมาะสมสุด
เพราะ CX3 กับ Kicks มันออกแนววัยรุ่น ช่วงล่างแน่นๆ ทัศนวิสัยด้านหลังจะทึบๆหน่อย
และถ้าบอกว่าขนของด้วย Corolla cross น่าจะใส่ได้เยอะกว่าพอสมควร 

แต่ถ้านอกจาก 3 รุ่นนี้ ผมจะนึกถึง Subaru Forester
คันโปร่งๆ กระจกบานใหญ่ๆ ช่วงล่างนิ่ม ตำแหน่งนั่งสูง คุณแม่อาจจะชอบ
แต่ขับในเมืองกินน้ำมันมวากกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2022, 00:09:06 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 00:13:50 »
Cross เหมาะสมที่สุดครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 08:18:03 »
Cross 1.8 เบนซิล
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 09:02:26 »
โจทย์เดียวกับผมเป๊ะเลยครับ แม่อายุเท่ากันอีกต่างหาก55

ส่วนตัวถ้าเป็นผมคงเช่าkicksให้ลองขับซัก3วัน ดูว่าไชอบจริงๆมั้ย งงกับระบบมั้ย

ถ้ายังชอบอยู่ก็ซื้อkicksครับ
บังเอิญเลยครับ 555
เช่าขับเป็นไอเดียที่ดีครับ เดี๋ยวผมเสนอแม่บ้าง

โจทย์นี้ผมจิ้มcrossแบบไม่คิดเลย
Mazda nissan นี่ความน่าเชื่อใจผมให้น้อยกว่าพี่โตเยอะมาก ถึงส่วนตัวจะไม่ซื้อพี่โต แต่เอาแบบเป็นกลางรถที่ผู้สูงอายุใช้ผมเลือกรถที่ปัญหาน้อยไม่จุกจิกก่อน
ถ้ามองด้าน reliability สำหรับรถใช้งาน ผมก็ว่าพี่โตไว้ใจได้สุดจริงๆ ครับ

โจทย์นี้น่าจะครอสครับ เห็น อ. ที่มหาลัย สว. หลายท่านใช้อยู่ครับ
ผมก็เห็นผญ รุ่นคุณแม่นิยมใช้กันจริงครับ

พ่อผม 74 ปีแล้ว ยังขับ Jazz ทุกวันเลย แต่แน่นอน ความเร็วในการตัดสินใจ ไม่เหมือนตอนสมัยผมเด็กๆแล้วล่ะ แต่ไม่เกะกะชาวบ้านแน่นอน

ผมเชียร์ Cross / HR-V นะ ผมว่า 2 ค่ายนี้ศูนย์บริการค่อนข้างไว้ใจได้ครับ

Nissan นี่ หุหุ ถ้าดวงตก เจอรถรวน แก้ไม่จบ ปวดหัวกับศูนย์มากๆ หรือต้องเคลม หลายแห่งเคลมยากมาก
แถวบ้านนี่ศูนย์ toyota , honda รายล้อมครับ
ส่วน nissan นี่หาไม่เจอเลย  :'(

ถ้าใน 3 ตัวเลือกนี้ ผมว่า Corolla cross ดูจะเหมาะสมสุด
เพราะ CX3 กับ Kicks มันออกแนววัยรุ่น ช่วงล่างแน่นๆ ทัศนวิสัยด้านหลังจะทึบๆหน่อย
และถ้าบอกว่าขนของด้วย Corolla cross น่าจะใส่ได้เยอะกว่าพอสมควร 

แต่ถ้านอกจาก 3 รุ่นนี้ ผมจะนึกถึง Subaru Forester
คันโปร่งๆ กระจกบานใหญ่ๆ ช่วงล่างนิ่ม ตำแหน่งนั่งสูง คุณแม่อาจจะชอบ
แต่ขับในเมืองกินน้ำมันมวากกก
พูดถึง Forester คันนี้แม่ผมชอบสุดครับ 5555
แต่คันมันใหญ่+กินน้ำมันมากที่สุด เลยตัดทิ้งไปเลย

Cross เหมาะสมที่สุดครับ
ตอนนี้พยายามชี้เป้าไปที่ cross แล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 09:10:39 »
Cross อีกเสียง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 15:54:53 »
ไปลองเช่าขับดูสัก 3 วัน ที่บ้านเรา สว.ไปลอง EP มา ติดใจมากอัตราเร่ง ความสูง เสียตรงไม่ใช่ประตูสไลค์ ถ้า เคสนี้เชียร์ Kicks  เทียบกับสว.ที่บ้าน ไม่น่าปรับตัวยาก

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 19:51:21 »
รถคันเก่า 20 ปี นี่ toyota หรือไหมครับ

Corolla cross 1.8 +ใส่ประตูท้ายไฟฟ้าจากร้านข้างนอกเพิ่ม ยกเว้นจะขยับไปรุ่น Premium แต่ราคาก็ไป 1,094,000 บาท
กลัวไป Kick เวลาสงสัยอะไรต่างๆ คุณแม่จะโทรถามคุณไม่หยุด ยกเว้นถ้าคุณใช้ Kick ก็อีกเรื่อง
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2022, 09:11:50 »
ไปลองเช่าขับดูสัก 3 วัน ที่บ้านเรา สว.ไปลอง EP มา ติดใจมากอัตราเร่ง ความสูง เสียตรงไม่ใช่ประตูสไลค์ ถ้า เคสนี้เชียร์ Kicks  เทียบกับสว.ที่บ้าน ไม่น่าปรับตัวยาก
Kicks กลัวแค่อย่างเดียว พวกระบบต่างๆ ครับ
แล้วแม่ผมเป็นประเภทขับอย่างเดียวจริงๆ

รถคันเก่า 20 ปี นี่ toyota หรือไหมครับ

Corolla cross 1.8 +ใส่ประตูท้ายไฟฟ้าจากร้านข้างนอกเพิ่ม ยกเว้นจะขยับไปรุ่น Premium แต่ราคาก็ไป 1,094,000 บาท
กลัวไป Kick เวลาสงสัยอะไรต่างๆ คุณแม่จะโทรถามคุณไม่หยุด ยกเว้นถ้าคุณใช้ Kick ก็อีกเรื่อง

คันเก่าเป็น isuzu cameo ครับ เก่ามาก 555
ซึ่งถ้าแม่เลือก Kicks ผมก็คิดเหมือนคุณเลยครับ ได้โทรถามผมบ่อยๆ แหง  :-X

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2022, 15:22:56 »
โจทย์นี้ CROSS เบนซินครับ
ความไว้เนื้อเชื่อใจ ซ่อมบำรุงสะดวก อึดๆทนๆ

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2022, 15:47:22 »
ของผมคุณแม่ไม่ชอบ Cross เพราะเบาะหลังแคบกว่า EcoSport ที่ที่บ้านมีอยู่คันหนึ่ง แอบประหลาดใจเหมือนกัน แต่มันแคบกว่าจริง ๆ ส่วน Kicks เบาะหลังชันนั่งไม่สบาย เลยลองไปศูนย์ Hyundai ไปดูเครต้า ปรากฏว่าคุณแม่ชอบมากที่สุด ช่วงล่างนุ่ม ไม่โยน ภายในกว้าง นั่งสบาย ไม่อึดอัดแบบ Cross ส่วน HR-V ที่ตัดไปเพราะเบาะหลังนั่ง 3 คนลำบาก เสียดายติดที่ตรงนี้ครับ

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 08:24:12 »
ฟันธงได้ทันทีครับ  แม่ชอบคันไหนซื้อคันนั้นครับ

cross  ดีสารพัด   แม่ไม่ชอบ  คุณจะซื้อมา  ให้แม่ใช้ อย่างไม่ชอบเหรอ *คิดถึงตัวคุณซื้อรถที่ไม่ชอบมาใข้รึเปล่า
บอกเลยว่าทุกครั้งที่คุณนั่งในรถ พร้อมแม่  เค้าจะบ่นถึง kick ให้คุณฟังทุกครั้ง ดีอย่างโน้น ถูกใจอย่างนี้
ได้cross มาใช้ มันไม่ถูกใจ อย่างโน้น อย่างนี้  (การบ่นอาจรวมถึงบนโต๊ะ อาหารอีกด้วย)

ถามว่า kick  ถ้าใช้งานแล้วมีปัญหา ก็ค่อยแก้กันไป  ถ้าโชคร้ายเป็นปัญหาแบบ 1ในหมื่น ก็ค่อยว่าอีกที

โชคดีครับ