ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าว!! ตำรวจ เริ่มใช้ระบบตัดคะแนน ดีเดย์ 9 ม.ค.66  (อ่าน 2632 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2022, 17:06:37 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
Re: ข่าว!! ตำรวจ เริ่มใช้ระบบตัดคะแนน ดีเดย์ 9 ม.ค.66
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 17:24:21 »
ฝันที่เป็นจริง...รอดูครับว่าจะบังคับใช้ได้จริงแค่ไหน

ออฟไลน์ sukhontha

Re: ข่าว!! ตำรวจ เริ่มใช้ระบบตัดคะแนน ดีเดย์ 9 ม.ค.66
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 17:39:52 »
กฎ-ระเบียบ มีมากมาย   แต่ไม่เคยทำได้เกินเดือนสักอย่าง...

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 18:01:56 »
ตำรวจ ขนส่ง แถลงข่าวเอาหน้าไปงั๊นแหละครับ

ไม่เคยบังคับใช้กฎหมายอย่างจริงจัง

การวางของเพื่อจองที่จอดบนถนน ไม่ต้องไปดูไกลๆ ใกล้ สน.นั่นแหละ จองกันเพียบ รถตำรวจยังไม่กล้าไปจอดเลย

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 20:00:34 »
ไร้สาระ ทำไม่ได้จริง ขับรถมาเป็นสิบปี โดนเรียกตรวจใบขับขี่ครั้งเดียว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 20:03:18 »
คำถามคือ ปกติยังแทบไม่จับอยู่แล้วคะแนนมันก็ไม่หายหรอกครับ
จับอยู่ข้อหาเดียวคือความเร็ว นอกนั้นปล่อยเละเทะเหมือนเดิม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 20:12:41 »
เอาตรงๆ ทุกวันนี้เห็นตำรวจจับแต่ความเร็ว ซึ่งไม่เคยโดนจับเลย เพราะไม่ขับเร็วมานานมากแล้ว แต่เจอใบสั่งตามมาบ้านทุกรอบ คำถามคือมาตรฐานอยู่ตรงไหน กล้องแถวไชโยนี่บวกความเร็วจากgpsไปอีก6km/hr อีก แต่รถก็ความคลาดเคลื่อนประมาณนั้รอยู่แล้ว เลยไม่เข้าใจว่าตัวเลขที่ส่งใาที่บ้านนี่มโนมาจากไหน
ทั้งๆที่ใช้pilot assitทั้งทาง จะไปขับเกินตรงไหน
เอาแค่ตำรวจมีมาตรฐานตรงนี้ให้ได้ก่อนค่อยมาจับความเร็วนะ ส่วนที่เห็นควันดำมล้อเกินซุ้มล้อ ท่อดัง ก็ไม่เห็นจะจับจริง
????

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 20:17:17 »
คิดว่าไม่น่าช่วยอะไรได้

ใครทำผิด ยึดรถเลย ไม่ให้ขับต่อ ดีสุดคนกลัว แบบนี้ใครจะไปกลัว ผมยังไม่กลัวเลย 5555

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 20:34:05 »
สงสัยว่า กรณีที่ไม่ได้ขับรถของตัวเอง หรือรถจดทะเบียนเป็นชื่อคนอื่น

แล้วไปทำความผิด สมมติว่าฝ่าไฟแดงหรือขับเร็วโดนใบสั่งส่งไปตามที่อยู่

อย่างนี้ใครจะโดนหักคะแนน? แล้วระบบจะรู้ได้ยังไงว่าใครเป็นคนขับ (ระบบคงเป็นแบบอัตโนมัติ)

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 22:53:59 »
ตอนนี้แทบไม่เห็นจะทำงานเลยครับ  พวกขับผิดกฏเพียบ

เอาง่ายๆ แค่เมาแล้วขับชนคนตายยังแค่รอลงอาญา  กระจอกชิหายครับ  ใครจะไปกลัว

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 23:11:07 »
จำได้ว่าเมื่อก็เคยมีระบบตัดคะแนน แล้วอยู่ๆก็เงียบหายไป
เอาจริงๆนอกจาก ตำรวจที่ตามจับรถยนจอดตรงป้ายรถเมล์ กับยืนต้องจับคนเปลี่ยยเลนเส้นทึบบนเส้นวิภาวดี ก้อไม่เห็นจะมีจับอะไรเพิ่ม คนส่วนใหญ่กลัวกล้องมากกว่า

ออนไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 00:14:47 »
บอกเลย ไร้สาระ ทุกวันนี้ก็ไม่เห็นจะจับ ซึ่งหน้าก็ไม่จับ วันๆเขียนแต่ใบสั่งจอดในที่ห้าม > ทั้งที่มันไม่ก่อให้เกิดอันตราย และกล้องถ่ายแต่เส้นทึบไร้สาระ แต่อีย้อนศร หมวกไมใ่ใส่ ขี่บนทางเท้า แม่งไม่เห็ฯจะทำอะไร ระบบคะแนนจะ pool ไว้ที่ Server ไหน ค่าบำรุงรักษา บลาๆ

ไม่กลัวเลยสักนิด

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 09:36:15 »
ทำเป็นเข้ม ทำเป็นขึงขัง สุดท้ายก็ดากเหมือนเดิม
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออนไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 09:55:57 »
ถ้าจัดการมอไซค์ย้อนศรให้ได้จริง ให้มันโดนวันละ 2 คะแนนอาทิตย์เดียวถนนโล่งแน่นอน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 09:57:34 »
ทุกวันนี้เห็นจับแค่ขับรถเร็วเกินกำหนด พวกไม่มีป้ายก็ยังเห็นขับกันว่อน
เมาแล้วขับ ดักจับตามใกล้ร้านเหล้า พอได้ยอดคนตามเป้าก็พาไปโรงเชือด ใครมีเงินจ่าย 5-6000 บาทก็ออกมาได้

อันนี้ผมพูดถึงยามแถวหมู่บ้านนะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับกระทู้แต่อย่างใด!!!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Depart

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 11:32:25 »
สงสัยว่า กรณีที่ไม่ได้ขับรถของตัวเอง หรือรถจดทะเบียนเป็นชื่อคนอื่น

แล้วไปทำความผิด สมมติว่าฝ่าไฟแดงหรือขับเร็วโดนใบสั่งส่งไปตามที่อยู่

อย่างนี้ใครจะโดนหักคะแนน? แล้วระบบจะรู้ได้ยังไงว่าใครเป็นคนขับ (ระบบคงเป็นแบบอัตโนมัติ)

ผมว่าถ้าเป็นแบบที่ว่ามา  ยังไงก็เจ้าของรถโดนครับ  อ้างอิงตามป้ายทะเบียนเป็นหลัก

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 14:54:49 »
 8) 8) 8)......ภาษาจีนว่า " เจียะ ป้า บ่ สื่อ " แปลว่า  กินอิ่มแล้ว ไม่มีอะไรจะทำ !
แค่ มอไซล์ทั้งไม่หยุดรอไฟ กับมอไซล์วิ่ง/เลี้ยวฝ่าไฟแดง ร้อยละเก้าสิบเปอร์เซ็นต์ ต่อหน้าต่อตาสีกากี ที่ยืนดูตาปริ๊บๆ กับมอไซล์วิ่งย้อนศร ก็ยังขี้เกียจจับ!  ดังนั้นระเบียบใหม่ก็เป็นความฝันของนายพลสี่ดาวเงินย่านปทุมวันไปก่อน ตอนนี้จ่าเฉยหัวร่อจนพุงแข็งระบมแล้ว  :-X

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 15:33:26 »
ดูหิวเงิน ร้อนเงินนะ เห็นจะทำแต่เรื่องไม่เปลืองตัว ไม่เหนื่อยแรง ให้เขาใส่พานให้

เก่งจริง ดีจริง ออกมาจับ มายืนเฝ้าดูเลย ใอ้ที่ทำผิดกฎ เบียดเบียนชาวบ้าน คนเขาเห็นก็

สรรเสิญ เออ ตำรวจขยันนะ ดีนะ มาดูแลชาวบ้าน แต่แบบนี้มันไม่ใช่ ชาวบ้านที่เดือด

ร้อนก็ยังเดือดร้อน รถสาธาณณะ สิบล้อ หกล้อ เลวๆ มันก็ยังทำอยู่เดิมๆ เพราะ ตร.ไม่จับ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 16:00:10 »
ถ้าทำได้จริง ก็ดีครับ
โดยเฉพาะพวกแทรกปานเลน กับวิ่งไหล่ทาง ขอกล้องประจำจุดนี้เลย + ปรับแพงๆ ด้วย เดือนเดียวคืนทุน
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 19:55:48 »
ป้ายทะเบียนหลังไม่ติดยังปล่อยผ่านกันเต็มถนน แล้วจะมาตัดคะแนน ใบขับขี่ไม่เคยเห็นตรวจ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 22:01:33 »

ผมนี่เลย เข้าตามเคสนี้เด๊ะเลย กล่าวคือ ผมซื้อรถตามโครงการรถคันแรก ก้เลยจดทะเบียนเป็นชื่อพ่ออายุแปดสิบกว่า ดังนั้น เวลาได้รับใบสั่งส่งมาบ้านก้เปนชื่อพ่อ ไม่ใช่ชื่อผม แถมพ่อก้ขับรถไม่เป็น ผมก้เลยรอดตัวไป😏

ออฟไลน์ หมูป่า

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2022, 12:20:38 »
วิธีที่ตัดแต้มแล้วได้ผลคือการเรียกตรวจรถทำผิดกฎให้บ่อย ด้วยรถสายตรวจที่ตระเวนไปทั่วเมือง จะได้มีโอกาสจับพวกที่โดนตัดแต้มจนยึดใบขับขี่ได้เยอะๆ

ประเทศไทยนิยมใช้รถสายตรวจน้อยมาก แถมออกตรวจไม่เคยเรียกรถผิดกฎตรวจเลย เห็นรถตำรวจบนถนนทุกวันนี้ 10 คันจะเอาไปใช้นำขบวนซะ 8 คัน ใน ตจว.มีบ้างโดยตำรวจทางหลวง แต่เน้นผิดจุด ไปเน้นที่รถบรรทุกมากเกินไป ดังนั้นการตัดแต้มจนถึงเพิกถอนใบขับขี่จะไม่มีความหมายเลย และเชื่อว่าทุกวันนี้ขับรถโดยไม่มีใบขับขี่ก็เป็นเรื่องปกติ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2022, 07:25:39 »
เอาตรงๆ ทุกวันนี้เห็นตำรวจจับแต่ความเร็ว ซึ่งไม่เคยโดนจับเลย เพราะไม่ขับเร็วมานานมากแล้ว แต่เจอใบสั่งตามมาบ้านทุกรอบ คำถามคือมาตรฐานอยู่ตรงไหน กล้องแถวไชโยนี่บวกความเร็วจากgpsไปอีก6km/hr อีก แต่รถก็ความคลาดเคลื่อนประมาณนั้รอยู่แล้ว เลยไม่เข้าใจว่าตัวเลขที่ส่งใาที่บ้านนี่มโนมาจากไหน
ทั้งๆที่ใช้pilot assitทั้งทาง จะไปขับเกินตรงไหน
เอาแค่ตำรวจมีมาตรฐานตรงนี้ให้ได้ก่อนค่อยมาจับความเร็วนะ ส่วนที่เห็นควันดำมล้อเกินซุ้มล้อ ท่อดัง ก็ไม่เห็นจะจับจริง
????
GPS ก็คลาดเคลื่อนครับ บางทีอยู่สัญญาณดาวเทียม ต้นไม้ เมฆ สภาพอากาศ หรือถ้าคุณขับรถซิกแซก ระยะการจับGPS บางตัวก็ไม่แม่นยำ
เอาจริงๆกล้อง ตร.จะแม่นกว่าGPS ด้วยซ้ำไป เพราะตั้งที่จุด A - B ระยะfix ตัวจับสัญญาณไม่เคลื่อนที่ ผิดกับGPS
ผมใช้GPS บนไมล์จักรยาน วิ่งที่เดียวกันรอบสนามสุวรรณภูมิ ระยะแต่ละวันไม่เท่ากันเป๊ะหรอกครับ
ถ้าคุณวิ่งพอดีกับ Limit โอกาสโดนสูงมาก ถ้าผ่อนลง 3-5กม.ก็จบ อย่างแถวไชโยผมก็ไม่เคยโดนนะ
พูดในแง่หลักการและอุปกรณ์นะครับ เพราะเห็นหลายๆคนยึดว่า GPS จะแม่นยำเสมอ อย่าง HLM Jimmyเองก็เคยพูดว่าถ้าคุณจะเอา GPS ที่แม่นยำจริงๆต้องไปหาเกรดทหาร การวัดGPS ของHLM คือการหาเครื่องมือที่พอเทียบค่ากลางให้รถทุกคันได้เท่านั้นเอง
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2022, 09:53:13 »
วิธีที่ตัดแต้มแล้วได้ผลคือการเรียกตรวจรถทำผิดกฎให้บ่อย ด้วยรถสายตรวจที่ตระเวนไปทั่วเมือง จะได้มีโอกาสจับพวกที่โดนตัดแต้มจนยึดใบขับขี่ได้เยอะๆ

ประเทศไทยนิยมใช้รถสายตรวจน้อยมาก แถมออกตรวจไม่เคยเรียกรถผิดกฎตรวจเลย เห็นรถตำรวจบนถนนทุกวันนี้ 10 คันจะเอาไปใช้นำขบวนซะ 8 คัน ใน ตจว.มีบ้างโดยตำรวจทางหลวง แต่เน้นผิดจุด ไปเน้นที่รถบรรทุกมากเกินไป ดังนั้นการตัดแต้มจนถึงเพิกถอนใบขับขี่จะไม่มีความหมายเลย และเชื่อว่าทุกวันนี้ขับรถโดยไม่มีใบขับขี่ก็เป็นเรื่องปกติ

เห็นด้วยครับ ขับตวจ หรือพวก Motorway เจอแต่สายตรวจ ตามจับรถบรรทุก
รถส่วนบุคคลที่วิ่งเกินลิมิต หรือแช่ขวา ยาวๆ พี่แกไม่เคยเรียกเลย ควรจะมีมาตรการเชิงรุกมากกว่านี้ ถ้าจะจับแต่รถบรรทุก ไม่ต้องเช่า Camry/Accord มาก็ได้

????
GPS ก็คลาดเคลื่อนครับ บางทีอยู่สัญญาณดาวเทียม ต้นไม้ เมฆ สภาพอากาศ หรือถ้าคุณขับรถซิกแซก ระยะการจับGPS บางตัวก็ไม่แม่นยำ
เอาจริงๆกล้อง ตร.จะแม่นกว่าGPS ด้วยซ้ำไป เพราะตั้งที่จุด A - B ระยะfix ตัวจับสัญญาณไม่เคลื่อนที่ ผิดกับGPS
ผมใช้GPS บนไมล์จักรยาน วิ่งที่เดียวกันรอบสนามสุวรรณภูมิ ระยะแต่ละวันไม่เท่ากันเป๊ะหรอกครับ
ถ้าคุณวิ่งพอดีกับ Limit โอกาสโดนสูงมาก ถ้าผ่อนลง 3-5กม.ก็จบ อย่างแถวไชโยผมก็ไม่เคยโดนนะ
พูดในแง่หลักการและอุปกรณ์นะครับ เพราะเห็นหลายๆคนยึดว่า GPS จะแม่นยำเสมอ อย่าง HLM Jimmyเองก็เคยพูดว่าถ้าคุณจะเอา GPS ที่แม่นยำจริงๆต้องไปหาเกรดทหาร การวัดGPS ของHLM คือการหาเครื่องมือที่พอเทียบค่ากลางให้รถทุกคันได้เท่านั้นเอง

ปรกติรถส่วนใหญ่ไมล์น่าจะโชว์ความเร็วเกินจริงอยู่แล้ว ไมล์ 100 วิ่งจริง 90-100 ส่วนกล้องจับก็คิดว่าน่าจะบอกความเร็วให้อยู่แล้ว
ที่เจอบ่อยๆ คือ ชอบตั้งกล้องไว้ตรงจุดที่ไม่ความตั้ง พวก ทางลงเนิน ลงสะพานที่ถ้าวิ่งที่ SpeedLimit มามันจะเกินช่วงนั้น
กับอีกอย่างคือวิ่งมา 100 เจอโซนชุมชน ที่อยู๋ดีๆ Limit 60 ถ้าตั้งจับ ยังไงก็โดนกันถ้วนหน้า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2022, 07:58:45 »
การบังคับใช้เป็นเรื่องสำคัญมากๆ เช่นเดียวกับใช้กับทุกคนอย่างเท่าเทียมกันด้วย

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2022, 13:12:43 »

ผมนี่เลย เข้าตามเคสนี้เด๊ะเลย กล่าวคือ ผมซื้อรถตามโครงการรถคันแรก ก้เลยจดทะเบียนเป็นชื่อพ่ออายุแปดสิบกว่า ดังนั้น เวลาได้รับใบสั่งส่งมาบ้านก้เปนชื่อพ่อ ไม่ใช่ชื่อผม แถมพ่อก้ขับรถไม่เป็น ผมก้เลยรอดตัวไป😏

ยังสงสัยคนที่ออกรถ ทำกิจการ คนเดียวมีชื่อเป็นเจ้าของหลายๆคัน จะเอาคะเเนที่ไหนให้ตัด

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2022, 13:36:20 »
บ้านเมืองเรามีตำรวจจราจรด้วยรึ ?

ออกกฏไปก็เท่านั้น ผู้จรวจสอบ ผู้บังคับใช้ กลัวแดดร้อน กลัวเปียดฝน

ออกมาเพิ่มอีกเยอะๆ ก็ไม่ศักดิ์สิทธิ์ใดๆ