ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครคิดจะซื้อteslaในช่วงเปิดตัวมั้ยครับ  (อ่าน 4442 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ด้วยteslaกำลังจะเข้าไทย และราคาน่าสนใจมากจริงๆเชื่อว่ามีหลายคนแพลนจะซื้อในเร็วๆนี้

ส่วนตัวผมสนใจก็จริง โอเคว่าเรื่องเทคโนโลยี เรื่องซอฟแวร์ดีกว่ารถไฟฟ้าจีนเยอะ แต่ก็คิดว่ามีเรื่องน่ากังวลอยู่หลายเรื่องเพราะเป็นยี่ห้อใหม่(ในไทย) หลักๆก็คือการซ่อมบำรุงถ้าเสีย

1.ศูนย์จะมีมากน้อยแค่ไหน และช่างศูนย์จะมีความรู้แค่ไหน ถ้าเสียขึ้นมาในส่วนของซอฟแวร์และระบบขับเคลื่อน คิดว่าช่างที่เคยมีโอกาสเจอปัญหาและซ่อมรถไฟฟ้าจริงๆในไทยน่าจะน้อยมาก

2.ถ้าประสบอุบัติเหตุ ชน อะไหล่มีสต็อคมั้ย รออะไหล่นานขนาดไหน และอู่ที่พร้อมซ่อมมีมากน้อยขนาดไหน

อยากรู้ว่าคนที่คิดจะซื้อเลยคิดยังไงกับข้อกังวลเหล่านี้ครับ

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
Re: มีใครคิดจะซื้อteslaในช่วงเปิดตัวมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 10:31:07 »
มีแน่นอนครับขนาดนำเข้ามาแพงๆยังมีคนซื้อเลย เอาง่ายๆรถจีนนำเข้ามาขายยอดจองยังถล่มเลย คนที่พร้อมเสี่ยงในประเทศยังมีอยู่เยอะผมกลับมองว่าดีซะอีกจะได้มีตัวเลือกเยอะๆ ไม่ใช่เอะอะเจ้าตลาดอย่างดียว

ออฟไลน์ apinui

Re: มีใครคิดจะซื้อteslaในช่วงเปิดตัวมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 10:33:58 »
คนที่ซื้อเทสล่า ก่อนหน้านี้ บอกเลยว่า"เค้าไม่กังวล" เรื่องพวกนี้หรอกครับ

เพราะเค้าก็ซื้อผ่านเกรย์กันทั้งนั้น มีศูนย์เดียว ที่เดียว เต็มที่ก็ 2 -3 ที่ไม่เกิน การ service อะไหล่ ก็รู้ๆกัน เค้าไม่สต๊อกให้หรอก การซ่อมก็ปิดเป็นงานๆไป ซ่อมที รออะไหล่กัน 2-3 เดือนเค้าก็รอกันชิวๆ แถมประกันเต็มที่ก็แค่ 2 ปีหรือ 6หมื่นโล

รถหรู รถแพง supercar ที่เค้าเจาะตลาด "คนรวย" จริงๆลูกค้ากลุ่มนี้ไม่เรื่องมากเท่าตลาด Mass Market ที่มีความคาดหวังสูง บริการต้องดีประกันต้องยาว อะไหล่ต้องพร้อมเปลี่ยน ศูนย์ต้องเยอะ

และถ้า เทสล่าจะลงมาเล่นตลาด Mass ก็ต้องรอดูว่า เค้าจะรับมือกับความคาดหวังสูงของลูกค้ากลุ่มนี้ยังไง

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 10:52:07 »
บ้านผมแน่ๆแล้ว 3 Performance 1 คันกับ Y Long range 1 คัน กำเงินรอเลยครับ

ออฟไลน์ boost

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 11:24:41 »
จากสดBMมือสอง จะกลายเป็นเงินดาวน์ 3 PER ซะละมั๊ง ;D
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 11:26:33 »
มีมากมายครับ ซื้อก่อนเท่ก่อนครับ รับรองตามถนนเต็มทุกพื้นที่ครับ ของเขาดีจริง

ออฟไลน์ SpeedC

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 11:28:22 »
รถเกร์ ยังวิ่งกันเพียบ

รถ official ก็ไม่มีอะไรน่ากลัว

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 11:40:24 »
ผมกะรอสักปีก่อนครับ ถึงตอนนั้น 3 facelift น่าจะออกแล้ว และได้ดูการบริการ/ปัญหา/ซ่อมไปด้วยเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 12:34:57 »
รอดู คนยิ่งใช้เยอะยิ่งดี  ::)

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 12:47:22 »
ชอบมองดู tesla
แต่รถที่ใช้ยังใช้ได้ดี  คงยังไม่เปลี่ยนครับ
รอดูคนอื่นใช้ๆไปก่อน 

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 13:27:20 »
รอ3model changeจากจีนครับ
ราคาคือดีมาก มีของเล่นเยอะดีครับ
ราคาดีแบบนี้ซื้อมาใช้ไม่เสียหายครับ
แต่ตอนราคาเกรย์นำเข้าจากUKนี่ไม่โอเคครับ ราคาแบบนั้น ไปยุโรปแบบไม่คิดแม้แต่วิเดียวเลยการประกอบความหรูหราเทียบกันไม่ได้จริงๆ
แต่พอมาเปิดราคาประมาณนี้ต่อให้แพงกว่านี้สองแสนก็คุ้มครับ ส่วนเรื่องปัญหาอะไรนี่ไม่น่ากลัวครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 13:29:56 »
ผมให้ยอดจองระดับพันคัน เอาเป็นว่าถ้าอยากขับ Tesla​ ในราคาที่บ.แม่มาขายเอง คงต้องจองแบบไม่ต้องคิดเลย

คนที่พร้อมมาช่วยกันใช้มาช่วยกันทำให้รถ BEV และโครงสร้างพิ้นฐานพร้อมในเร็ววัน สำหรับคนที่ไม่พร้อมกันครับ
ปีหน้าเอาให้ BEV ลงถนนไทยได้ 2-3หมื่นคัน/ปี กันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2022, 13:32:53 โดย U9WS »

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 13:30:45 »
ผมแน่ๆ model y long range ก่อน 1 คันครับ

ถ้าไม่มีปัญหาอะไร model3 refresh มาจะซื้ออีกคัน

ออกตัวก่อนส่วนตัวผมยังไม่ชอบการขับขี่ของ tesla นะครับ ไม่ใช่ fanclub แต่มาราคานี้กับรถสเปคนี้คุ้มจริงๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 13:56:17 »
ผมกะรอสักปีก่อนครับ ถึงตอนนั้น 3 facelift น่าจะออกแล้ว และได้ดูการบริการ/ปัญหา/ซ่อมไปด้วยเลย

+1  ผมกำลังรอเทียบ c 40  bz4x  รอสองสามปี  แต่ใจไปแล้ว  กลัวแต่ร้อนหลังคาแก้วนี่แหละ 

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 14:26:32 »
เรื่องซ่อมตัวถัง ไม่มีอะไรน่ากังวล มีอู่ ทำได้ แบบสบายๆ รออะไหล่ไม่กี่วัน ก็ได้แล้ว แต่ราคาถูกแพงแค่ไหน คุณต้องยอมรับนะ เพราะค่าซ่อมมันไม่ได้ถูกแบบ nissan toyota แน่นอน
ที่น่าห่วงคือพวก battery และ ระบบข้างใน อันนี้ อย่าว่าแต่เราเลย ฝรั่งเองก็ซ่อมไม่ได้เช่นกัน จึงมีคลิปเผารถ เพราะแบตเสื่อม เจอ ราคาเข้าไป อ้วกแตก

ออฟไลน์ นัดวิด

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 14:45:41 »
ผมไม่คิดจะซื้อรถไฟฟ้า แต่ถ้ามาราคานี้จริง คงจัดไม่ช้าก็เร็ว 😅

ออฟไลน์ a.peerapong

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 15:01:23 »
จะรีบไปใหน ช้าๆได้พร้าเล่มงาม :D

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 18:12:33 »
ผมขอรอ 1 ปีครับ 3 performance

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 18:44:51 »
จากคนที่จอง bz4x ไปแล้วไม่มีวี่แววจะได้รถ ผมจะเพิ่มเงินไป model y long range ครับ
แต่กลัวจองแล้วรอรถข้ามปีอีกกระแสแรงมาก จากราคาลดลงมาจากรถเกย์เยอะมาก
อาจจะฟังดูเว่อ แต่กลุ่มคนรวยที่พร้อมซื้อทิ้งซื้อขว้างเหมือนเปลี่ยน iphone มีเยอะเลย :-\

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 19:05:05 »
เรื่องซ่อมตัวถัง ไม่มีอะไรน่ากังวล มีอู่ ทำได้ แบบสบายๆ รออะไหล่ไม่กี่วัน ก็ได้แล้ว แต่ราคาถูกแพงแค่ไหน คุณต้องยอมรับนะ เพราะค่าซ่อมมันไม่ได้ถูกแบบ nissan toyota แน่นอน
ที่น่าห่วงคือพวก battery และ ระบบข้างใน อันนี้ อย่าว่าแต่เราเลย ฝรั่งเองก็ซ่อมไม่ได้เช่นกัน จึงมีคลิปเผารถ เพราะแบตเสื่อม เจอ ราคาเข้าไป อ้วกแตก
เทสล้าหลังๆนี่น่าจะซ่อมยากกว่ารถแบรนด์อีกหน่อย เพราะมันปั๊มหัวมาเป็นชิ้นเดียวยันโคนเสาAเลย ผมยังคิดอยู่เลยถ้าชนมาคานยุบจะตัด ปะ เชื่อยังไง มีพาร์ทให้เบิกคานมั้ย

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 22:56:26 »
ราคาน่าสนใจครับ คนน่าจะสนใจกันเยอะ

แต่ถ้าเจอค่าประกันภัยปีละ1แสนถ้วนๆ เข้าไป ไม่รู้จะมีคนเปลี่ยนใจกันเยอะมั้ยนะคับ

หวังว่า ราคาประกันจะลดลง ถ้าบ.แม่มาเองนะคับ เผื่อจะได้กล้าลองคับ

รถคันปัจจุบัน เบี้ยปีละ 6 หมื่นกว่าๆ ยังเสียดายเลยคับ ไม่เคยได้ใช้สักครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2022, 22:57:58 โดย arya »

ออฟไลน์ Koolkoe

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 23:49:50 »
ถ้าเทสล่ามาราคาที่สื่อเก็งกันนะครับ
ตลาดแตกแน่นอน ผมว่าต้องรอรถเป็นปีแน่
ถ้าใครเล็งๆไว้ เทสล่าเปิดจอง ต้องกดจองเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2022, 23:52:36 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 23:53:33 »
ผมจองแน่ๆ 2 คัน  3 perf คันนึง Y longrange คันนึง
ผมว่าคิวยาวข้ามปีแน่ๆ ครับ กดๆ ไปก่อนได้เลย

ออฟไลน์ sapol

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2022, 08:38:12 »
ผมเตรียมขาย 330e f30 แล้วครับ ครบ 6 ปีพอดี เตรียม day 1 Model Y LR

ส่วน Model 3 ขอลองนั่งเบาะหลังคันจริงก่อน แล้วค่อยว่ากันครับ

ใบจอง Taycan ที่รอคิวมาครึ่งปีเริ่มหวั่นไหวแล้วด้วยครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2022, 10:18:32 »
เท่าที่อ่านมีคนพร้อมซื้อทันทีหลายคนเลย อยากสอบถามว่ากังวลเรื่องพวกนี้มั้ยครับ ถ้าไม่กังวลเพราะอะไรถึงไม่กังวล

1.ถ้าเสียขึ้นมาในส่วนของซอฟแวร์และระบบขับเคลื่อนจะซ่อมยากซ่อมนานมั้ยครับ เพราะคิดว่าช่างที่เคยมีโอกาสเจอปัญหาและซ่อมรถไฟฟ้าจริงๆในไทยน่าจะน้อยมาก

2.ถ้าประสบอุบัติเหตุ ชน อะไหล่มีสต็อคมั้ย รออะไหล่นานขนาดไหน และอู่ที่พร้อมซ่อมมีมากน้อยขนาดไหน ในเมื่อบ.เพิ่งเข้ามา นโยบายการสต็อคอะไหล่ การเบิกอะไหล่เป็นไงยังไม่มีใครรู้

ส่วนที่บอกก่อนหน้านี้มีรถเกรย์มาก่อนขอไม่นับนะครับ เพราะคนซื้อรถเกรย์ย่อมเข้าใจอยู่แล้วว่ารถมันนำเข้า ยังไงก็ซ่อมแพง ซ่อมยาก ซ่อมนาน เผลอๆซ่อมไม่จบ

ต่างกับการที่บริษัทแม่เข้ามาขายเองแบบmass อย่างน้อยafterserviceต้องดี อาจไม่ถึงขั้นถูก เร็ว ดีแบบรถตลาดญี่ปุ่นแต่ก็ไม่ควรไม่ด้อยไปกว่ารถยุโรปเจ้าตลาด

รถไฟฟ้าจีนก็ไม่นับ เพราะราคาต่างกัน ชื่อชั้นต่างกัน ความคาดหวังย่อมต่างกัน

ออฟไลน์ peanutbutter

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2022, 11:11:39 »
ปัจจุบันมีอู่ที่รับซ่อมรถเกรย์อยู่เข้าใจว่าเปลือกตัวถังเป็นอะลูมิเนียมต้องมีเครื่องมือและความชำนาญระดับนึง
อะไหล่พวกกันชน กระจัง ฝากะโปรง มีสต๊อกสั่งมารอพร้อมเปลี่ยน ซึ่งถ้าเป็นงานชนเบาก็มั่นใจได้ว่ามีรองรับ
และถ้าบริษัทแม่มาเองแบบนี้ก็น่าจะมั่นใจขึ้นไปอีกว่าอะไหล่ ชิ้นเล็ก ชิ้นน้อย ก็จะมีสต๊อกมากขึ้น ครอบคลุมขึ้น
แต่ข้อ 1. การแก้ปัญหา software, ระบบไฟฟ้า, ระบบแบตเตอรี่ ต้องให้เวลา และรอดูกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2022, 14:56:59 »
ผมว่าคนที่ซื้อเทสล่าตอนเปิดตัวเค้าไม่กังวลหรอกครับ
ส่วนใหญ่คือเป็นคันที่2-3ของบ้าน ส่งซ่อมก็มีคันอื่นที่บ้านสำรองใช่อยู่ดี
คราวนี้คือคนที่เล็งเทสล่ามานานละ แต่สู้ราคาเกรไม่ไหว มาราคานี้จริงคือไม่ต้องห่วง ส่งมอบให้ทันดีกว่า

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2022, 15:13:23 »
เทสล่าถ้าเขาบอกว่าพร้อมผมว่าก็ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ (แบรนด์จีนบางแบรนด์ยังน่าห่วงกว่าเยอะ) ที่บ้านก็อยากได้นะเทสล่าแต่จังหวะนี้น่าจะรอดูอีกสัก 2-3 ปีคงมีทางเลือกเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2022, 16:16:29 »
Wham baam Tesla cam

ชอบดูช่องนี้มากเลยครับ  สนุกดี  มีบอกราคาซ่อมTeslaเเต่ละเคสด้วย

ทำเอาให้กลายเป็นรถที่ควรอยู่ห่างๆไว้ถ้าต้อง อยู่บนถนนด้วยกัน

ด้วยความที่รอบคันมีเเต่ของไฮเทค  แถมมี#Hondabump อีก

Honda มักจะฝากรอยไว้บนกันชนของTeslaชัดเจนมาก เหมือนมีเเรงดึงดูดเเปลกๆ

อยากรู้ว่ามาเมืองไทยเเล้ว จะมีคลิปไปลงช่องนี้บ่อยมั้ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2022, 16:22:23 โดย Puitam »

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2022, 09:42:23 »
เทสล้าหลังๆนี่น่าจะซ่อมยากกว่ารถแบรนด์อีกหน่อย เพราะมันปั๊มหัวมาเป็นชิ้นเดียวยันโคนเสาAเลย ผมยังคิดอยู่เลยถ้าชนมาคานยุบจะตัด ปะ เชื่อยังไง มีพาร์ทให้เบิกคานมั้ย

มีอู่ซ่อมสบายครับ  ของ TKF ตัวถังมีครบๆเกือบทุกชิ้นแหละครับ
ถ้า model y ก็ไม่ได้ยาก ต่อให้ปั้มมาทั้งท้าย  ถ้ามีรถ donor เขาก็ตัดออกมาปะได้สบายครับ เมืองนอกทำเห็นกันอยู่