ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 3 ธันวาคม 2022  (อ่าน 1601 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid02mYyDHYR9fEMwnFtf2mPEzxG2doSxrAHpmSv8B2S1aPYJB7yTQhiS89fmF2ankqPBl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2022, 13:44:24 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
อยากทราบประวัติของ บางชัน เยนเนอเรล เอเซมบลี เคยผลิตรถรุ่นอะไรมาแล้วบ้างครับ เหมือนหรือแตกต่างกันยังไงกับ โรงงานตันจง ที่มาเลย์ครับ

แล้วแบบนี้ อรุณพลัส จะประกอบรถให้เจ้าไหนครับ

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
สอบถามรถมือสอง ดูเป็นมินิ ที่เป็นทรง suv คุ้นๆว่ามีเครื่องดีเซล ด้วย มันคือตัวไหน การขับขี่เป็นอย่างไร ใช้งานชีวิตประจำวัน ออกต่างจังหวัด บ่อยๆ ความทนทาน ความประหยัดเป็นอย่างไรบ้างครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำมั้ยครับ ในพิกัดเดียวกัน เช่น volvo BMW GLA Audi ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
เกิดดอะไรขึ้นกับ neta ที่อยู่ดีๆก็เปลี่ยนความร่วมมือครับ ส่วน BYD จะมีผลกระทบกับเรื่องของหุ้น more ไหมครับ

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์แบบธรรมดา แบบเปิดอ่าง แบบเปลี่ยนถาดเปลี่ยนกรองด้วย แบบฟอกเกียร์ หรือ Flushing แต่ละแบบมีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ พี่ๆแนะนำว่าควรจะใช้วิธีไหนดีครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ไม่มีคำถามแต่ขอเข้ามาเล่าความประทับใจครับ
เมื่อวานพาเพื่อนไปดู Forester MC ที่บูธซูบารุ ได้เจอคุณบาส ให้ข้อมูลละเอียดดีและตรงไปตรงมามากๆ
เพื่อนผมประทับใจมากเก็บ Forester ไว้เป็นชอยส์ต้นๆ เลยครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
รบกวนสอบทามทีมงานครับ
เห็นสื่อบางสื่อ รายงานว่า Tesla model 3 เปิดราคา 1.7X เป็นไปได้ที่ Ioniq5 จะเปิดใกล้เคียงกัน จาก 3 ตัวที่ราคาใกล้กัน Ioniq5/Bz4x/Tesla รบกวนช่วยเปรียบมวย ด้านการขับขี่/การดูแลระยะยาวบำรุงรักษา/คุณภาพงานประกอบ ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ Glazy

มีแพลนขับรถเที่ยวในญี่ปุ่นปีหน้า(มิ.ย.) อยากรู้ว่าCHRที่ไทยกับญี่ปุ่นต่างกันมั้ยครับ และCamry น่าลองเช่าขับดูมั้ยครับ ส่วนตัวมีขับไกลแบบหลัก400โลอยู่ เลยอยากได้รถที่สบายหน่อยและไม่สูงไปกว่าเซียนต้าที่เหยียบเต็มแล้วแซงรถบรรทุกไม่พ้น(แนะนำคันอื่นได้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2022, 14:05:50 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
อาทิตย์ที่ผ่านมาเห็นทาง Headlightmag คาดการณ์ราคา model Y ตัว standard range ต่ำกว่า 2 ล้าน

1) ทำไมการคาดการณ์แทงต่ำ ปกติเห็นพี่จิมมี่บอกราคาไม่ต่ำกว่า 2 ล้าน
2) ทำไมรุ่น LR กับ PF ถึง โดดไปสูงกว่า SR เยอะเลยครับ

ปล. ตอนนี้หลายสื่อแทงสวน แทงตามกันใหญ่ สนุกจัง

1. Kumho Ps71 suv คุณภาพการขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ เทียบกับยางติดรถเดิม BluerarthAE61
2. รถแทกซี่ในnew yorkคันสีเหลืองๆ ทำไมเขาถึงใช้ford เครื่องตั้ง4000cc ครับ และในตปท. รถแทกซี่เขาติดแก๊สหรือใช้พลังงานทางเลือกกันไหมครับ

suzuki ertiga 2019 ติตตั้งระบบcruise control ของตัวใหม่ได้มั้ยครับ เบิกศูนย์ได้เลยมั้ยครับ

ออฟไลน์ MrMecH

• **
ขออนุญาตสอบถามนะครับ

1) Suzuki Ciaz และ Suzuki Celerio จะมีโมเดลใหม่เข้ามาขายในบ้านเรามั้ยครับ ถ้าไม่จะมีรุ่นอะไรมาขายแทนในช่วง 2-3 ปีนี้

2) พวกรถยนต์กลุ่ม City Car นี่มีสิทธิสูญพันธ์มั้ยครับ เห็นหลังๆเริ่มเสื่อมความนิยมลงมีแค่เจ้าตลาดที่ยังคงขายต่อได้เรื่อยๆ ค่ายที่เหลือเห็นแซยิดลากขายไม่ก็ยกเลิกไลน์ผลิต

3) จะมี Full Review MG4 ของพี่จิมมี่มั้ยครับ อยากเห็นมุมมองของพี่จิมมี่กับรถรุ่นนี้บ้าง เพราะเห็นสื่อต่างประเทศชมกันไม่หยุดเลย

ปล. MG4 ได้พิสูจน์แล้วว่า MG เป็นรถอังกฤษ เพราะถ้าเป็นรถจีนคงไม่เอาเลข 4 (ซี้=ตาย) มาตั้งชื่อรุ่น  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2022, 15:27:03 โดย MrMecH »

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
สวัสดีครับ รบกวนถามเกี่ยวกับ Mazda 3 ครับ
Mazda Ultimate Care รับประกัน อะไหล่และค่าบำรุงรักษา 5 ปีนี้เหมือน BSI มั๊ยครับ เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ให้ด้วยมัีย
เหมือนอันนี้เป็นโปรแกรมใหม่เซลยังงๆ ว่าประกันอะไรบ้าง
แล้วก็ ผมไม่แน่ใจว่าคิดไปเองมั๊ยว่า Mazda 3 รุ่นนี้การขับขี่ลงตัวกว่า F30 320i

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2022, 15:29:10 โดย Impulse »

ออฟไลน์ polwath

- อยากทราบความเป็นมาของรถยี่ห้อ Fiat และ Chrysler ที่เคยทำตลาดในบ้านเราครับ แล้วเพราะอะไรที่ทำให้หายไปจากตลาดบ้านเราครับ

- โครงการที่ทาง Toyota จะเอารถบรรทุกเล็กขนาดเดียวกับ Suzuki Carry นั้น ตอนนี้มีความคืบหน้าหรืออัพเดตเพิ่มเติมไหมครับ แล้วคิดว่าจะมีรุ่นรถตู้ในขนาดเดียวกันมาขายในอนาคตไหม

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ สอบถามพี่บาสครับ ยาง yokohama x-AT 016 ที่ออกมาใหม่ กับ toyo at3 ที่ออกมาใหม่เหมือนกัน
 เทียบกับ yoko g015 แล้ว ยางชุดต่อไป ผมจะไปตัวไหนดีครับ ทางดำ80% แต่ทางออฟโรดคือเข้าไซท์งานหน้าฝน กับเที่ยว ลุย สไตล์ชะโงกทัวร์ครับ เพราะ คงไม่ไป bf ko2 เพราะราคาสูง คิดว่า เปลี่ยนยางญี่ปุ่น หลายรอบน่าจะคุ้มกว่าใช้ ko2 ลากยาว80,000กม ครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ kitti124

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ
เวลาไปห้างตอนเปิดประตูท้ายไฟฟ้า มันชอบชนด้านบนครับ เพราะว่าที่จอดรถในห้างไม่สูงเท่าไร ผมเลยปรับระดับลงมา ทีนี้ตอนใส่ของหัวผมชนตลอดเลยครับ ผมเลยปรับขึ้นไป สอบถามว่า ถ้าประตูท้ายชนบ่อยๆ จะเสียมั้ยครับ แล้วแก้ยังไงได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อาทิตย์นี้รบกวน 1 คำถามครับ

รถเด็จฯ เมีย เป็น Swift 2015 วิ่งไป 1.3 แสน กม. สภาพยังปกติ ไม่มีเสียหายอะไร แค่เริ่มเก่าและก๊อกแก๊กๆ ตามจุดต่างๆ ตามอายุ แต่เห็นเริ่มมีรถไฟฟ้าจากจีนเข้ามาให้เลือกมากขึ้นเรื่อยๆ เลยสนใจจะเปลี่ยนไปลองบ้าง มีคำถามครับว่าระยะยาว ค่ายไหนน่าเล่น ค่าไหนน่าเลี่ยง เพราะเห็นตอนนี้มีบางค่าย ทรงเริ่มมาไม่ค่อยดี รออะไหล่นานบ้าง แพงบ้าง คนเข้าออกบ่อยบ้าง ทั้งๆ ที่ตอนเปิดตัว ดูยิ่งใหญ่อลังเชียว.... หรือยังไม่ควรไปยุ่งในช่วงนี้ ขับคันเก่าไปก่อนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2022, 15:10:37 โดย gidd009 »

ออฟไลน์ a.peerapong

ทำไมฮุนได ไอโอนิค 6 ถึงออกมาเร็วจังครับ เหมือนว่ารุ่น 5 เพิ่งออกมาไม่นาน บ้านเรายังไม่ทันขายด้วยซ้ำ...
อีกอย่างรุ่น 5 กับ 6 ทำไมแนวทางการออกแบบแตกต่างกันมาก เหมือนรถคนละซีรีย์ครับ

ออฟไลน์ boost

รถไฟฟ้าเจ้าญี่ปุ่นจะมีรุ่นสมรรถนะสูงแบบ TESLA ตัว Performance / PLAID ในสักก่อนปี 2025 ไหมครับ
คือสนใจ TESLA เพราะมีตัวแรงน้องๆซุปเปอร์คาร์ ในราคารถ Premium compact ทั้งๆที่ใจยังไม่อยากไปจากรถญี่ปุ่นครับ
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ jojo79

Nissan Serena จะมาไทยมั้ยราคาน่าจะประมาณเท่าไรครับ
แล้ว Volvo XC40 EV MY23 ที่ยุโรปเพิ่มแบตที่ไทยปีหน้าจะได้ด้วยมั้ยครับ