ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่จิมหรือผุ้รู้เรืองยางครับ  (อ่าน 2523 ครั้ง)

ออฟไลน์ qx2222

• Newbie
  • *
ถามพี่จิมหรือผุ้รู้เรืองยางครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 18:17:28 »
ขับนิววีออสอยู่ออกต่างจังหวัดบ่อยรุ้สึกขับแล้วไม่ค่อยมั่นใจเพื่อนแนะนำให้เปลี่ยนยางเดิม185/60เป็น 195/50 จะทำให้ขับระยะทางไกลดีจริงป่าวครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ถามพี่จิมหรือผุ้รู้เรืองยางครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 21:19:02 »
ระยะทางไกลไม่เกี่ยวหรอกครับ แต่ช่วยด้านการทรงตัวเมื่อมีการใช้ความเร็วหรือเข้าโค้งครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ถามพี่จิมหรือผุ้รู้เรืองยางครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:27:19 »
ต่างกันแค่นั้น ไม่ค่อยจะรู้สึกรู้สาอะไรเท่าไหร่ครับ

แต่ถ้าว่ากันตามหลักการแล้ว

ยางหน้ากว้าง จะให้การเกาะถนนบนพื้นแห้ง ดีขึ้น
แต่ ต้องแลกกับการรีดน้ำในทางลื่น ที่อาจจะไม่ทันเท่ากับยางหน้าแคบกว่า

อย่างไรก็ตาม ถ้าความต่าง เป็นเพียงแค่ 185 กับ 195 ก็ถือว่า ไม่ต่างไปกว่ากันมากนักครับ
เพราะหน้ายางที่สัมผัสกับพื้นผิวถนนจริงๆ ก็เพิ่มขึ้นแค่นิดเดียวเท่านั้นเ เอง
เพียงแต่ว่า ซีรีส์ ที่ต่ำลงจาก 60 เป็น 50 ก็ต้องดู ขนาดของกระทะล้อด้วย
ว่ายังใช้ของเดิมหรือไม่ และต้องดูด้วยว่า เป็นรถอะไร ติดซุ้มล้อหรือไม่
เพราะ ถ้าใช้ของเดิม อาจมีผลกับ ขนาดเส้นรอบวงของล้อ ซึ่งก็อาจมีส่วทำให้
มาตรวัดความเร็วเพี้ยนไปได้เหมือนกันนิดหน่อยครับ