ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา Koni กระบอกแดง กับ H-dive Euro  (อ่าน 1030 ครั้ง)

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
ปรึกษา Koni กระบอกแดง กับ H-dive Euro
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2022, 14:29:33 »
ปรึกษา Koni กระบอกแดง กับ H-dive Euro
ใส่ รถยุโรป เลือกอะไรดีครับ ไม่เน้นซิ่ง เน้นโดยสารครับ
Koni สปริงเดิมครับ H-dive มาทั้ง set  ทั้ง 2ตัวนี้ราคาพอๆกัน
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: ปรึกษา Koni กระบอกแดง กับ H-dive Euro
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2022, 14:55:37 »
แล้วแต่ความต้องการ และลักษณะการใช้งานด้วยละครับ

h drive เท่าที่เห็นมักจะเป็นแบบ สตรัทปรับเกลียว ที่ดีตรงปรับความสูงของรถขึ้นลงได้ตามใจชอบ ปรับความนิ่มความแข็งของโช้คได้แล้วแต่ชอบ สามารถเลือกเรทความแข็งสปริงใหม่ได้ (ถ้าเลือกเป็น ปรับเป็น) แต่ก็ต้องยอมรับว่าชุดทั่วไปที่ราคาหลักหมื่น อาจจะมีความแข็งที่เกินไปบ้าง เกิดไปต่างจังหวัดไกลๆโช้คแตกที่ไหน ก็อาจจะต้องวัดดวงกันว่า แถวนั้นช่างเขาถอดเปลี่ยนของพวกนี้เป็นไหม และมีอะไหล่แยกขายให้ไหม

koni กระบอกแดง เป็นโช้คแบบแทนของเดิม ที่ปรับอะไรๆข้างในมาให้ดีกว่าโช้คเดิมติดรถ ทำให้ขับดีกว่าเดิมในระดับนึง แต่จะไม่สุดของคนที่ชอบอะไรเยอะๆ อาจจะทางตรงดี เข้าโค้งดี แต่มุดซ้ายปาดขวา ก็จะย้วยๆหน่อย แต่เสียที่ไหน ถ้ามีให้เปลี่ยน ช่างทั่วไปก็ทำได้หมด

ลองๆเลือกดูครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: ปรึกษา Koni กระบอกแดง กับ H-dive Euro
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2022, 17:14:17 »
เรื่องโช้ค ถ้าคนไม่เคยลอง บอกได้คำเดียว ต้องไปลองนั่งครับ

ความชอบ ชอบความคาดหวัง หรือ ฟิลลิ่ง แต่ละคน มันไม่เหมือนกันจริงๆ

ไม่ได้ต้องการอะไรเพิ่มเติม ผมก็เน้นเดิมครับ

ถ้าเน้นคล้ายเดิม ก็ Koni แต่ถ้าแอบโหลด แอบซิ่ง มันจะไปทาง H-Drive ครับ

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2022, 17:23:12 »
จากประสบการณ์ส่วนตัวที่เคยใช้ทั้ง Koni กระบอกเหลือ กับ H drive Euro

ถ้ายังเน้นนุ่ม ไป Koni กับ สปริงเดิม (เกาะขึ้น)
ถ้าเน้นซึ่ง ปรับความสูงได้(ช่วยเรื่องความสวย) ไป H drive

ไม่ได้บอกว่า H drive แข็งนะครับ แต่ถ้าเทียบกับ Koni มันเลยดูแข็งกว่านิดนึง

ปล.ไม่ทราบรถอะไรครับ ผมมีขายนะมือสองสภาพ98% ใช้ไป 5,000 โล H drive Euro for Benz E Class W213 ใส่ CLS ได้ด้วย

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 13:23:55 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ไปลองใส่ Koni ก่อนครับ