ผู้เขียน หัวข้อ: ภรรยาจะไปจองรถที่งานพรุ่งนี้(11ธ.ค.)ที่งานMotor Expo แต่ผมยังมีข้อสงสัย!?  (อ่าน 3470 ครั้ง)

ออฟไลน์ tortor

• Newbie
  • *
ภรรยาชอบBMW X4 ส่วนผมสายนวัตกรรมจริงๆอยากลองใช้รถไฟฟ้า BMW iX แต่สุดท้ายตามใจภรรยา แต่ส่วนตัวมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1.BMW X4 xDrive20d M Sport lci สีBrooklyn Grey ต้องรอรถถึงกลางปีหน้าใช่ไหมครับ(เซลส์บอก)
2.พวกเราใช้BMW X1 ตั้งแต่ปี2014 ใช้มาถึงตอนนี้ร่วม 9ปี ที่ผ่านมาส่วนตัวผมรู้สึกผิดหวัง ที่ตอนนั้นเซลส์ไม่ได้บอก และเราไม่ได้หาข้อมูลเรื่องรถยุโรปเลย(ที่ผ่านมาใช้รถญี่ปุ่น) พอเราออกได้แค่ประมาณ1-2เดือน ตัวBMW X1 ALL Newก็มา ถามว่า ตัวที่ผมกับภรรยาจะไปจอง จะเปลี่ยนโฉมเร็วๆนี้หรือเปล่าครับ(เซลส์บอกอีก2-3ปี แต่ไม่อยากเชื่อเซลส์เท่าไหร่แล้ว แต่ไม่ตำหนิเซลส์นะครับ ผมพยายามจะเข้าใจการทำหน้าที่ แค่ไม่อยากเป็เหมือนเดิมอีก)
3.ผมเป็นคนคิดเล็กคิดน้อยเวลาดูสเปคเทคโนโลยีหรืออุปกรณืที่ใส่มาให้ ส่วนตัวก็พอใจนะครับ แต่ติดว่าทำไมไม่มี Wireless Car Charger และหน้าจอ ที่เซลส์พยายามอธิบายกับเราแบบนี้
3.1 จองตอนนี้ได้รถอีกทีกลางปี ถึงตอนนั้น ทั้งWireless Car Charger และหน้าจอ อาจจะได้ และจอก็อาจจะได้แบบใหม่คือจอยาว ซึ่งเซลส์เองก็ตอบไม่ได้ มันเลยทำให้ผมลังเลแทนภรรยา(แต่ภรรยาไม่ลังเล ใจเธอไปแล้ว) ทุกท่านพอจะมีข้อมูลไหม และมีอะไรแนะนำบ้าง
3.2 จริงๆแล้ว รถไฟฟ้าตอนนี้กับรถสันดาบ ทุกท่านคิดว่ายังไง และอยากให้ช่วยวิจารณ์  BMW X4 xDrive20d M Sport ให้หน่อยได้ไหมครับ เพราะหาดูรีวิวไม่มี มีแต่ของหลายปีที่แล้ว และที่มีตอนนี้ก็จะเป็นที่เซลส์เขาทำกัน เลยไม่เห็นสมรรถนะ และเทคโนโลยีที่เสริมเพิ่มเข้ามาให้กับราคาที่เพิ่มขึ้น แสนบาท ขอบคุณนะครับ ผมรอฟังทางYoutubeอยู่ ขอบคุณครับ ปล.พวกเราเป็นคนใช้รถนานไม่ค่อยเปลี่ยน(7-10ปี) เลยถามยาวหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2022, 16:56:33 โดย tortor »

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
1. เชือเซลล์ได้ระดับนึงครับ เพราะผมถามเรื่อง I4 มาก็รอรถไม่ต่ำกว่า 9 เดือนครับ
2. หมั่นตามข่าวสารรถยนต์เยอะๆในสื่อออนไลน์ครับจะไม่ตกเป็นเหยื่อเซลล์แบบนี้ แต่ก็ต้องเข้าใจมันคือหน้าที่เค้าที่ต้องระบายรถเก่าออก
3.1 ต้องรอ โฉมใหม่เลยครับ ถึงจะได้จอยาว
3.2 ผมว่าเครื่องมันเล็กไปเทียบกับขนาดตัวรถครับ และราคาแพงไปกับเครื่องตัวนี้ ถึงมันจะทนถึกและประหยัดน้ำมันก็เถอะ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
สิ่งหนึ่งที่คุณควรรู้คือ “เซลล์มีหน้าที่ขายรถให้ได้” ดังนั้น จะมีหลายๆ ครั้งที่เขาพยายาม จะคุย Sale talk ให้เราเปลี่ยนใจไปซื้อรถที่เขาอยากขาย ซึ่งโดยส่วนใหญ่ ก็คือ รถที่มีรถพร้อมส่ง

เมื่อ 2 วันก่อน ผมไปงาน Motor Expo เพื่อที่จะไปทดลองขับ+จอง “BMW iX3” แต่ระหว่างที่ลองรถ เซลล์พยายามหว่านล้อมให้พวกผมเลือก X3 30e เพราะออฟชั้นเยอะกว่า, ไม่ตัองวางแผนการเดินทาง และที่สำคัญที่สุดคือ มีรถพร้อมส่งทันที ต่างจาก iX3 ที่อาจต้องรอรถนานถึง Q3 2023

แต่สุดท้าย หลังจากที่ไปเดินงานถึง 3 วันติดกัน ผมกลับไปจบกับ Tesla จนได้

ออฟไลน์ V221

เพื่อนในBM Thailand บอกผมว่าตอนนี้เจอปัญหาChip shortage ดังนั้นคงจะโดนตัดออปชั่นและเพิ่มราคาด้วยนะครับ ขอบอก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Kanarath

ใช้รถยาวๆ7-10ปีผมว่าสันดาบล้วนก็ดีนะครับ
20d เครื่องที่พิสูจน์ตัวเองมานาน
แต่ส่วนตัวผมว่าถ้าจะอยู่ใน X4 ผมอยากได้เป็น 30d มากกว่าครับ

ถ้าจขกทอยากได้ iX เพราะแค่อยากลองรถไฟฟ้า ผมว่าใจร่มๆก่อนก็ได้
ยกเว้นว่าแน่แน่ว่าเราเหมาะกับไฟฟ้า

วันนึงผมก็คงไปไฟฟ้า รอ 530e ครบ5ปี เอาไปเปลี่ยนเป็นไฟฟ้าล้วน
ตอนนั้นคงขับไฟฟ้าได้แบบไม่ต้องแพลนอะไรเยอะครับ

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณทุกท่านและทางเว็บครับ ภรรยาผมใจเธอน่าไป BMW ไปแล้วละ วันก่อนที่ไปดูในงาน ก่อนจะตัดสินใจจะจองพรุ่งนี้(11ธ.ค.) ผมก็พยายามป้อนข้อมูลหลายๆค่ายๆ แต่เธอก็บอกว่า ถ้าผมอยากดูอะไรก็ไปดูเลย แต่เขาไม่ได้สนใจพวกนี้ ส่วนตัวผมเป็นพวกชอบและอยากลองนวัตกรรมใหม่ โดยเฉพาะรถไฟฟ้า ที่ฟังก์ชั่นมักจะให้มาแบบไม่กั๊กจริงๆ แต่ก็ไม่ซีเรียสมาก เพราะสุดท้ายถ้าภรรยาชอบผมก็ทนได้(555)

บ้านเราขับรถกันไม่เร็วครับ ไม่ใช่สายซิ่งสายแต่งหรือเน้นเครื่องแรง แค่อยากได้อะไรที่คิดว่าจะครบไม่น่าขาดก็ควรมีให้ อย่างชาร์จโทรศัพท์ไร้สาย ก็แปลกใจที่ไม่มี แถมเซลส์ก็พูดให้แอบมีความหวังบ้าง โดยเฉพาะจอใหม่(แต่เรื่องจอไม่คิดมาก เพราะรู้ว่ารถก็ออกมาสักพักแถมตัวนี้ก็LCI ด้วย) แต่ติดตรงที่ชาร์จไร้สายนี่ละครับ

แต่เรื่องเซลส์ ผมต้องบอกว่าพวกผมไม่ได้มีปัญหาอะไรกับเซลส์เลย เซลส์ดีเซลส์น่ารักครับ ซื้อกันมาตั้งแต่ BMW X1 และมันคงผิดที่ผมที่ตอนนั้นยังขับแต่รถญี่ปุ่น ไม่รู้เรื่องวงจรชีวิตของรถยุโรป(แต่ตอนนั้นผมก็แอบงอลเซลส์นะ)

จากคำตอบเพื่อนๆ ผมต้องขอขอบคุณอีกครั้ง ขอบคุณเว็บ จริงๆติดตามการรีวิวแทบทุกตัวของคุณ J!MMY เลย ชอบความตรงไปตรงมานี่ละ แต่เสียดายที่ไม่ได้อ่านมุมมองสิ่งที่ผมสงสัยจาก คุณ  J!MMY

สุดท้ายพรุ่งนี้ผมคงต้องพาภรรยาไปจองรถแล้ว ถ้าชาร์จไร้สายไม่ได้ติดตั้งมาให้ พอจะมีคำแนะนำให้ผมไปหาของอะไรยีาห้อไหนร้านไหนแนะนำกันมาได้นะครับ ผมจะวนมาอ่านเรื่อยๆจนพรุ่งนี้ที่จะไปวางเงินจองนะครับ หรือมีอะไรแนะนำอีกก็บอกเล่ากันมาได้เรื่อยๆนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kanarath

ตามใจเมียดีสุดครับ55 เมียมีความสุขชีวิตเราก็จะมีความสุขครับ

ส่วนตัวผมเฉยๆกับที่ชาร์จไร้สายนะครับ ทุกคันที่มีไม่เคยใช้เลยครับ มันช้ามากๆๆ
ขนาดกุญแจรถยังชาร์จไม่ค่อยจะเข้าเลยครับ ส่วนโทรศัพท์ผมนี่เสียบสายตลอด

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมไม่ค่อยชอบทรง X4 เท่าไหร่ ชอบทรง X3 หรือ X5 ไปเลย

iX วันนี้ไปแวะดูมา 4.9 ล้าน ผมว่า มันก็พอฟังได้ ออฟชั่นมา(เกือบครบ) แต่พอใช้งานครับ

ผมไม่ได้ถามเซลล์ว่า iX รอรถนานไหม แต่ถาม iX3 รอรถนานอยู่ เหมือนจะต้องหลังครึ่งปีหน้าไปแล้วด้วย

ส่วน Wireless Car Charger ผมเฉยๆ มากครับ ผมก็เสียบสายตลอด เพราะใช้ Apple CarPlay หรือต่อให้อยากได้ ผมขอเปลี่ยนออฟชั่นอย่างอื่นแลกกับ Wireless Charger ผมก็ยอมแลกครับ มันไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น แถมชาร์จช้าด้วย (เหมือนจะหาซื้อเพิ่มติดทีหลังได้นะ ถ้าอยากได้จริงๆ)

ด้วยความที่เป็น BMW ผมว่าไม่น่ากังวลอะไร ใช้ยาวๆ ได้เลย ยิ่งถ้า X4 น่าจะไม่ต้องกังวลอะไรแล้ว

แต่ iX อาจจะต้องเผื่อใจไว้บ้าง เพราะรถยังใหม่ เทคโนโลยียังใหม่(สำหรับ BMW) ทั้งที่อาจจะเคยทำ i3 ตัวเก่า มาก่อนหน้านี้ แต่ก็ไม่ได้จริงจังอะไร ยอดขายไม่ได้มี defect ก็ไม่รู้ ไม่ค่อยมีคนพูดถึงด้วย

ส่วนค่าบำรุงรักษา อันนี้ถ้าคิดจะเล่น BMW ก็น่าจะเข้าใจอยู่แล้ว

• Newbie
  • *
iX ถ้าผมจำไม่ผิดเซลส์บอกว่า ต้นปีหน้าน่าจะทยอยส่งได้ ในตัว iX40 นะครับ แต่ก็ไม่แน่ใจ เพราะจริงๆวันนั้นผมจะเชียร์ภรรยาให้เปลี่ยนใจเหมือนกัน แต่ภรรยาเหมือนมีธงอยู่แล้ว ประะกอบกับเจ้าสีเทานมนี่ละ ที่ภรรยาชอบมาก แถมเอาลูกมาอ้างด้วยว่าลูกก็เคยบอกว่าสวย จบเลยผมแบบว่าแพ้ทุกประตู

แสดงว่า option รถใหม่อาจจะมีการปรับเปลี่ยนได้อีกใช่ไหมครับ หากอ่านจากที่หลายๆท่านพูด และอ้างอิงจากเซลส์บอก ฮืมผมลืมบอกไป เซลส์ก็ยังย้ำด้วยว่า ถ้าในงานให้เท่าไหร่แค่ไหนแบบไหน อนาคตถ้ามีอะไรลดลงคงที่จองในงานก็จะไม่ลด แต่มีเพิ่มก็จะเพิ่มให้ ซึ่งอันนี้จริงๆผมก็ไม่เข้าใจอีก พรุ่งนี้(11ธ.ค.) ผมก็คงจะถามหใ้ละเอียดกว่านี้ แต่มันก็แปลกอีกว่า พอจะจอง พอไปลองนั่งทีไร คำถามที่มีข้อสงสัยที่มี มันมักจะลืมหรือหายไปหมดเลย

ปล.ถามผมตรงๆผมชอบ iX40 และก็อยากภาวนาให้ Mogel X ของ Tesla มาระหว่างรอรถ แต่ฟังคุณ J!MMY บอกในรายการตอนเย็นว่า ไม่มาแน่ๆ ผมก็ตัดใจแล้ว

ออฟไลน์ sapol

• Full Member
iX ผมเห็นเซลล์บางคนโพสต์ว่า พร้อมส่งมอบได้ภายในเดือน ธค นี้เลยครับ เผื่อจะเปลี่ยนใจคุณภรรยาได้ครับ ลองรอบสุดท้าย

• Newbie
  • *
ใจภรรยาผมไปแล้ว แต่คงจะไปลองนั่งกันอีกสักรอบครับ เสียดายไม่ได้มีรถให้ลอง อยากลองฟีลลิ่งขับ iX มาก เดี๋ยวจะลองถามเซลส์ดูครับ

ออฟไลน์ Royteane

รถที่เราไม่ชอบแต่เมียชอบ ปวดหัวน้อยกว่ารถที่เราชอบแล้วเมียไม่ชอบเสมอครับ

• Newbie
  • *
ดังคำพูด..."เมียชอบ ทุกอย่างจะดีเอง"

ออฟไลน์ jipja

• Newbie
  • *
กลับกันครับ ผมตั้งใจจะไปจอง X5 หรือ X6 พาภรรยากับลูกไปช่วยเลือก สรุปไปลองนั่งเบาะหลัง IX40
เรียบร้อยเลยครับ โดนตกไป รถมาน่าจะเดือนนี้ครับ นัดรับมอบได้เดือน มค. แต่ละศูนย์ยังน่าจะพอมีรถเหลืออยู่ไม่เยอะ
คงเหลือไม่กี่สีละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2022, 08:09:22 โดย jipja »

ออฟไลน์ SM.

ตามใจเมียดีสุดครับ55 เมียมีความสุขชีวิตเราก็จะมีความสุขครับ

ส่วนตัวผมเฉยๆกับที่ชาร์จไร้สายนะครับ ทุกคันที่มีไม่เคยใช้เลยครับ มันช้ามากๆๆ
ขนาดกุญแจรถยังชาร์จไม่ค่อยจะเข้าเลยครับ ส่วนโทรศัพท์ผมนี่เสียบสายตลอด

ออฟไลน์ HLRx

ผมพาเมียไปวันที่ 10 ศึกษา New series 3 มาอย่างดี
บังเอิญทางเข้าต้องผ่าน Volvo สรุปเมียไป V60 เฉยเลย

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา และกะเอามาเป็นรถหลักของบ้าน ใช้ยาวๆ ผมว่า X4 ก็น่าจะตอบโจทย์นะครับ ประหยัดน้ำมัน ใช้ง่าย ช่วงล่างดี แต่อาจไม่ปรุ๊ดปร๊าดมาก
เพราะถ้า iX 40 วิ่งได้แอบน้อยไปหน่อย วิ่งยาวๆต้องกะเผื่อชาร์ตทุกๆ 250-300 km. บางคนไม่ได้อยากพักนานขนาดนั้นครับ

ปล.แต่ถ้าเป็นผม ผมจะเลือก iX เพราะเบาะนุ่ม นั่งสบายกว่า X4 มาก ทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง รูปทรงก็ดูทันสมัยกว่า เทคโนโลยีต่างๆ ก็ได้ OS8 แล้ว ถ้าออก X4 ตอนนี้ ไม่เกิน  1 ปีครึ่ง ตกรุ่นตามการปรับ LCI แน่นอนครับ