ผู้เขียน หัวข้อ: C350e w205 ถ้าจอดไว้นาน โช้คถุงลมจะยุบตัวได้เองหรือครับ  (อ่าน 4239 ครั้ง)

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
C350e ถ้าจอดนานๆโช้คถุงลมจะยุบตัวได้เองหรือครับ และถ้าใช้รถมันจะขยับขึ้นมาเอง

เห็นช่างบอกแบบนี้ ไม่ทราบว่าจริงไหมครับ

ออฟไลน์ sharpux21

ช่างก่อสร้างเหรอครับที่ตอบมาแบบนี้

อาการนี้คือเกิดการรั่วของระบบช่วงล่างถุงลม   

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ถ้าจอดนานๆ เป็นสัปดาห์แล้วยุบลงทุกต้นอาจปรกติครับ
แต่ถ้าวันสองวันลงยุบต้นเดียวอันนี้รั่วแน่นอน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าไม่น่าจะยุบนะ เพราะมันเป็นระบบปิด (สระเป่าลม ไม่ปล่อยลมออก มันยังไม่ยุบเลย)

ถ้ายุบเอง เดาไว้ก่อนว่าซึม หรือ รั่ว ครับ

ออฟไลน์ Showbiz

จริงครับ แต่อย่าปล่อยให้ยุบแบบสุดแล้วไม่ได้ขับเลยนานๆ ถุงจะเสียครับ

ออฟไลน์ boogie2020

เพื่อนผมจับแปลงเป็นโช๊คปกติเรียบร้อย   ราคาเปลียนถุงลมเนี่ยสยองมาก
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
โช๊ค​ถุงลมไม่เหมาะกับสายจอด
ต้องใช้รถบ่อยๆ วิ่งให้กิโลเยอะแบบประกันกิโลหมดก่อนประกันระยะปี ใช้5ปีเปลี่ยนรถคุ้ม จะไฮบริด​/PHEV เล่นได้หมด

ถ้ามีตราดาวไว้ประดับบ้าน ใช้น้อยกล้วเสีย ปล่อยให้ประกันระยะปีหมดก่อนแต่กิโลไม่ถึงไหน จำเป็นต้องซื้อรุ่นช่วงล่างสปริง และอย่าเอาไฮบริด​/PHEV วิ่งน้อยไม่ค่อยชาจน์​แบตเสื่อมหมด แล้วกลายเป็นว่าทั้งเครื่องยนต์ เทอร์โบ ระบบไฟฟ้า ช่วงล่างถุงลมและส่วนควบจะมาให้เสียเงินหลังหมดปีประกันแล้ว ทั้งที่กิโลยังน้อยมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2022, 16:25:41 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Ruksadindan

โช๊ค​ถุงลมไม่เหมาะกับสายจอด
ต้องใช้รถบ่อยๆ วิ่งให้กิโลเยอะแบบประกันกิโลหมดก่อนประกันระยะปี ใช้5ปีเปลี่ยนรถคุ้ม จะไฮบริด​/PHEV เล่นได้หมด

ถ้ามีตราดาวไว้ประดับบ้าน ใช้น้อยกล้วเสีย ปล่อยให้ประกันระยะปีหมดก่อนแต่กิโลไม่ถึงไหน จำเป็นต้องซื้อรุ่นช่วงล่างสปริง และอย่าเอาไฮบริด​/PHEV วิ่งน้อยไม่ค่อยชาจน์​แบตเสื่อมหมด แล้วกลายเป็นว่าทั้งเครื่องยนต์ เทอร์โบ ระบบไฟฟ้า ช่วงล่างถุงลมและส่วนควบจะมาให้เสียเงินหลังหมดปีประกันแล้ว ทั้งที่กิโลยังน้อยมาก
ประดับที่แท้ทรู ช่วงล่างยุบสไตล์โหลดต่ำ อย่างน้อยล้างอย่างเดียวถือว่าล้างเครื่องประดับครับ

ออฟไลน์ sulvin

• Newbie
  • *
ใช้ E350e ขึ้นปีที่ 4 ปี เปลี่ยน ถุงลมไป 4 ลูกละครับ
โชคดีทำประกันเพิ่มไว้

ออฟไลน์ bungy

ใช้ E350e ขึ้นปีที่ 4 ปี เปลี่ยน ถุงลมไป 4 ลูกละครับ

วิ่งกี่กม แล้วครับ ถ้าหมดประกันจะขายมือ 2 เลยหรือเปล่าครับ

4 ลูกนี้ ทั้งล้อหน้า และ ล้อหลังใช่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

10 ปีก่อนก็เห็นอาการนี้จากคนรู้จัก รุ่น s คิดว่าแก้ไขไปแล้ว  ถ้ายังมีอีก  แสดงว่าโช้คแบบนี้เหมาะกับสายวิ่ง  เมื่อรถวิ่งโอริงจะขยับตัวตลอดเวลาทำให้ตายยาก  เมื่อในจอดนิ่งนานๆน้ำมันหล่อลื่นที่กั้นอยู่ระหว่างผนังกระบอกแห้งไป  ขยับตัวทีก็สีกหรอที(รุนแรง)  และรั่วในที่สุด

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....ผิดปกติครับ มี slow leak เมื่อสตาร์ทจะยกด้วย limit sw. self leveling มีอันตรายไหม หากจอดแค่ 2 ชั่วโมง รถเอียงเห็นชัดเจน รีบส่งซ่อมครับ หากจอด 2-3 เดือนมียุบเล็กน้อยก็โปรดรับทราบไว้ว่ารถคุณมี hydraulic slow leak ค่อยซ่อมเมื่อมีโอกาส :-X

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Volvo XC90 ถุงลม. ใช้มาเกือบ3ปี 4.5หมื่นโล ยังปรกติดีครับ. รถขับสบายมาก ถ้าเลือกได้ก็ยังเอาช่วงล่างถุงลมครับ. ความสบายมันคุ้มกับค่าใช้จ่ายที่มากกว่าโชคธรรมดาครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ V221

จากประสบการณ์ที่ใช้S Class ถุงลมมาตั้งแต่ W220 221 222 และAudi A8 D4 ก็เป็นถุงลม ขอบอกว่าถ้ารั่วก็เตรียมทำใจเคลมหรือเสียเงินได้เลย ปะเหมาะเคราะห์ดีอาจจะได้ใช้บริการรถสไลด์เพราะบางครั้งทรุดจนซุ้มติดล้อรถเลยเชียว แต่ส่วนใหญ่จะเอียงซึ่งวิ่งไปเข้าอู่ได้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ sulvin

• Newbie
  • *

วิ่งกี่กม แล้วครับ ถ้าหมดประกันจะขายมือ 2 เลยหรือเปล่าครับ

4 ลูกนี้ ทั้งล้อหน้า และ ล้อหลังใช่หรือเปล่าครับ

4 หมื่นโลครับ เปลี่ยนทั้งหน้าหลัง
คอมแอร์เปลี่ยน 2 รอบ
ทำประกันไว้ 8 ปี ก่อนหมดประกันคงขายก่อนครับ