ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของโซนาต้า2.0 SP (หลังจากได้อ่านFull รีวิวของTUCSON)  (อ่าน 3165 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
เรียนคุณจิมมี่

ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่เป็นแฟนของคุณจิมมี่ ติดตามหัวข้อรีวิวของคุณจิมมี่มาโดยตลอด จนตัดสินใจซื้อรถฮุนไดโซนาต้า ตามที่คุณจิมมี่ได้ทำรีวิวไว้
ล่าสุด พอได้อ่านFull รีวิวของทักษอร คันนี้ ซึ่งมีปัญหาเรื่องเสียงดังปุ๊กๆ ที่ช่วงล่างด้านหลัง มันทำให้ผมคิดถึงปัญหาช่วงล่างซึ่งมีเสียงลักษณะเช่นนี้เหมือนกันกับโซนาต้า 2.0 SPของผม

เรื่องของเรื่องก็คือว่า ...ตัวรถที่ซื้อไปใช้นั้น ดีแทบจะทุกอย่าง มามีปัญหาเรื่องเดียวคือเสียง......เสียงที่ว่านั้นมันดัง(คาดว่าน่าจะแบบเดียวกับของคุณจิมมี่)มาจากด้านหน้าฝั่งซ้าย
ซึ่งกีมีเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิคของฮุนได(ชื่อคุณพัสวี)ได้มาตรวจเช็คให้ถึง 2 ครั้ง จากการตรวจสอบนั้น คุณพัสวีได้แจ้งว่า มันเป็นเสียงปกติ ของรถรุ่นนี้ ผมจึงขอลองขับรถของคุณพัสวีที่เป็นรุ่น 2.0 EL แม๊กส์ขอบ16 ก็มีเสียงแบบเดียวกัน(คือดังปุ๊กๆๆๆๆๆที่ด้านหน้าซ้ายเท่านั้น ด้านขวาไม่ดัง!!) แต่เบากว่า คาดว่าน่าจะมาจาก ซีรีส์ของยาง+ขอบล้อที่เล็กกว่า แต่ก็ดังเหมือนกัน(มีเสียงที่ว่าเหมืนกัน) ...ซึ่งคุณพัสวีก็แจ้งว่า มันไม่มีผลกับการทรงตัวของรถ....ใช่ครับ มันไม่มีผลกับการทรงตัว......แต่มันมีผลทางด้านความรู้สึก....ความรำคาญเสียงที่ว่า....และผมก็อยากทราบว่าโซนาต้าทุกคันในเมืองไทย มีเสียงที่ว่านี้หรือไม่....

ผมจึงอยากเรียนถามคุณจิมมีว่า ตอนทำรีวิวนั้น มีเสียงที่ว่านี้หรือไม่ .....แล้วก็เรื่องวิทยุ ที่ปรับเสียงขึ้น 1 แต่ดังเกินไปนั้น ทางฮุนไดก็ได้เปลี่ยนเครื่องใหม่มาให้ผมแล้ว แต่ก็ยังเหมือนเดิม...แถมยังต้องออกแรง กดบดขยี้ที่หน้าจอทัชสกรีน มากขึ้นกว่าเดิมด้วยซ้ำไป......

ทุกๆวันนี้ ผมก็ยังใช้รถทุกวัน ก็พยายามจะไม่ไปเงี่ยหูฟังเสียงที่ว่า เครื่องเล่นDVDก็อยากจะเปลี่ยนยี่ห้อให้รู้แล้วรู้รอดไป แต่ไม่มีแบบบิวอิน ของฮุนไดโซนาต้ามาขายนี่สิ....

ขอขอบคุณพื้นที่ส่วนนี้ ที่ทำให้ผมได้ระบายปัญหาที่คับข้องใจนี้ ขอบคุณคุณจิมมี่ที่ทำรีวิวดีๆ ออกมาให้เพื่อนๆได้ศึกษาข้อมูลกัน  หวังว่าข้อความของผมนี้ จะได้รับคำตอบจากคุณจิมมี่บ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2010, 07:33:46 โดย Tonchompoo »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ปัญหาของโซนาต้า2.0 SP (หลังจากได้อ่านFull รีวิวของTUCSON)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:11:52 »
3 ปีมาแล้วแหะ....

ถ้าผมจะบอกว่า ผมจำไม่ได้จริงๆว่ามันมีเสียงหรือไม่ ก็อย่าได้ถือสาผมเลยนะครับ

อีกอย่างนึง รถในล็อตที่ลองขับ เป็นรถทดลองประกอบ Pre-Production

ซึ่งโดยปกติแล้ว ถ้าเมื่อใดที่ผมได้รับแจ้งจากทางผู้ผลิตว่า รถที่จะได้ลองขับ เป็นรถในลักษณะนี้
ผมจะ "ทำใจ" และปล่อยให้ทุกเสียงที่เกิดขึ้น ดังไปตามเรื่องของมัน อย่างมากสุดคือ แจ้งให้ผู้ผลิต
ทราบตอน คืนรถ ว่า เออ มีเสียงตรงนี้ๆๆ นะ คันขายจริง ไม่ควรมีนะ แล้วก็จบกันไปแค่นั้่น

คือบางที เสียงที่เกิดจากพวกบุช ยาง อะไรก็ตาม มันอาจมีเกิดขึ้นได้ เมื่อมีการใช้งานในระยะเลาที่ผ่านไปหนะครับ
ดังนั้น ผมกำลังคิดว่า รอเอาไว้ ให้เสียงมันดังมากๆ เข้า แล้วค่อยมาหาต้นกำเนิดของเสียง กันง่ายขึ้น
ว่ามันมาจากฝั่งไหน แล้วค่อยถอนรากถอนโคนันในภายหลังเลยดีกว่า

ส่วนนึงที่ ศูนย์ฯ ใดๆ ก็ตาม ไม่ค่อยอยากจะรีบแก้ เพราะว่า
1. อะไหล่ อาจจะยังไม่มี หรือถ้าสั่ง อาจจะต้องรอนาน หรือต้อง frieght มาเลย
2. ถ้าเปลี่ยนตัวปัญหาแล้ว จุดที่เชื่อมต่อกันกับตัวปัญหา อาจกลายเป็นผู้ก่อปัญหาใหม่ขึ้นมาได้ หลังจากใส่กลับเข้าไปแล้ว
3. ช่าง ซ่อมไม่เป็น..แต่ เคสของ Hyundai นี่ ผมไม่ห่วง เพราะ ศูนย์ฯ ที่ พหลโยธิน นี่ เขากางตำราซ่อม กัน ซึ่งถือเป็นเรื่องดี
คือเอาให้ชัวร์กันไปเลย

วิทยุ Built-in ตัวนี้ ผมปวดกบาลกับมันเหมือนในรีวิวนั่นละครับ
แต่ข้อดีของมันก็คือ ดูหนัง ตอนขับรถไปด้วยได้
ถ้าทนไม่ไหว แนะนำว่า ลองหา เครื่องเสียงข้างนอกดู และอาจจะจ้างให้เขาทำฝาครอบแบบที่ทำออกมารองรับ
เป็นพิเศษดู ซึ่งก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ ถ้าร้านเครื่องเสียง เขาทำออกมาดี

City ของผมตอนนี้ สปริง หลังซ้าย เริ่มดังเหมือนกันครับ เจอสาเหตุแล้วละ แต่ผมยังไม่มีเวลาเอาเข้าปให้ทาง Honda บางนา เขาจัดการให้
ซึ่งกำลังคิดว่า เดี๋ยวหลัง Motor Expo วันไหนผมเอารถ Honda มาลอง ก็คงจะเอา City ตัวเอง ไปทิ้งไว้ให้เขาทำเหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:15:07 โดย J!MMY »

• **
Re: ปัญหาของโซนาต้า2.0 SP (หลังจากได้อ่านFull รีวิวของTUCSON)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:29:46 »
ขอบคุณคุณจิมมี่มากครับ   สำหรับคำแนะนำดีๆ

ได้คำตอบรวดเร็วดีมากๆ    

เรื่องเสียงช่วงล่างที่ว่านั้น ก็คงต้องปล่อยให้เป็นไปตามที่คุณจิมมี่กล่าวไว้ และผมก็อุ่นใจเช่นกันครับที่ปัญหาของผม ได้รับการตอบสนองที่ดี และมีความพยายามที่จะแก้ไขปัญหา
ให้เสร็จไปได้ด้วยดี จากบริษัทฮุนได ซึ่งผมก็ประทับใจอยู่เช่นกัน....

ขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ(ผมอยู่จ.ขอนแก่นครับ)

ป.ล. ถ้าผู้ใช้โซนาต้าท่านใด ได้เข้ามาอ่านบทความนี้ แล้วเจอปัญหาคล้ายๆผม ก็ลองโพสไว้เพื่อที่จะได้รู้ว่า
มีรถยี่ห้อเดี่ยวกัน รุ่นเดียวกัน เจอปัญหาคล้ายๆ กัน จะได้ขอให้ผู้ผลิต ช่วยแก้ไขให้ ต่อไป....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:31:38 โดย Tonchompoo »

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 20:30:41 »
คุณจิมมี่ นี่มีแฟนเยอะจริงๆ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 13:04:40 »
คุณจิมมี่ นี่มีแฟนเยอะจริงๆ
คุณจิมมี่มี่แฟนเยอะขนาดนั้นเลยเหรอครับ