ผู้เขียน หัวข้อ: Altis minorchange ช่วงเดือนไหนของปีหน้าครับ  (อ่าน 2653 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnmayer1

• Newbie
  • *
Altis minorchange ช่วงเดือนไหนของปีหน้าครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2022, 08:28:58 »
ตามหัวข้อเลยครับ พอดีมีแผนใช้รถปีหน้า ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: Altis minorchange ช่วงเดือนไหนของปีหน้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2022, 09:59:04 »
ผมเห็นเว็ปม่วงมีคนโดน ยาริสซีดานมีปัญหาเดียวกับ ฮอนด้าคือน้องหนิมครับ เดี๋ยวนี้ยี่ห้อนี้ตกต่ำลดคุณภาพสินค้าลงครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: Altis minorchange ช่วงเดือนไหนของปีหน้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2022, 09:09:58 »
ผมเห็นเว็ปม่วงมีคนโดน ยาริสซีดานมีปัญหาเดียวกับ ฮอนด้าคือน้องหนิมครับ เดี๋ยวนี้ยี่ห้อนี้ตกต่ำลดคุณภาพสินค้าลงครับ

เอ่อ... สรุปง่ายไปมั้ยครับ??

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2022, 13:12:17 »
เค้าถาม เปิดตัวมะไหร่ ก็ตอบคำถาม...แบบนี้ ไปไหนก็ไปเหอะครับ เสียบรรยากาศ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2022, 00:36:52 »

เป็นกันหลายค่ายครับ เพราะลดกระบวนการชุบสีตัวถัง
คือ รุ่นใหม่ที่ลดต้นทุน ไม่ว่าจะ Honda Toyota Nissan Mitsubishi
เค้าจะ ลด ขั้นตอนการชุบสี บางรุ่น โครงตัวถังคนละสี กับ ภายนอกเลย
ต่างกับ สมัยก่อนที่ จะ จุ่มสี เดียวกันไปทั้ง ตัวถังเลย

ถ้าจะหา สนิมในรถ ผมหาเจอทุกคันครับไม่ยาก มันมี จุดซ่อนเร้นที่เค้าไม่พ่นสีเยอะแยะไป แค่เราไม่เห็น ไม่ใช่ว่ารถมันไม่มีสนิม
สุดท้าย ปัยหา สนิม มันก็ได้ทำให้ รถ สมรรถนะแย่ลง ถ้ามันไม่ได้ ผุ หรืออยู่ในจุดที่ ไม่เสี่ยงต่อการผุพัง หรือจุดอับสายตา

เพราะ ผมขับรถที่ ชนจน ตัวถังแหกเป็นสนิมมา 10 ปี มันก็ยังไม่ผุและบามไปไหนครับ
จุดที่จะผุได้คือ จุดที่เจอ ความชื้นและน้ำแช่ตลอดเวลา หากไม่ใช่จุดเหล่านี้ 10-20 ปีมันก็ไม่ผุและหัก จนขับไม่ได้ครับ

แต่ หลังๆ มานี่ ผมเห็น User นี่อาการหนัก
แค่เห็นคราบแดงๆ ก็ ตกอก ตกใจโอเวอร์ ยังกับรถมันหักขับกันไม่ได้ เป็นอาการหนักกันมากครับ
ยังไม่รวม พวกที่ ไปเกาะ กันชน แผงประตู หรืออะไรก็ตาม ที่เค้า คลุมปกปิดสายตาจากสนิม เพื่อหาสนิมมาโวยวาย อีก

ผมบอก เลย มาตราฐาน รถยนต์ ไม่ได้ห้ามมีสนิม
เหล้กที่ใช้ผลิตรถนะ เค้าทดสอบการกัดกร่อน มาแล้ว ว่าต้่อให้มันเป็นสนิมมันก็ไปได้ แตกเป็นชิ้นๆ มันก็แค่ เป็นสนิม
และห้ามไม่เกิดในจุดที่ มองเห็น ส่งผลต่อ ความรู้สึก และความสวยงามของรถ  ไม่ให้มองเห็น จากการใช้งานปกติ และไม่ผุกร่อน จนขับไม่ได้ จนผุกร่้อนและหัก ในอายุการใช้งาน

พุดไป ก็จะหาว่า อวยกันไปอีก แค่เอาความจริงมาพูด

รถผลิตจากเหล้ก คุณคิดว่า เค้า พ่นสีและชุบสนิม มา 100% ทุกๆจุดในรถ เหรอ
เป็นไปได้เหรอที่รถผลิตจากเหล็กเป็นส่วนประกอบ มันจะไม่มีโอกาสเกิดสนิม

หลังๆ เจอ ถามกันขนาด จานเบรคเป็น สนิมแบบนี้ เคลมได้ไหม เอาสิ เอา

สรุปอีกที

สนิมในรถสามารถมีได้ แต่ รถนั้น อยู่มนสภาพสวยงานเหมาะสม
ไม่ใช่ เป็นจนผุกร่อน
แต่ก็ไม่ใช่แค่เห็นคราบแดงๆ นิดๆ หน่อย โวยวานยังกับ รถมันหักหรือผุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2023, 10:10:41 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2022, 08:06:50 »
พี่ จขกท ที่ถามถึงเรื่องกำหนดการไมเนอร์เชนจ์
แต่กระทู้กลายเป็นเรื่องสนิมไปละ

เรื่องอัลติสไมเนอร์เชนจ์นี้ยังไม่มีข่าวเลยครับ
ถ้าจะมีปรับอะไรบ้างใน ีหน้าคงเป็นการปรับอุปกรณ์
เพราะตอนนี้ตลาดส่วนใหญ่เทไปทาง Cross มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2022, 22:08:16 »
พี่ จขกท ที่ถามถึงเรื่องกำหนดการไมเนอร์เชนจ์
แต่กระทู้กลายเป็นเรื่องสนิมไปละ

เรื่องอัลติสไมเนอร์เชนจ์นี้ยังไม่มีข่าวเลยครับ
ถ้าจะมีปรับอะไรบ้างใน ีหน้าคงเป็นการปรับอุปกรณ์
เพราะตอนนี้ตลาดส่วนใหญ่เทไปทาง Cross มากกว่าครับ
ตาคนนี้เค้าชอบออกทะเลครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023