ผู้เขียน หัวข้อ: GT86 เข้าศูนย์ Toyota ได้ทุกศูนย์เลยไหมครับ  (อ่าน 2777 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teezy350

• Newbie
  • *
GT86 เป็นเครื่องสูบนอน ของ Subaru ถ้าเป็นกรุงเทพก็พอไว้ใจได้ แต่โซนภาคใต้เขาจะทำได้ไหมครับ ขอความรู้เรื่อง เซอร์วิส GT86 กับศูนย์หน่อยครับ ขอบพระคุณครับ🙏

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: GT86 เข้าศูนย์ Toyota ได้ทุกศูนย์เลยไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2022, 10:32:32 »
งานเบื้องต้น ถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คเบรค พวกนี้ทำได้แหละ แต่ถ้าต้องเปลี่ยนอะไหล่ ต้องวิเคราะห์ปัญหา คงไม่รอด (กรองเครื่อง ใช้เบอร์ไหน เหมือน พี่ต้า หรือ พี่ซู)

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• Jr. Member
  • **
Re: GT86 เข้าศูนย์ Toyota ได้ทุกศูนย์เลยไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2022, 11:00:10 »
ถ้าศูนย์ใหญ่ๆ เข้าได้หมดครับ เพราะส่วนใหญ่หัวช่างจะถูกส่งไปอบรมแทบทุกรุ่นอยู่แล้วครับ ซ่อมทั่วไป เปลี่ยนอะไหล่พื้นฐานได้หมด
ถ้าหนักมากๆ แบบต้องแกะนู้นนี้นั้่นแล้วช่างไม่มั่นใจ ก็จะมีการรีโมทข้อมูล หรือ Video Call จาก TMT มาช่วยอยู่แล้ว ว่าต้องซ่อมตรงไหนแกะยังไง ช่างทำได้อยู่แล้ว
แต่ถ้าหนักสุดจริงๆ ไม่รู้ว่าอากาารเกิดจากตรงไหน TMT จะส่งคนมาดูให้ครับ จากคนเคยทำงานดีลเลอร์ภาคเหนือ แล้วตอนนั้นมีลูกค้าเอา Supra มาซ่อมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2022, 11:01:53 โดย แกงฮังเล »

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2022, 12:11:30 »
เช็คระยะปกติทำได้หมดละ   เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ของเหลว  เวลาเบิกอะไหล่โตโยต้ามีข้อดีคือลิ้งค์กับคอมพิวเตอร์ไปทั่วโลก  เปิดหาพาร์ทอะไหล่กับรถรุ่นนั้นได้เลย    อะไหล่จาก ตปท ก็รับสั่งหมด     แต่ถ้าตค้องวิเคราะห์การซ่อมก็ลำบากหน่อยเพราะขนาดรถใน ประเทศรุ่นตลาดที่ขายอยู่ก็โดนบ่นกันมาว่าช่างเป็นแต่เด็กฝึกงาน ช่างเก่ง  ๆ ออกไปเปิดอู่เองหมดแล้ว

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 10:29:11 »
เช็คระยะปกติทำได้หมดละ   เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ของเหลว  เวลาเบิกอะไหล่โตโยต้ามีข้อดีคือลิ้งค์กับคอมพิวเตอร์ไปทั่วโลก  เปิดหาพาร์ทอะไหล่กับรถรุ่นนั้นได้เลย    อะไหล่จาก ตปท ก็รับสั่งหมด     แต่ถ้าตค้องวิเคราะห์การซ่อมก็ลำบากหน่อยเพราะขนาดรถใน ประเทศรุ่นตลาดที่ขายอยู่ก็โดนบ่นกันมาว่าช่างเป็นแต่เด็กฝึกงาน ช่างเก่ง  ๆ ออกไปเปิดอู่เองหมดแล้ว

ถ้าแก้ไขปัญหารุ่นที่จำหน่ายในไทย จะมีคู่มือซ่อมให้ครับ พวกไฟฟ้า part อะไหล่ พวกนี้สั่งได้เลย

แต่ถ้ารุ่นที่ไม่ได้จำหน่ายในไทย ถ้ามีปัญหาเรื่องระบบไฟฟ้า ปวดหัวอย่างเดีย เผลอๆไม่รับแก้ด้วย