ผู้เขียน หัวข้อ: // สั้นๆ กับ Ford FIESTA 5 Door 1.4 4AT : แรงกว่าที่คิด และแดก กว่าที่คิด //  (อ่าน 40263 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
เห็นด้วยกับหลายท่านครับ ผมเจอแบบนี้หลายหน และถ้าไม่ได้มีคุณพ่อคุณแม่นั่งด้วย ก็จะแอบเบรคใส่ให้ตกใจเล่น แล้วอัดทิ้งหนีไปเลย

ปล. นิสัยไม่ดีเหมือนกัน ไม่ควรเอาอย่าง แต่บางครั้งเจอคนแบบนี้มันก็อดไม่ได้  ;D
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
วันนี้มีโอกาสเห็นเฟียสต้าทั้ง 4ประตู และ 5ประตู ในเวลาไล่เลี่ยกันครับ
5ประตู ท้ายสวยมากกกกกกกกก
4ประตู ท้ายแบบว่า เอ่อ....

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เห็นด้วยกับหลายท่านครับ ผมเจอแบบนี้หลายหน และถ้าไม่ได้มีคุณพ่อคุณแม่นั่งด้วย ก็จะแอบเบรคใส่ให้ตกใจเล่น แล้วอัดทิ้งหนีไปเลย

ปล. นิสัยไม่ดีเหมือนกัน ไม่ควรเอาอย่าง แต่บางครั้งเจอคนแบบนี้มันก็อดไม่ได้  ;D

ถ้าจะเบรคใส่เล่นๆ อย่ายกเท้าขวาจากคันเร่ง ให้เอาเท้าซ้ายเขี่ยแป้นเบรคเบาๆ
ถ้ายกเท้าขวามาเบรค บางทีเรากะไม่ถูกหรอก หากดันเป็นจังหวะที่ไอ้คันนั้นมันเร่งเครื่องบี้ชิดเข้ามา ซวย เสียเงิน ซ่อมรถครับ

แต่ถ้าเป็นไปได้ อย่าเลยครับ ผมว่าถ้าไปเจอพวกเลือดร้อน แถมพกอาวุธ มันจะตามยิงเราเอา เดี๋ยวนี้
ซื้อปืนง่ายราวกับซื้อทีวี ยิ่งมีคนในรถอยู่ด้วย ไม่คุ้ม

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ wic3350

• **
เคยเจอพวกขับรถขวางแบบกวนมากๆอยู่หลายครั้งครับ ปาดกันไปปาดกันมา ขับตามมาถึงหน้าบ้าน (แต่ผมไม่เข้าบ้านขับเลยไปจอดวินมอเตอร์ไซค์), แซงไปจอดดักไหล่ทางด้านหน้ากะจะเรียกมาคุย (แต่ผมไม่จอดด้วย มันเลยตามมาแกล้งปาดหน้า กระทืบเบรค ตั้งแต่แถวประจวบฯ ยันเพชรบุรีเลย) ผมถือคติว่า ไม่ใช่ถิ่นผม ผมไม่ลงจากรถเดี๋ยวเสียเปรียบ เปิดกระจกคุยพอ

โชคดีที่ผมยังไม่เจอพวกดุๆ แจกลูกตะกั่วให้ เดี๋ยวนี้พยายามใจเย็นลงเยอะล่ะครับ หลบได้หลบ ยอมได้ยอม ทนไม่ได้ก็แซง+กดแตรใส่ พอประมาณ แล้วไปให้พ้นๆอย่าไปตอแยงมัน แต่ถ้ามันยังเล่นไม่เลิกก็จัดซักชุดเอาแค่พอวัดใจ ไม่เน้นเสี่ยงตาย ถ้ามันบ้ากว่าก็ยอมครับ พยายามคิดว่าอย่าไปแลกกับมัน ไม่คุ้มหรอก อิอิ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เคยเจอ Camry ระยำๆ คันนึง เหมือนกัน ที่หัวหิน...

ตอนนั้น ขับ Honda Jazz คันสีขาว เพราะไปดู Honda Summer Fest เมื่อปี 2009
ไปด้วยกันกับน้องที่สนิทกัน

ผมจำเป็นต้องหักหลบออกมาจากเลนซ้าย เพราะมีรถจอดอยู่ข้างหน้าผม
พวกอยู่เลนขวา เล่นบทใจร้าย บีบแตรแช่ยาว ตัวเองก็ขับไม่เร็ว ยังจะกั๊กไม่ให้ผมออก คือจะไปก่อน
ไม่สนใจอะไรทั้งสิ้นว่างั้น? นั่งกันมาเต็มคันรถอีกต่างหาก ถ่อยมาก

พอมันแซงไปได้ ผมก็แค่ แต๊บไฟคืนไปทีนึง พวกเล่นเบรกกลาง พอผมจะแซง ก็ขับซิกแซกไปมา...
คือ ไม่รู้จะหาคำอะไรมาด่าดี รู้แต่ว่า มันจะกวนส้นตีน ผม

และผมเลือกที่จะไม่มีเรื่อง เพราะคิดว่า นี่เรามาเที่ยวกัน มาสนุก มามีความสุข

คืนนั้น รู้สึกดี ที่ตัวเอง ไม่มีปืน ไม่เช่นนั้น ก็คงหาทางไล่ยิงรถคันนั้น ตายยกคันเรียงตัว ไปแล้ว...
คือผมยอมติดคุก เพราะจะได้ เอาไอ้คนสันดานโฉดขั่วช้าดินสลาย พวกนี้ออกไปจากถนน กันเลยทีเดียว

เพราะไม่เคยโมโหอะไรขนาดนี้ และไม่เคยต้องข่มใจ และเก็บความรู้สึกจากท้องถนนมากขนาดนี้มาก่อน

เป็น Camry ที่ ถ่อยสถุลที่สุด ตั้งแต่เห็นมาเลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 23:29:05 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ sejuro321

• **
สอบถามพี่จิมมี่หน่อยครับ

-ไม่ทราบรถที่ลอง มีอาการเวลาเปลี่ยนเกียร์จาก n->d หรือ n->r จะมีอาการแล็ก[lag]แปปหนึ่งประมาณ 3-4 วิ เกียร์ถึงจะเข้า แล้วรถจะกระตุกนิดหนึ่งและมองจากภายนอกโช็คหลังจะยุบนิดๆคล้ายๆจะกระโจนอ่าครับ   [คล้ายๆอาการรถเบ็นซ์รุ่นเก่าๆที่เกียร์อาการไม่ค่อยดีแล้วอ่ะครับ] เช็คศูนย์แล้วเขาบอกปกติแต่ผมว่ามันแปลกๆ

- เสียงเครื่องและเสียงท่อไอเสีย พี่รู้สึกว่ามันดังกว่าสมควรหรือเปล่าครับ [จนที่บ้านบอกยังกะเรือ]

ขอบคุณครับ

FYI : เท่าที่ใช้ตอนนี้กินน้ำมันพอๆกับaccord2.0ครับ ในสภาวะคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ zzzz

• Newbie
  • *
มุมกลับ
ผมขับเต่า วิ่งที่ 120-130 เลนขวาเป็นประจำ บนสาย 36 และ motorway
ผมรู้สึกไม่ดีมากๆ ที่มีรถมาเปิดไฟไล่ ทั้งๆที่เลนกลางก็ว่าง แซงได้
ผมไม่เข้าเลนกลางเพราะเขาขับกัน 100-110
รถผมมันเก่าแล้ว ไม่ค่อยมีแรง กว่าจะลากไป 120 ได้นี่ก็นาน (กว่ารถใหม่ๆนิดนึง)
เข้ากลางไปก็ต้องเบรก เร่ง เบรก เร่ง +กับ120-130 เลนขวานี่มันก็ไม่ได้ช้านะ แค่นี้ตำรวจก็จับแล้ว
แต่ผมจะหลบให้ ถ้าเขาไม่มีรูแซง และ ไม่ทำให้ผมต้องลดความเร็วมากนัก...

คุนจะขับเร็วกว่ากติกา คุณก็ต้องหารูไปเอาเอง ไม่ใช่ให้คนที่ทำตามกติกา มาหลบคุณเพราะกลัวโดนคุณชน
แถมกลัวโดนว่ากวนตี_ จะปาดมาลงมายิงอีก

ส่วนรถที่เห็นเต่ามุดรูจะแซง ไม่รู้ตกใจหรือไง ต้องกดคันเร่ง บี้ขึ้นมากั้กเลนเอาไว้
เกือบเกิดอุบัตเหตุก็หลายที... :P...คนพวกนี้ก็ไม่รู้มีปมด้อยอะไรในวัยเด็ก... :-\
เข้าใจอารมคุณจิม ที่อยากยิงคนพวกนี้ทิ้งจริงๆ... >:(

เฮ้อ...เต่าเอ๋ย...
คงต้องแอบแซงเพราะแรงน้อยยยยยยยยย......ต่อไป...555

เข้าเรื่อง
ตัว 1.4 เพื่อนสนิทที่ขับเทสไปกลับโรงงานว่า ไหลได้ถึง 180 นะครับ แต่สงสัยจะมีลมส่งหลัง...555
รักเต่า ใช้เต่า

ออฟไลน์ Supermax

• **
พ่อผมเคยสอนไว้ว่า ไอ้พวกที่ขับรถเก่งๆ ตายไปหมดแล้ว เหลือแต่พวก "พอกะเทิน"

ออฟไลน์ FyGI

ผมชอบนะ ทั้งอัตราเร่งและฟิลลิ่งช่วงล่าง

ส่วนเรื่องบนท้องถนน เจอกันทุกวัน

ร้อยพ่อพันแม่ ก็ขับรถหลายพันแบบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
มุมกลับ
ผมขับเต่า วิ่งที่ 120-130 เลนขวาเป็นประจำ บนสาย 36 และ motorway
ผมรู้สึกไม่ดีมากๆ ที่มีรถมาเปิดไฟไล่ ทั้งๆที่เลนกลางก็ว่าง แซงได้
ผมไม่เข้าเลนกลางเพราะเขาขับกัน 100-110
รถผมมันเก่าแล้ว ไม่ค่อยมีแรง กว่าจะลากไป 120 ได้นี่ก็นาน (กว่ารถใหม่ๆนิดนึง)
เข้ากลางไปก็ต้องเบรก เร่ง เบรก เร่ง +กับ120-130 เลนขวานี่มันก็ไม่ได้ช้านะ แค่นี้ตำรวจก็จับแล้ว
แต่ผมจะหลบให้ ถ้าเขาไม่มีรูแซง และ ไม่ทำให้ผมต้องลดความเร็วมากนัก...

คุนจะขับเร็วกว่ากติกา คุณก็ต้องหารูไปเอาเอง ไม่ใช่ให้คนที่ทำตามกติกา มาหลบคุณเพราะกลัวโดนคุณชน
แถมกลัวโดนว่ากวนตี_ จะปาดมาลงมายิงอีก

ส่วนรถที่เห็นเต่ามุดรูจะแซง ไม่รู้ตกใจหรือไง ต้องกดคันเร่ง บี้ขึ้นมากั้กเลนเอาไว้
เกือบเกิดอุบัตเหตุก็หลายที... :P...คนพวกนี้ก็ไม่รู้มีปมด้อยอะไรในวัยเด็ก... :-\
เข้าใจอารมคุณจิม ที่อยากยิงคนพวกนี้ทิ้งจริงๆ... >:(

คงต้องแอบแซงเพราะแรงน้อยยยยยยยยย......ต่อไป...555

เข้าเรื่อง
ตัว 1.4 เพื่อนสนิทที่ขับเทสไปกลับโรงงานว่า ไหลได้ถึง 180 นะครับ แต่สงสัยจะมีลมส่งหลัง...555

อยากเรียนชี้แจงให้ทราบว่า

ในกฎหมายจราจรบ้านเรา ระบุเอาไว้ว่า รถขับช้ากว่า ต้องหลบลงซ้ายให้รถที่แล่นมาเร็วกว่า เสมอครับ
แต่ ในกฎหมาย จราจร จะไม่มีการระบุว่า ความเร็วระดับเท่าใด ระบุเพียงแต่ ความเร็วในการเดินทางต้องไม่เกิน
110 บนทางด่วน หรือ ทางหลวงแผ่นดินทั่วไป และ ไม่เกิน 120 บน มอเตอร์เวย์ เท่านั้น

นั่นหมายความว่า ต่อให้คุณ จะใช้ความเร็วระดับ 180 กิโลเมตร/ชั่วโมง ซึ่งคุณ หรือใครก็ตาม ที่คิดว่าเร็วมากแล้ว
ถ้ามี Super Car คันใด วิ่งมาข้างหลังคุณ ที่เลนขวา ด้วยความเร็ว เกิน 200 กิโลเมตร/ชั่วโมงขึ้นไป
ถือเป็น กฎ และมารยาท ที่เราจะต้องหลบเข้าเลนซ้าย ให้รถคันที่แล่นมาข้างหลัง แซงผ่านขึ้นหน้าไปครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2010, 13:50:23 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Fly to dream

ใช่ครับ ตามนี้ครับ ต่อให้ขับ 300 ก็แช่ขวาไม่ได้ครับเพราะเลนขวามีไว้เพื่อแซงเท่านั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
มุมกลับ

เข้าเรื่อง

รถเก่าเร่งไม่ขึ้นไม่ใช่เหตุผล ที่จะแช่ขวานะ เราควรจะมองกระจกหลังให้สม่ำเสมอ ว่ามีใครที่เร็วกว่าตามมาข้างหลังหรือไหม ถ้าเค้าเร็วกว่าเราก็ควรให้เค้าไป จะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ zzzz

• Newbie
  • *
เอา นี่เราผิดทั้งกฎหมาย ผิดทั้งมารยาทเลยเหรอเนี่ย... :P

เล่ามุมกลับให้ฟังครับ
เพราะไม่ใช่เฉพาะเต่าน้อยหรอกที่รู้สึก และทำอย่างผม
บางรุ่นที่ใช้ กว่าจะตั้งลำ เข็นมาที่120-130 ได้ ว่ากันมาหลายกิโล
อยู่ๆ มีรถวิ่งมาแต่ไกล เปิดไฟสูงไล่ ทั้งที่เลนซ้ายก็มีช่องว่างให้รถสมรรถนะแบบนั้นแซงได้สบายๆ
เราก็ งงๆ ทำไมไม่ไปซ้ายหว่า
เราลงกลางแล้วกว่าจะกลับเข้ามาเลนนี้ได้ ต้องหยอดเหรียนค่าน้ำมันตอนเร่งอีกหลายเหรียนเลยนะ
แต่ถ้าถนนโล่งๆ และเลนกลางไม่แย่จนเกินไป ก็เข้ากลางอยู่แล้วหละ ไม่มีแช่...เพราะกลัวเสียตัง

ถ้าว่าตามกฎหมาย
ท่านว่า ให้หลบรถเร็วกว่า เราควรเชื่อ
แล้วทำไมทีท่าน ห้ามขับเร็ว เราไม่เชื่อละครับ...
แค่มุมกลับนะ

แต่ยอมรับว่า ผิดทั้งกฎหมาย ผิดทั้งมารยาทเลย
และจะปรับปรุง... ;Dโดยจะทำเครื่องให้แรงขึนกว่านี้ก้าบพี่น้อง...555 ;D
รักเต่า ใช้เต่า

ออฟไลน์ MoLee

พ่อผมเคยสอนไว้ว่า ไอ้พวกที่ขับรถเก่งๆ ตายไปหมดแล้ว เหลือแต่พวก "พอกะเทิน"
พูดเหมือนตาผมเลย อ่ะ    ไอ้คน ที่ขับรถเก่งๆ นะมี  แต่ตายไปเกือบหมดแล้ว    ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

มุมกลับ

เข้าเรื่อง

อยากเรียนชี้แจงให้ทราบว่า

ในกฎหมายจราจรบ้านเรา ระบุเอาไว้ว่า รถขับช้ากว่า ต้องหลบลงซ้ายให้รถที่แล่นมาเร็วกว่า เสมอครับ
แต่ ในกฎหมาย จราจร จะไม่มีการระบุว่า ความเร็วระดับเท่าใด ระบุเพียงแต่ ความเร็วในการเดินทางต้องไม่เกิน
110 บนทางด่วน หรือ ทางหลวงแผ่นดินทั่วไป และ ไม่เกิน 120 บน มอเตอร์เวย์ เท่านั้น

นั่นหมายความว่า ต่อให้คุณ จะใช้ความเร็วระดับ 180 กิโลเมตร/ชั่วโมง ซึ่งคุณ หรือใครก็ตาม ที่คิดว่าเร็วมากแล้ว
ถ้ามี Super Car คันใด วิ่งมาข้างหลังคุณ ที่เลนขวา ด้วยความเร็ว เกิน 200 กิโลเมตร/ชั่วโมงขึ้นไป
ถือเป็น กฎ และมารยาท ที่เราจะต้องหลบเข้าเลนซ้าย ให้รถคันที่แล่นมาข้างหลัง แซงผ่านขึ้นหน้าไปครับผม

ดังนั้นถ้าจะบอกว่าวิ่ง 120+ แล้วช้ามันก็ไม่ใช่อยู่แล้วล่ะครับ แต่มารยาท (และกฎหมาย) สากลจริงๆก็คือ วิ่งชิดขวา หรือซ้าย เท่าที่จะทำได้ แล้วแต่ประเทศครับ อย่างเช่นทีด้าทุเรศที่พี่จิมว่ามา ถ้ามันวิ่งเร็วเท่านั้นก็จริง แต่ซ้ายโล่งเลย มันก็ต้องเข้าซ้ายครับ เพราะบ้านเมืองเราเป็น LHT ซึ่งถ้ามันเข้าซ้ายไป พี่จิมแซงมันเสร็จ ก็ต้องเข้าซ้ายจนกว่าจะเจอรถช้ากว่า ใช่ไหมครับ แล้วก็กรณีพี่เต่า ถ้าเข้าซ้ายไม่ได้ ก็ไม่ผิดหรอกนะครับเพราะขับเร็วถึงลิมิตแล้ว จนกว่าจะเข้าได้ ถ้าไม่เข้า ค่อยผิด (ล่ะมั้ง) ครับ

ConanDoil

• บุคคลทั่วไป
1.4AT ต้อง Shift เกียร์เอง ถึงจะเร้าใจ 5555+

ขอบคุณ คุณจิมมี่ ครับที่รีวิวให้ชมอีกครั้งนึง

ออฟไลน์ vissarat

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าภายในห้องโดยสารเงียบมั๊ยครับยังไม่เคยลองขับ  แต่อยากได้ครับ