ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการเครื่องร้อนแล้วรถสั่นครับ  (อ่าน 2391 ครั้ง)

ออฟไลน์ parksong

• Newbie
  • *
อาการเป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน อาการคร่าวๆคือ ถ้าเครื่องเย็นๆแบบสตาร์ทรถตอนเช้าขับลื่นปกติทุกอย่าง แต่พอขับไปซัก 20-30 นาที เครื่องร้อนได้ที่เวลาจอดติดไฟแดง รถมันจะสั่นพรือๆ ยิ่งเวลาคอมแอร์ทำงานมันจะสั่นแรงขึ้น โดยรอบเครื่องไม่ตก นิ่งมาก

เคยเอาไปหาช่างกับศูนย์ ช่างกับศูนย์บอกตรงกันว่า ยางแท่นทรุด ผมเลยจัดการเปลี่ยนทั้งหมด โดยผมเอารถไปทำพวก ล้างลิ้น วาว หัวฉีด เปลี่ยนหัวเทียน อะไรหมดแล้ว อาการก็ไม่หาย

เลยลองมาหาข้อมูล สงสัยว่าอาจจะเป็นที่คอยล์จุดระเบิด เลยลองเอาไปให้ช่างเช็ค ช่างก็บอกว่าไม่น่าเกี่ยว รถนิ่งมาก ถ้าเป็นที่คอยล์รถมันจะสั่นมากกว่านี้ [ผมไม่แน่ใจว่าช่างเช็คตอนที่เครื่องเย็นรึเปล่า อาการเลยไม่ออก]

เลยอยากสอบถามว่า มีใครเคยเจออาการนี้ไหมครับ แล้วมีอู่แนะนำตรวจเช็คดีๆไหมครับ ในกรุงเทพ ผมไปมาสองอู่ละ กลับมาเหมือนเดิม

ผมขับ honda accord g9 ไมล์ 150k ครับ ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2022, 00:06:30 โดย parksong »

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
Re: สอบถามอาการเครื่องร้อนแล้วรถสั่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 05:51:50 »
-ล้าง PCV Valve (วาล์วทางเดียว)ด้วยน้ำยาล้างลิ้นปีก + เช็คว่าท่อออกจาก PCV Valve เข้า intake ลีบแบนไหม ถ้าลีบก็เปลี่ยนใหม่ได้เลย ฮอนด้าช่วงปี 2016 ชอบมีปัญหาท่อตัวนี้ลีบ

รถรุ่นใหม่ๆถ้าคอยเสียส่วนใหญ่ code จะขึ้นหน้าจอนะครับ

-ถ้าไม่หายจริงๆผมว่าลองให้ช่างถอดสายพานแล้วหมุนพูเล่แต่ละตัวว่ามีตัวไหนฝืดไหม บางทีลูกปืนครัชคอมแอร์อาจจะฝืดก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2022, 06:02:46 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: สอบถามอาการเครื่องร้อนแล้วรถสั่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 06:58:57 »
ต้องกลับไปลองใหม่  กรณีนี้  ต้องดูว่าเมื่อมีอาการคุณอยู่เกียร์ว่างไหม?  ร่วมด้วย    ถ้าเป็นเมื่อคาเกียร์ ให้มองไปที่น้ำมันเกียร์ 

ความหนืดอาจจะไม่ถูกต้อง  หรือ หน้าคลัชเกียร์มีปัญหาการจับปล่อยถี่ๆ จากระบบโซลินอยล์ในสมองเกียร์ฯลฯ ผมเน้นเกียร์ครับ

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 08:14:25 »
ผมคิดว่าน่าจะคอล์ยเสื่อมครับ พอรถติดๆ อมความร้อนไว้นานๆ ก็จ่ายไฟไม่แรงพอ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 14:19:11 »
ขอบคุณมากครับเดี๋ยวผมลองเช็คคอยล์อีกร้านนึงอีกทีครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 15:10:04 »
ไม่รู้จะเหมือนกันไหมนะครับ มาแชร์ข้อมูลกัน

ของรถผม มันจะมี เซ็นเซอร์แค็ม ที่ถ้าเริ่มจะเสียเวลานานๆแล้วมันจะสั่น คล้ายกับอาการคอย์ลจุดระเบิด แล้วก็ไม่มีแรง กดคันเร่งเพิ่มไปก็จะดับไปเลย ต้องรอให้เครื่องเย็นก่อน สตาร์ทใหม่ถึงจะหายเป็นปกติ

ถ้ารถ จขกท มีเซ็นเซอร์ตัวนี้ ก็ลองเช็คดูครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 17:30:14 »
ไม่รู้จะเหมือนกันไหมนะครับ มาแชร์ข้อมูลกัน

ของรถผม มันจะมี เซ็นเซอร์แค็ม ที่ถ้าเริ่มจะเสียเวลานานๆแล้วมันจะสั่น คล้ายกับอาการคอย์ลจุดระเบิด แล้วก็ไม่มีแรง กดคันเร่งเพิ่มไปก็จะดับไปเลย ต้องรอให้เครื่องเย็นก่อน สตาร์ทใหม่ถึงจะหายเป็นปกติ

ถ้ารถ จขกท มีเซ็นเซอร์ตัวนี้ ก็ลองเช็คดูครับ

ของผมกด 140 ได้ปกติเลยครับ มีปัญหาแค่ตอนรถจอดนิ่งๆ n d เป็นหมด แล้วมันสั่นแรงขึ้นแบบตามจังหวะคอมแอร์เลย

งงเหมือนกัน ขนาดช่างศูนย์ยังหาสาเหตุไม่เจอเลย 555

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 18:37:40 »
จาก ปสก ผม

คอยล์ จะสั่นมาก เหมือนวิ่งไม่เต็มสูบ (ก็แหง มันจุด ระเบิดไม่ครบสูบจริงๆ) เป็นเวลาเครื่องร้อนๆ (ความร้อนสะสมทำให้ที่เสื่อมมันยิ่งแย่เหมือนที่เม้นต์บนๆว่าไว้)

เซ็นเซอร์แคม จะออกแนวกดคันเร่งแล้วไม่ไป หรือวิ่งๆอยู่แล้ววูบห้อยไปเลย

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2023, 01:08:13 »
จริงๆG9 เครื่องสั่นจากแท่นเครื่องเป็นทุกคันครับ  ตอนเครื่องเย็นเป็นOpen loopรอบเครื่องสูงกว่าปกติทำให้ไม่สั่นครับ  พอเครื่องร้อนรอบเครื่องลงมาปกติสั่นทั้งนั้น

แท่นเครื่องใหม่หน่อยก็สั่นน้อยถ้าเก่าก็สั่นมาก ถ้าเพิ่งเปลี่ยนมาแล้วอาการไม่ต่างจากก่อนเปลี่ยนเลยนี่แปลกๆอยู่แต่ถ้ากดคันเร่งนิดๆแล้วนิ่งขึ้นผมก็ว่ามันก็จากแท่นเครื่องอยู่ดีแต่อาจจะตั้งมาไม่ดี

ถ้าไม่ไหวจริงมี2option คือไปรีแมพเพิ่มรอบเดินเบาขึ้นมานิดนึงพอช่วยได้  หรือไปลองช่างยุทธspeed timeคลองสี่ให้แกช่วยดูให้ครับว่าตั้งระยะแท่นเครื่องบางตัวได้มั๊ยอาจจะนิ่งขึ้น

ปล.รถผมก็เปลี่ยนตั้งแต่ 60,000km ผ่านมาอีกแปดปีจนตอนนี้ 195,000km กลับมาสั่นอีกละกำลังจะไปเปลี่ยนยกชุดเหมือนกัน

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 11:59:59 »
หัวฉีด ก็ลองตรวจสอบดูด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2023, 13:39:06 »
สรุปผมเปลี่ยนคอยล์ อาการหายเลยครับ

ขอบคุณทุกเม้นมากครับ