ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน็อตล้อแต่งครับ  (อ่าน 1897 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
สอบถามเรื่องน็อตล้อแต่งครับ
« เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 09:02:46 »
อย่างเพิ่งด่าผมนะ ผมซื้อรถมือสองมา ทุกอย่างคือของเดิมจากเจ้าของเดิม พอดีผมอยากเปลี่ยนยางใหม่ เพราะยางที่มากับรถเริ่มโล้นแล้ว แต่ผมก็เบรกเอี้ยด เพราะกะว่า จะเปลี่ยนน็อตล้อใหม่ เพราะมีบางล้อ ฝาโลโก้หาย ผมไม่มีความรู้เรื่องแม็ก เรื่องน็อตเลย บอกไว้ก่อน พอหาข้อมูล เจอทั้ง อย่าใส่น็อตแบบนี้บ้าง น็อตก้อป กันล็อกบ้าง แล้วเจ้าของเดิมไม่ได้ให้ master key ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้กันโขมยมั้ย ทำยังไงดีครับ เครียดเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องน็อตล้อแต่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 09:34:30 »
ต้องดูก่อนครับ ว่าเป็น น๊อตแท้ หรือ น๊อตก๊อป

เพราะน๊อตก็อป ก็จะมีตัวบล็อคกันขโมย กับ ตัวที่มีแค่สกรีนโลโก้เฉยๆ ไม่มีรอยบาก หรือ ไม่ต้องใช้น็อตกันขโมย ก็มีครับ(เรียกว่า เอาแค่โลโก้)

ที่ได้ยินมา เขาก็แนะนำถูกครับ ถ้าใส่น๊อตกันขโมย เวลาจะถอด ถ้าไม่มีบล็อคหรือคีย์ มันก็ถอดยาก พอเป็นจังหวะที่ฉุกเฉิน แล้วหาบล็อคหรือคีย์ไม่ได้ มันจะงานงอก

ใส่น็อตแต่ง ใส่แบบยี่ห้อซิ่ง มันจะมีให้เลือกแบบเหล็กธรรมดา กับ มีเนียม ก็เลือกแบบเหล็กก็ได้ครับ มีเนียมกลัวรูด เวลาจะบล็อคลม(ยิ่งของก๊อป ยิ่งเปื่อยมาก)

ออฟไลน์ tom46

Re: สอบถามเรื่องน็อตล้อแต่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 10:07:47 »
ดูจาก รูป น่าจะแค่น้อตธรรมดาครับ ถ้าน็อตกันขโมยมันจะอยู่ตัวที่จะแปลกกว่าเขา

ถ้าชอบน็อตแต่งสีๆก็พวกของที่เขามียี่ห้อหน่อยครับ บ้านเราที่เห็นโฆษณากันบ่อยๆก็มีของ ray ลองหาดูที่ร้าน n sport ดูครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 11:19:51 »
ในรูป ทรงหกเหลี่ยมธรรมดา ไม่บากพิเศษ ไม่มีทรงพิเศษ ใช้บล็อคเบอร์ 17 ธรรมดา เบอร์เดียวกับน็อตล้อโรงงานได้เลยครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 11:52:32 »
นัทตัวเมีย ไม่ค่อยเป็นอะไรเท่าไหร่ครับ ต่อให้มันทำมาทุเรศทุรังแค่ไหนก็ตาม ยกเว้นว่าขันไม่ดีเกลียวเสีย

หากกังวลก็หานัทธรรมดาๆใส่ก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 11:58:24 »
ในรูป ทรงหกเหลี่ยมธรรมดา ไม่บากพิเศษ ไม่มีทรงพิเศษ ใช้บล็อคเบอร์ 17 ธรรมดา เบอร์เดียวกับน็อตล้อโรงงานได้เลยครับ

โอ้ ขอบคุณมากครับ เหมือนเป็นสติกเกอร์แปะหัวน็อต ติดยาวยางไว้ ผมแงะดูละ หาซื้อมาติดใหม่ได้ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Redback

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 12:04:48 »
ในรูปไม่แน่ใจว่าเป็นแบบ 7 เหลี่ยมหรือป่าวครับ
ที่เคยใช้มาถ้าเป็นรูปทรงแบบนี้ project mu จะใช้บล็อก 7 เหลี่ยมครับ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 13:03:40 »
เท่าที่ดู จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผมนะครับ
ล้อไม่แท้ น็อตไม่แท้ครับ (ถ้าแท้ส่วนใหญ่ถอดแยกขายไปแล้ว ไปปล่อยพร้อมรถ)
ว่างๆขับรถไปร้านยางใหญ่ๆ เค้ามักมีตัวถอดได้ทุกแบบอยู่แล้วครับ

รถคันเก่าผมเป็น Hexagon แบบหัวจม ร้านยังมีเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 13:56:13 »
เท่าที่ดู จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผมนะครับ
ล้อไม่แท้ น็อตไม่แท้ครับ (ถ้าแท้ส่วนใหญ่ถอดแยกขายไปแล้ว ไปปล่อยพร้อมรถ)
ว่างๆขับรถไปร้านยางใหญ่ๆ เค้ามักมีตัวถอดได้ทุกแบบอยู่แล้วครับ

รถคันเก่าผมเป็น Hexagon แบบหัวจม ร้านยังมีเลย

เดี๋ยวว่าจะหิ้วยางไปยางครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 16:38:21 »
รูน้อตที่ล้อมันเล็ก น้อตล้อ ควรจะเบอร์เล็กกว่านี้ ถ้าไม่อยากให้ล้อมีรอย จากลูกบล็อคขูด ครับ รวมถึง ควรสั่งขันมือ ห้ามใช้บล็อคลมทั้งยิงออก และ ขันเข้า ด้วยครับ