ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 7 มกราคม 2566  (อ่าน 1410 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid02D39d2h5XCHSjsnvVtS5NU1N9ZNPoLiWMzhtdeua8Vy67dTcUBGiEpRPa7VcjdS88l/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2023, 13:32:51 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
ยางรถควรเปลี่ยนทุกกี่ปี หรือกี่กิโลเมตรครับ เข้าศูนย์บอกว่ายากเก่าแล้วนะ rocco dunlop AT รถออก 01/2564 (2ปี 45,000 กิโลเมตร)

พอดีจะซื้อในร้านค้า Online 2.2 3.3 อะไรงี้ มันจะมีส่วนลดประมาณ 500-700 บาทต่อเส้น เดือนนึงจะสั่งได้ 2 เส้น ยางใหม่ซื้อมาวางทิ้งไว้ 2 เดือนรอซื้อจนครบ 4 เส้นค่อยใส่ได้ไหมจะมีผลอะไรกับยางไหมครับ มีใครเขาทำกันไหมฮ่าๆๆ (งกจัด)

ออฟไลน์ dragonagic

• Newbie
  • *
Nissan president jg50 ยังน่าเล่นมั้ยครับ พวกอะไหล่ยังพอหาได้อยู่ไหม

ออฟไลน์ zionzz

สวัสดีครับ เมื่อสิ้นปีผมไปนิสสันที่โยโกฮาม่ามาครับ เอาก้นไปสัมผัสรถทุกคันในนั้นเลย(ยกเว้น urvan) จนเด็กญี่ปุ่น 3-4ขวบบ่นว่าเจอตาคนนี้นั่งในรถอีกละ ชอบทุกคันเลยครับ จริงๆมีคอมเม้นทุกคันนะ แต่เดี๋ยวยาว ขอคอมเม้นข้อเดียวคือ ariya ปุ่มสัมผัสสั่นๆตรงคอนโซลมันรู้สึกไม่เป็นธรรมชาติเลย แปลกๆ

คำถามครับ ผมคุยกับเพื่อนญี่ปุ่นเรื่องกะบะ แล้วบอกไปว่าที่ไทย isuzu ขายดีมากๆ คือเขาแปลกใจครับ ประมาณว่าชื่อเสียงเครื่องรถเล็กของ isuzu มันไม่ค่อยดีในญี่ปุ่น ซึ่งเท่าที่ผมสังเกตุตามถนนดู กะบะแบบบ้านเราในญี่ปุ่นเท่าที่เห็นมีแต่ hilux ครับ ไม่เห็น dmax เลย สงสัยว่า isuzu เครื่องรถเล็กเขาไม่โอเคจริงปะครับ หรือมันเป็นเรื่องในอดีต แต่คนญี่ปุ่นเขาจำฝังใจ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
คาดการณ์ในช่วงปี 2025 ทางฝั่ง Japan จะมีการเปิดตัวรถ EV 100% ขายในไทยรุ่นใดบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
แนะนำขั้นตอนการซื้อ ขาย รถมือ 2 ด้วยครับ พวกเรื่องเอกสาร ราคาขายนี่ต้องรวม VAT ด้วยเหรอครับ หรือถ้าเราซื้อกับบุคคล ก็ไม่ต้องมี VAT ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

ถ้าจะซื้อเงินสด เราต้องจ่ายเงินตอนไหน การโอนเล่ม ทะเบียน ถ้าเราซื้อสด ต่างกับ การผ่อนยังไงเรื่องของความยุ่งยาก ของเอกสาร คิดว่าจะซื้อสดนะครับ และขายคันเก่าทิ้งไปด้วย มีข้อแนะนำอย่างไรบ้างครับ จะซื้อมือ 2 ครั้งแรกครับ

ออฟไลน์ D-Guy

• Newbie
  • *
พอดีใช้รถ camry hybrid ซื้อ เมษา ปี 2019 โดยปัจจุบันวิ่งไปประมาณ 3 หมื่นโล
ปกติใช้วิ่งแถวบ้านเป็นหลัก ไม่ค่อยได้ใช้วิ่งทางใกล
เห็นว่ายางรถยนตร์สามารถใช้ลดหย่อนภาษี ช็อป ดี มี คืนได้ ปีนี้ จึงขอสอบถามพี่ๆ ว่า
1. ควรเปลี่ยนยางรึยังครับ ย่างมีรอยที่แก้มยางบ้างเล็กน้อยครับ
2. ถ้าหากเปลี่ยนระหว่าง Bridgestone Turanza T005a (OEM มากับรถ) กับ Michelin Primacy 4 ไม่ทราบว่าพี่ๆ แนะนำรุ่นใหนครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kanazawa

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเปลี่ยนยางให้สวิฟท์ 2018 ครับ ยางเดิม 185 55 r16 อยากเปลี่ยนฟีลให้นุ่มขึ้น ควรใช้รุ่นไหนดี งบ 12,000-13,000 ครับ หรือควรเปลี่ยนล้อไปขอบ 15 เลย ตอนนี้ใช้ช็อคอัพ endurapro อยู่ และรบกวนขอคำแนะนำร้านล้อและยางแถวราชพฤกษ์ บางกรวยครับ

ขอสวัสดีปีใหม่ทีม HLM ทุกท่าน ขอบคุณที่นำเสนอข่าวสารและสาระดีดีตลอดมาครับ  :-*

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
ขอถามใจลึกๆ ทีมงาน คิดอย่างไร กับการใช้รถกระบะแบบ Over Spec ของคนไทย  ณ ปัจจุบัน แบบเอามา ใส่เพลา เสริมแหนบ ให้บรรทุกได้ 4-5 ตัน เห็นในคลับ รถคอก ยางระเบิดกันทุกวัน แล้วไปด่าบริษัทยาง ยี่ห้อดัง ตกลงเจาลืมคิดว่า ทำรถให้รับน้ำหนักได้ แต่สิ่งสุดท้ายที่รับทุกอย่างคือยาง

ออฟไลน์ TokyoHot

• Newbie
  • *
รบกวนยางใส่ Alphard ANH30 ระหว่าง toyo tranpath lu2 กับ michelin primacy 4 ขนาด 235/50/18 เน้นนุ่มเงียบครับ

Toyota Camry จะมี All new เมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.จริงๆ วันนั้นลืมบอกว่าcondition ที่จะเช่ารถที่ญี่ปุ่นมีอะไรบ้างครับ
3คน มีขับ 400 กิโล และต้องใส่กระเป๋าเดินทาง3ใบขนาดประมาณ26นิ้วได้ครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
สอบถามพี่จิมมี่ครับ
NEW TOYOTA SIENTA ยังมีโอกาสขึ้นไลน์ผลิตที่อินโดนีเซียไหมครับ

ออฟไลน์ ck_win

รบกวนเปรียบเทียบยาง 2 คู่ สำหรับ SUV วิ่งในเมืองเป็นหลักครับ เรื่องการยึดเกาะ, ความนุ่มนวล และความทนทาน

คู่แรกตัวท๊อป
Bridgestone Alenza001 เทียบกับ Michelin Primacy SUV+

คู่ที่ 2 ตัวรอง
Yokohama AE61 เทียบกับ Toyo CR1 SUV

ออฟไลน์ Royteane

ครอบครัวผมใช้camryมาหลายเจ็นตั้งกะรุ่นแม่ บ้านผมก็ใกล้ศูนย์พี่โตชนิดเอารถจอดแล้วเดินกลับได้ แต่ที่นี่เค้าเอาตัว2.0 มาเป็นแท็กซี่กันเมียเลยไม่ยอมให้ซื้อ

อาทิตย์ก่อนพี่จิมบอกว่าจะมีsurpriseใหญ่ ใหญ่ขนาดจะพาผมผ่านกำแพงเมียได้ปะคับ ถ้ายกนิดหน่อยแบบCrownคงเจ๋งเลย รุ่นปัจจุบันเตี้ยเกิ้นนน

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
สงสัยเรื่องไฟท้ายรถครับ ว่าไฟท้ายที่เป็นหลอดไส้กับ LED มันให้ความต่างกันขนาดไหนครับ
แล้วที่บริษัทรถยนต์ให้มาปนๆ กันไม่เป็น LED ทั้งระบบมันมีเหตุผลอื่นนอกจากต้นทุนรึป่าวครับ

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
มีรุ่นพี่สนใจจะซื้อรถ Toyota พร้อมชุดแต่ง Modellista ครับ
อยากทราบความเห็นพี่ๆว่าตัวไหนสวยและน่าสนใจสุดในมุมมองพี่ๆแต่ละท่านครับ
รถรุ่นไหนก็ได้ไม่จำกัดงบครับ

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ

พอดีไปเห็นยูทูปฝรั่งช่องหนุ่งที่เขาเอารถแต่ละคัน TESLA,AUDI,BMW,HYUNDAI,MARCH E มาทดสอบระบบจอดอัตโนมัติ ในสภาพแวดล้อมเดียวกัน รู้สึกตกใจกับระบบ Remote Parking ของ IONIQ 5 มากๆ จอดได้ใกล้เคียงกับคนจริงๆครับมาก ถอยประมาณ 2-3 ครั้ง แค่นั้นในช่องแคบๆ จอดขนาบข้าง บางยี่ห้อก็หลายจังหวะมากๆ ยกเว้นแค่ TESLA ที่จอดได้ห่วยมากๆ ทั้งแบบขนาบข้าง และถอยจอดเข้าช่อง (หลายๆครั้งระบบ Detect ไม่เจอ ไม่จอดให้) เลยอยากรู้ว่าจริงๆแล้ว ระบบนี้มันทำงานยังไง ทำงานผ่านกล้องและเซนเซอร์รอบคันใช่หรือไม่ครับ

ปล. อยากจะขอบคุณทีมงานทุกท่านที่ให้คำปรึกษาเกี่ยวกับรถใหม่ของพี่สาวผมมาใช้แทน Jazz GE สรุปพี่สาวผมไปออก เจ้า Creta ในงานมา Motor Expo ตอนสิ้นปีเรียบร้อยแล้วครับ พี่สาวผมชอบมากๆ ขับไปกลบ กทม-ชม กินน้ำมันเฉลี่ย 21 กิโล/ลิตร วิ่ง 90 ตลอดทาง

ออนไลน์ sulvin

• Newbie
  • *
คิดว่า EQS ตั้งราคาแพงไปมั้ยครับ

ออฟไลน์ AZMVI

สวัสดีครับพอดีคุณแม่ผมจะรับรถ C 350e AMG Dynamic ใน 2-3 วันนี้ เลยอยากถามว่ามีปัญหา defect อะไรให้เตรียมตัวเตรียมใจหลังหมดประกันบ้างครับ (ใช้ยาว ๆ) เพราะเท่าที่หาข้อมูลจากโมเดลก่อน ๆ ก็มีปัญหาเยอะพอสมควรครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
ทีมงานคิดยังไงการพัฒนาระบบขนส่งสาธารณะของบ้านเราบ้างครับ?
กระแสรถไฟฟ้ามาแรงในช่วงปีที่ผ่านมาจากการสนับสนุนจากภาครัฐซึ่งก็ดี แต่ผมอยากให้เราพัฒนาไปใช้รถสาธารณะเป็นหลักและราคาคนทั่วไปเข้าถึงได้ เหมือนต่างประเทศหลายประเทศที่มีรถส่วนตัวไว้ใช้บางโอกาส  ต่างจังหวัดหลายจังหวัดของเรายังต้องมีมอเตอร์ไซค์ในการเดินทางอยู่เลยในเมือง
ถ้าเรามีระบบขนส่งสาธารณะที่ดีเหมือนสิงคโปร์ เกาหลีใต้ ฮ่องกง ญี่ปุ่น และอื่นๆ คนส่วนใหญ่อยากจะใช้รถทุกวันจริงๆรึครับในเมื่อมันถูกกว่าเยอะแต่ไม่สะดวกเท่ารถส่วนตัวหรอก

ปล. เห็นติ่งรถไฟฟ้ากับน้ำมันเถียงกันจัง ทั้งทีมันก็เรื่องดีทั้งคู่มีข้อดีข้อเสียกันไป มีตัวเลือกให้เราเลือกกันเยอะๆก็ดีแล้ว ทำไมต้องทำเหมือนคนเลือกอีกฝั่งเป็นผู้ร้ายจัง เปิดรับความเห็นต่างกันเถอะ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- ในประวัติศาสตร์ตลาดรถยนต์ในไทย เคยมีเหตุการณ์ที่ค่ายรถเคยผลิตรถขายในประเทศ แต่ค่อมาได้ลดการทำตลาดลงเหลือเป็นการขายรถนำเข้าจากปัญหาการทำตลาดของค่ายรถ หรือจากปัญหาต่างๆ ที่กระทบการทำตลาดในไทยไหมครับ
- การใส่ชุดเกียร์ให้กับรถไฟฟ้า หรือปุ่มปรับระดับเดียวกับพัดลมตั้งโต๊ะ เพื่อให้สามารถควบคุมความเร็วได้ราบรื่นเหมือนรถสันดาปทั่วไป ลดกำลังรอบ และไม่แรงหลังติดเบาะ จะช่วยยืดอายุของมอเตอร์ไฟฟ้าได้นานขึ้นหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Browny

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ทีมงานทุกท่านครับ วันนี้มี 3 คำถามครับ

1.มีอัพเดตอะไรของ yaris ativ hybrid มั้ยครับ พอจะทราบในส่วนของกำหนดการณ์เปิดตัวคร่าวๆมั้ยครับ แล้วเครื่องตอนนี้มีแนวโน้มจะได้ e smart hybid ใน raize หรือ hybrid แบบ yaris ตัวต่างประเทศมากกว่ากันครับ
2.มีข้อสงสัยในส่วนของ altis ทำไมถึงไม่มีกล้องรอบคันเหมือนกับ corolla cross (เคยดู corolla ของต่างประเทศก็ไม่มีเหมือนกัน)
3.ในรถ hybrid ถ้าเราไปดัดแปลงท่อไอเสียรถยนต์(แต่งเสียงท่อ) จะมีผลอะไรมั้ยครับ หรือทำได้เหมือนเครื่อง ice ธรรมดาเลย

ออฟไลน์ Firstyumbs72

• Newbie
  • *
-ผมกำลังสนใจ Toyota Corolla cross รุ่น HEV PREMIUM กับ รุ่น GR SPORT แตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับถ้าเทียบกับ HONDA HR-V EL ส่วนมากขับรถคนเดียวและวิ่งกรุงเทพ-นครปฐมครับไปกลับครับ

เหตุใดที่รถดีเซล ppv ยังไม่ประหยัดน้ำมันเท่าsuvดีเซลของยุโรปหรือ suvดีเซลญี่ปุ่นเช่น cx5 เป็นผลมาจากขนาดของตัวถังใช่ไหมครับ เห็นGLC x3 cx5ทำกันได้ถึง17-19โลลิตร แต่ fortuner pajero ทำได้เพียง12-13โลลิตร เป็นผลมาจากขนาดของตัวถังรถใช่ไหมครับ สมมติถ้าเราเอาเครื่องของ ppv ไปใส่ในsuvดังกล่าว มันอาจจะประหยัดได้ใกล้เคียงกันไหมครับ หรือต่างกันอยู่ดีเพราะเทคโนโลยีของเครื่องยนต์ที่ต่างกันมาก

ปล.พี่ๆได้ลองน้ำมัน 97 ของบางจากหรือยังครับ เห็นมีดอกจันท์ว่า 95*** เลยสงสัยว่ามันเป็นออกเทน97จริงไหม หรือว่าคือ95สูตรพิเศษเหมือนShell

ออฟไลน์ Rawis

• **
ระหว่าง Nissan Terra ตัวท๊อปขับ 4 และ Mu-X ขับ 4 ตัวไหนน่าซื้อมากกว่ากันครับ

ปล. ใช้ลุยน้ำและขับ On Road แบบความเร็วสูงระดับ 160 ครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
พวกพี่ๆได้ลองเติมgasohol 97 บางจากกันหรือยังครับ ถ้าเทียบกับ95 คาลเท็กเป็นอย่างไรบ้างหรอครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
สอบถาม All new Fortuner 2023
อ่านจากข่าวได้ยินมาว่าปีนี้เป็นเครื่อง 2.8 เดิม + Mild Hybrid
แต่อยากทราบว่ารุ่นใหม่ที่จะเปิดตัวปีนี้จะเปลี่ยนแพลทฟอร์มตัวถังใหม่(TNGA)ไหมครับ
แล้วไม่ทราบว่าจะเปิดตัวประมาณช่วงไหนของปีนี้ครับ