ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการสลับทะเบียนขาว(ไม่ประมูล)จากรถคันเก่ามาใส่ป้ายแดงคันใหม่ครับ  (อ่าน 4305 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
สวัสดีครับ ผมกำลังจะออกรถใหม่ครับ แต่อยากใช้ทะเบียนรถคันของคุณพ่อ คือทะเบียนxx56 (เลขนี้ใช้มาเกิน1ปีแล้วครับ) มาใส่รถคันใหม่ แล้วรถคุณพ่อจะจดเลขใหม่เลขอะไรก็ได้เพราะอีกซักพักจะขายออกไปครับ

ผมแจ้งทางเซลไปว่าต้องการทำแบบนี้ แต่ทางเซลแจ้งว่าทางฝ่ายจดทะเบียนบอกว่ามีค่าใช้จ่ายในการสลับทะเบียนประมาณ 5,500บาท ราคานี้สมเหตุสมผลมั๊ยครับ

หรือ

ถ้าผมให้ทางศูนย์จดทะเบียนรถคันใหม่ให้ได้ป้ายขาวมาก่อน แล้วผมค่อยเอาทะเบียนทั้งสองคันไปขนส่งทำเรื่องสลับป้ายคันเก่า xx56 มาใส่รถคันใหม่ แบบนี้รถคันใหม่ที่มีป้ายขาวที่เพิ่งจดมาจะติดขัดเรื่องทะเบียนต้องใช้อย่างน้อย1ปีถึงจะเปลี่ยนเลขได้มั๊ยครับ แล้วจะมีค่าใช้จ่ายอะไรในการสลับป้ายทะเบียนและการขอเลขให้คันเก่าด้วยครับ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ขอทะเบียนคันใหม่  แล้วทำเรื่องสลับทะเบียนครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
ป้ายขาวไม่ประมูล ไม่สามารถถือลอยได้ครับ
คันใหม่จึงต้องขอป้ายใหม่ให้เรียบร้อยก่อน

จากนั้นทำเรื่องสลับอีกครั้งครับ ค่าใช้จ่ายสลับ ไม่เกิน 2 พันครับ

ใช้เวลา 3-5 วันทำการครับ

ป้ายขาวไม่ประมูล ไม่สามารถถือลอยได้ครับ
คันใหม่จึงต้องขอป้ายใหม่ให้เรียบร้อยก่อน

จากนั้นทำเรื่องสลับอีกครั้งครับ ค่าใช้จ่ายสลับ ไม่เกิน 2 พันครับ

ใช้เวลา 3-5 วันทำการครับ
ขอทะเบียนคันใหม่  แล้วทำเรื่องสลับทะเบียนครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆนะครับ แต่ว่าคันใหม่ที่ได้ป้ายขาวมาแล้วจะไม่ติดเงื่อนไขว่าต้องใส่ทะเบียนนั้นๆเป็นเวลา1ปีก่อนจะเปลี่ยนเลขได้ใช่มั๊ยครับ คือเฉพาะคันใหม่ที่เพิ่งได้ป้ายใหม่มาก็สลับทะเบียนได้เลยถูกมั๊ยครับ

ออฟไลน์ McCLoY

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งเจอประสบการณ์แบบนี้สดสดร้อนๆเลยครับ

ไปทำเรื่องที่ขนส่งมาด้วยตัวเองบางส่วน

1.ผมขายรถทิ้งแต่ต้องการเก็บป้ายไว้ซึ่งเป็นป้ายขาวธรรมดาไม่ใช่ป้ายประมูลแต่เลขมันสวยเลยอยากจะเอาไปใส่คันป้ายแดง แต่ดันจำเป็นต้องขายทิ้งไปก่อนที่รถใหม่กำลังจะออก
2.ผมเลยสลับป้ายไปใส่รถแฟนผม แล้วเอาป้ายทะเบียนรถแฟนผมไปใส่รถคันที่จะขายแทน
3.ขายรถไปเรียบร้อยพร้อมป้ายทะเบียนรถแฟน (จบเรียบร้อย) ตอนนี้ป้ายทะเบียนสวยที่ผมจะเก็บไว้เอาไปใส่รถแฟนแทนแล้ว
4.รถใหม่ผมออก โดยอยากจะเอาป้ายที่อยู่รถแฟนมาใส่แทนป้ายแดง ซึ่งทำไม่ได้เพราะชื่อเจ้าของรถคนละเจ้าของแล้วจะต้องใส่เป็นเวลา 1 ปี ไม่สามารถโยกมาใส่รถใหม่ได้

5.ผมใช้วิธีให้แฟนโอนรถมาเป็นชื่อผมไปที่ขนส่ง รถแฟนก็เป็นชื่อผมเรียบร้อยเสียค่าใช้จ่ายในการขายรถโอนรถ
6.พอรถเป็นชื่อผม ผมก็เลยให้ศูนย์ที่ออกรถทำเรื่องเอาป้ายไปใส่แทนป้ายแดงเป็นที่เรียบร้อย
ึ7.ผมโอนรถของแฟน จากชื่อผมกลับไปเป็นชื่อแฟนแทนเสียค่าใช้จ่ายในการขายรถโอนรถ

ผมมือใหม่ไม่มีความรู้อะไรเลยเรื่องทะเบียนทำแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
ผมเคยทำแบบนี้ ไม่ยากครับ ค่าใช้จ่ายก็ประมาณ 5 พันกว่าๆครับ ผมไปทำเองที่ขนส่ง ไม่ได้ผ่านเซล

ออฟไลน์ seeker

รถใหม่จ่ายสดหรือผ่าน finance ครับ
ถ้าผ่าน finance ผมจะให้ 0 ทำให้ครับ
เพราะการจะทำธุรกรรม จะต้องขอความร่วมมือกับ finance ด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.

เอาป้ายขาวเดิม จดใส่คันใหม่เลยก็ได้นะครับ

คันเก่าก็ขอป้ายใหม่ไป

ผมเคยทำแบบนี้นะ ตอนนั้นไปทำเองที่ ขนส่ง ครับ

ออฟไลน์ Superpong

ถามบ้างครับ

แล้วถ้าเราจะขายรถซึ่งใช้ป้ายประมูลอยู่ เราขายรถโดยไม่รวมป้าย ซึ่งป้ายประมูลนี้จะไปใข้กับรถคันใหม่ แต่ประเด็นคือยังไม่แน่ใจว่าจะได้รถเมื่อไหร่ แบบนี้เราถือป้ายประมูลโดยไม่มีรถได้ไหมครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ถามบ้างครับ

แล้วถ้าเราจะขายรถซึ่งใช้ป้ายประมูลอยู่ เราขายรถโดยไม่รวมป้าย ซึ่งป้ายประมูลนี้จะไปใข้กับรถคันใหม่ แต่ประเด็นคือยังไม่แน่ใจว่าจะได้รถเมื่อไหร่ แบบนี้เราถือป้ายประมูลโดยไม่มีรถได้ไหมครับ

ทำเรื่องสงวนป้ายประมูลที่กรมขนส่งได้เลยนะคะ โดยจะได้ชุดสงวนก้บป้ายประมูลกลับมา
ป้ายประมูลสามารถถือได้ โดยไม่ต้องใส่ไว้กับรถ ไม่เหมือนกับป้ายขาวดำค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ CHANOM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆนะครับ แต่ว่าคันใหม่ที่ได้ป้ายขาวมาแล้วจะไม่ติดเงื่อนไขว่าต้องใส่ทะเบียนนั้นๆเป็นเวลา1ปีก่อนจะเปลี่ยนเลขได้ใช่มั๊ยครับ คือเฉพาะคันใหม่ที่เพิ่งได้ป้ายใหม่มาก็สลับทะเบียนได้เลยถูกมั๊ยครับ

คันใหม่ที่ได้มา หากจดทะเบียนไปแล้ว สามารถสลับทะเบียนได้นะคะ
เพราะเงื่อนไข 1 ปี เฉพาะสำหรับป้ายที่จะโอนมาใส่คันอื่นค่ะ

ส่วนป้ายแรกของคันใหม่ จะกลายเป็นเลขที่ถูกยกเลิกการใช้งานไป ไม่ได้มีเงื่อนไขค่ะ

ทั้งนี้ ถ้าสามารถสลับเลขให้กับรถป้ายแดงได้เลย ก็ดีนะคะ
แต่จะมีค่าใช้จ่ายในการจดทะเบียนเพิ่มเติม ถ้าจำไม่ผิดนะคะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ off_033

ขอทะเบียนใหม่ใส่คันเก่าให้เรียบร้อยก่อน

เอาทะเบียนเก่ามาบอกเซลล์ว่าจะสลับใส่คันใหม่

จดคันใหม่ด้วยเลขเดิมไปเลย

ของผมค่าใช้จ่าย 3,000 แต่ 5,500 ก็ไม่ได้เว่อร์เกินถ้าแลกกับความสะดวกนะครับ

ผมเพิ่งเจอประสบการณ์แบบนี้สดสดร้อนๆเลยครับ

ไปทำเรื่องที่ขนส่งมาด้วยตัวเองบางส่วน

1.ผมขายรถทิ้งแต่ต้องการเก็บป้ายไว้ซึ่งเป็นป้ายขาวธรรมดาไม่ใช่ป้ายประมูลแต่เลขมันสวยเลยอยากจะเอาไปใส่คันป้ายแดง แต่ดันจำเป็นต้องขายทิ้งไปก่อนที่รถใหม่กำลังจะออก
2.ผมเลยสลับป้ายไปใส่รถแฟนผม แล้วเอาป้ายทะเบียนรถแฟนผมไปใส่รถคันที่จะขายแทน
3.ขายรถไปเรียบร้อยพร้อมป้ายทะเบียนรถแฟน (จบเรียบร้อย) ตอนนี้ป้ายทะเบียนสวยที่ผมจะเก็บไว้เอาไปใส่รถแฟนแทนแล้ว
4.รถใหม่ผมออก โดยอยากจะเอาป้ายที่อยู่รถแฟนมาใส่แทนป้ายแดง ซึ่งทำไม่ได้เพราะชื่อเจ้าของรถคนละเจ้าของแล้วจะต้องใส่เป็นเวลา 1 ปี ไม่สามารถโยกมาใส่รถใหม่ได้

5.ผมใช้วิธีให้แฟนโอนรถมาเป็นชื่อผมไปที่ขนส่ง รถแฟนก็เป็นชื่อผมเรียบร้อยเสียค่าใช้จ่ายในการขายรถโอนรถ
6.พอรถเป็นชื่อผม ผมก็เลยให้ศูนย์ที่ออกรถทำเรื่องเอาป้ายไปใส่แทนป้ายแดงเป็นที่เรียบร้อย
ึ7.ผมโอนรถของแฟน จากชื่อผมกลับไปเป็นชื่อแฟนแทนเสียค่าใช้จ่ายในการขายรถโอนรถ

ผมมือใหม่ไม่มีความรู้อะไรเลยเรื่องทะเบียนทำแบบนี้ครับ
ซับซ้อนซ่อนเงื่อนเลยครับ แต่ทำสำเร็จตามความประสงค์ยินดีด้วยนะครับ

ผมเคยทำแบบนี้ ไม่ยากครับ ค่าใช้จ่ายก็ประมาณ 5 พันกว่าๆครับ ผมไปทำเองที่ขนส่ง ไม่ได้ผ่านเซล

ขอบคุณครับ ขอสอบถามเพิ่มเติมตอนทำแบบนี้คือได้ป้ายขาวจากรถใหม่มาก่อนแล้วค่อยไปสลับป้าย หรือสลับป้ายขาวของคันเก่ามาใส่คันใหม่ตอนป้ายแดงเลยครับ

รถใหม่จ่ายสดหรือผ่าน finance ครับ
ถ้าผ่าน finance ผมจะให้ 0 ทำให้ครับ
เพราะการจะทำธุรกรรม จะต้องขอความร่วมมือกับ finance ด้วยครับ
จ่ายสดครับผม

เอาป้ายขาวเดิม จดใส่คันใหม่เลยก็ได้นะครับ

คันเก่าก็ขอป้ายใหม่ไป

ผมเคยทำแบบนี้นะ ตอนนั้นไปทำเองที่ ขนส่ง ครับ

ผมถามเพิ่มเติมนะครับ ตอนที่จะชำระค่ารถที่เหลือก่อนออกรถ ผมต้องจ่ายค่าจดทะเบียนรถให้ศูนย์ด้วยประมาณ หมื่นกว่าบาท (จะเป็นรถในนามนิติบุคคลครับค่าจดทะเบียนเลยแพง)
ถ้าจะทำเองคือเอาป้ายขาวรถคุณพ่อมาใส่รถใหม่นี้(นามนิติบุคคล)ตอนป้ายแดง ค่าจดทะเบียนเราไม่ต้องจ่ายศูนย์ใช่มั๊ยครับ เพราะถือว่าเราไปทำการจดสลับป้ายเองที่ขนส่งค่าจดทะเบียนก็จ่ายที่ขนส่งเลยใช่มั๊ยครับ หรือ ศูนย์ยังต้องมีขั้นตอนแจ้งขนส่งอะไรที่เราต้องจ่ายหมื่นกว่าบาทให้ศูนย์รถอยู่ดีครับ

คันใหม่ที่ได้มา หากจดทะเบียนไปแล้ว สามารถสลับทะเบียนได้นะคะ
เพราะเงื่อนไข 1 ปี เฉพาะสำหรับป้ายที่จะโอนมาใส่คันอื่นค่ะ

ส่วนป้ายแรกของคันใหม่ จะกลายเป็นเลขที่ถูกยกเลิกการใช้งานไป ไม่ได้มีเงื่อนไขค่ะ

ทั้งนี้ ถ้าสามารถสลับเลขให้กับรถป้ายแดงได้เลย ก็ดีนะคะ
แต่จะมีค่าใช้จ่ายในการจดทะเบียนเพิ่มเติม ถ้าจำไม่ผิดนะคะ

ขอบคุณมากครับ ก็คือทะเบียนขาวเดิมใส่รถคุณพ่อมาเกินปีแล้ว ตรงเงื่อนไขถือเกิน1ปีแล้วย้ายไปใส่คันใหม่ได้แล้วใช่มั๊ยครับ
ดังนั้นผมเลยคิดว่าถ้ารถใหม่มาแล้วตอนเป็นป้ายแดงก็เอาไปขนส่งเอาทะเบียนรถคันพ่อไปขอจดย้ายมาใส่คันใหม่เลย ส่วนที่ศูนย์จะเรียกเก็บค่าจดทะเบียนรถผมไม่ต้องจ่ายให้ศูนย์ ผมไปทำเรื่องจดย้ายทะเบียนรถพ่อมาใส่รถใหม่แล้วจ่ายค่าจดทะเบียนรถใหม่คราวเดียวทั้งหมดที่ขนส่งเลยดีกว่าใช่มัียครับ

ขอทะเบียนใหม่ใส่คันเก่าให้เรียบร้อยก่อน

เอาทะเบียนเก่ามาบอกเซลล์ว่าจะสลับใส่คันใหม่

จดคันใหม่ด้วยเลขเดิมไปเลย

ของผมค่าใช้จ่าย 3,000 แต่ 5,500 ก็ไม่ได้เว่อร์เกินถ้าแลกกับความสะดวกนะครับ

อ้อ ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับผม