ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องค่าบำรุงรักษามอเตอร์ไฟฟ้า PRIUS  (อ่าน 4405 ครั้ง)

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
อยากหาข้อมูลประกอบการตัดสินใจว่านอกจากแบตเตอร์รี่ที่ราคาเป็นหมื่นแล้ว

มอเตอร์ขับเคลื่อนนี่อายุการใช้งานเป็นอย่างไร ถ้าเสียไม่ว่ากรณีใด ประกันจากทางโตโยต้ากี่ปี แล้วถ้าหมดประกันไปแล้วราคาประมาณเท่าไร

ได้ข่าวว่าเปิดตัวรอบสื่อมวลชนวันที่ 16 นี้ รบกวนด้วยนะคับ เพราะรถปกติทั่วไปก็ต้องซ่อมเครื่องยนต์อยู่แล้ว นี้ต้องซ่อมมอเตอร์อีก แบตอีก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
Re: รบกวนถามเรื่องค่าบำรุงรักษามอเตอร์ไฟฟ้า PRIUS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 20:38:59 »
น่าจะพอๆ กะคัมรี่ล่ะมั้งครัล รอผู้รู้มาตอบหน่อย อยากรู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: รบกวนถามเรื่องค่าบำรุงรักษามอเตอร์ไฟฟ้า PRIUS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 21:29:52 »
คงจะยังไม่มีใครตอบได้ครับ ต้องรอเปิดตัวก่อน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 23:16:11 »
เรื่องความทนทานของแบ็ตเตอรี สำหรับผม เลิกห่วงไปแล้วละ หลังจากที่ได้ไปดูโรงงานทำแบ็ตเตอรี
PrimeEarth EV ของ Toyota / Panasonic เขามา หนะครับ

การแพ็คแบ็ตเตอรี นั้น ผมขอเรียกมันว่า วิธีการ แพ็คแซนด์วิช ใส่กล่อง ก็แล้วกัน

ความสะอาด และการผลิตต่างๆนั้น บอกเลยว่า เขาทำมาดี จนผมไม่ห่วงเรื่องนี้เท่าใดเลย

อีกทั้งเรื่องความทนทาน ก็มี การเอา Camry Hybrid มาแช่น้ำ ให้ดูกันแล้ว ว่าแบ็ต ยังไงก็ไม่พัง
แต่จุดที่จะพัง คือ แผงวงจรตัวตัดต่อระบบขับเคลื่อนมอเตอร์ กับเครื่องยนต์ นั่นละครับ ช็อตแน่นอน
ตัวนั้น ก็ หลายพัน เกือบๆจะหมื่นบาท ทั้งที่เป็นแค่แผงวงจรเล็กๆ

มอเตอร์ไฟฟ้า เท่าที่ดู อายุการทำงาน ผมว่า ก็ไม่น่าจะเป็นห่วงในช่วง 5-6 ปีแรกหนะครับ
ถ้าใช้รถในแบบปกติทั่วๆไป ไม่ได้ ขับเคี่ยวเค้นกำลังมากมายนัก ขับแบบชาวบ้านเขาขับกันหนะครับ