ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 14 มกราคม 2023  (อ่าน 1448 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 20 สิงหาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ AKh

• Jr. Member
  • **
ยังเห็นข่าวรถกระบะออกตัวแรงแล้วล้อฟรีท้ายปัดอยู่บ่อยๆ รถพวกนี้ยังไม่มีระบบ Traction Control เหรอครับ หรือว่ามีแต่มันไม่ช่วยครับ

ออฟไลน์ Royteane

วันนี้ขอ2คำถามสั้นๆครับ
-ข่าวป้ายปลอมจากศูนย์เยอะมาก ถ้าผมจะซื้อรถตอนนี้ต้องทำยังไงให้ปลอดภัยครับ

กะอีกเรื่อง อาทิตย์ก่อนฟังพี่จิมมี่เล่าเรื่อง Coronaแล้วสงสัยขึ้นมาครับ ว่า...

พี่จิมกินข้าวกับอะไรคับ จะหาให้ลูกหลานกินมั่ง ความจำดีจริงๆ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2023, 13:57:17 โดย Royteane »

ออฟไลน์ Glazy

อาทิตย์นี้ไม่มาเรื่องเช่ารถละครับ
แต่ทีนี้อยากรู้ว่าถ้า lm705 ไซค์สำหรับ altis 2010 นี่ควรจะไม่เกินเส้นละเท่าไหรครับ พอดีว่าญาติจะเปลี่ยนหรือมีแนะนำอันอื่นก็ได้นะครับในราคาประมาณเท่ากับตัวนี้(ไม่เอาดันลอปตัวอื่นนะครับ ญาติไม่อยากปลูกมะนาว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2023, 13:52:00 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ wsi11

• **
B-SUV ที่จะมาเปิดตัวบ้านเราปีนี้ จะมีค่ายไหนบ้างครับ แล้วเปิดตัวเมื่อไรบ้างครับ ที่ยังขาดอยู่น่าจะมี โตโยต้า มิตซูบิชิ ฮอนด้า(WRV หรือเปล่า) ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ทีมงานพอมีข้อมูลอัพเดต HONDA e:NS1 ไหมครับ เรื่องสมรรถนะ/ราคา/แผนการวางจำหน่าย/ไลน์การผลิต อ่านข้อมูลจากแหล่งข่าวอื่นยังไม่เชื่อครับ อยากฟังข้อมูล Exclusive จาก HLM ครับผม

รบกวนสอบถามพี่ๆ ครับ มีแผนจะเปลี่ยนยาง legender 2.8 ขับ 2 ยางเดิมติดรถ เป็น dunlop grandtek pt3 265/50 r20 มอง primacy suv+ ไว้ แต่ร้านบอกว่า มีแต่ 265/60 r20 อยากทราบว่ามันใส่กันได้มั้ยครับ แล้วฟีลจะนุ่ม เงียบ กว่า dunlop เดิมมั้ยครับ หรือใช้ dunlop pt3A เคยได้ยินในรายการบอกว่าก็ใช้ได้อยู่

ปล fortuner คุณวันเป็นขับ 2 หรือขับ 4 ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
1.กำลังจะรับรถ Mazda3 2.0sp fastback อยากทราบว่าควรจะเช็ครถอะไรเป็นพิเศษบ้างครับนอกจากการเช็คเบื้องต้น ส่วนตัวจะเน้นเช็คแบตเตอรี่ พี่ๆมีรายการอย่างอื่นที่แนะนำว่าควรเช็คอีกมั้ยครับ 
2.มีข้อแนะนำสำหรับรถที่จะเป็นสายจอดมั้ยครับ เนื่องจาก (รถแรง) Yaris ativ กำลังจะเป็นรถสำรองไว้ อยากทราบว่าควรดูแลรักษาอย่างไรเพิ่มเติมบ้างครับ อยากทราบเรื่องนี้จากผู้เชี่ยวชาญด้านรถสายจอดครับ
ปล. จากที่ทางรายการสอบถามว่าอยากให้มีการสัมภาษณ์ผู้บริหารหรือไม่ ส่วนตัวอยากให้มีมากครับ พี่ๆลองเชิญผู้บริหาร Dunlop มาสัมภาษณ์มั้ยครับ เผื่อเขาจะมาลงโฆษณา
ปล. 2 จากสัปดาห์ก่อนที่มีจัดที่สุดของรถยนต์ 2022  ส่วนตัวอยากให้มีที่สุดของวลีพี่จิมมี่เช่น
วีออส บริทนี่ รถขับดี ราคาแสนต้น สภาพดีๆยังหาได้ หรือ รถญี่ปุ่นที่ทำเพื่อขายยุโรปการขับขี่จะดีขึ้น 25-30% อันนี้แซวเล่นนะครับ
 Happy newyear ครับ
ขออภัยที่ถามมาเยอะ พอดีทำงานรอบดึกแล้วตื่นมาตั้งคำถามไม่ทันไปหลายสัปดาห์

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รถรุ่นใหม่ๆต้องปิดแอร์ก่อนดับเครื่องไหม และ SUV ถ้าเป็นเครื่องดีเซล ตอน start ต้องรออุ่นเครื่องเหมือนเบนซินไหมครับ
Ps. อยากให้พี่บาสแนะนำเต๊นท์ครอบครัวลูก 2 คนให้หน่อยครับ เป็นเต๊นท์ instant หรือ เต็นท์อุโมงดี ยี่ห้อไหน ขนาดไหนดีครับ งบไม่เกิน 7000 ครับ  8)

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีวันเด็กครับ คำถามหนึ่งข้อ คือเวลาเราจอดรถในห้างแล้วกำลังจะออกหรือเก็บของในรถ มีคนมาเปิดไฟขอจอด จริงๆแล้วควรทำหรือไม่ควรทำครับ เพราะคนที่จอดรถรู้สึกกดดันครับ 
อยากให้พี่ๆเล่าประสบการณ์วัยเด็กเกี่ยวกับรถที่พ่อแม่เล่าให้ฟังว่าก่อวีรกรรมอะไรไว้ เช่น โยกพวงมาลัยเล่นแล้วรถชน หรือโยกเกียร์แล้วรถไหลบ้างครับ ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ boost

• Sr. Member
accord gen 11 จะมาเดือนไหนครับ ภายในปีนี้ไหมครับ และมีขุมพลังแบบไหนให้เลือกบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2023, 14:11:18 โดย boost »
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ zionzz

สวัสดีครับ อยากเปลี่ยนยางซิลฟี่  เรื่องเกาะถนนขอแค่ไม่แย่กว่า​ec300+ เน้นนุ่มเงียบ ขับไม่เร็ว ขับน้อยมากๆ อยากได้ยางที่เวลาผ่านไป 3ปีก็ไม่เสื่อมมากนัก ราคากลางๆเอาตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
1. ถ้านำรถไปติดฉนวนกันความร้อนที่หลังคา มีข้อพึงระวังระยะยาวหรือไม่ครับ
2. เห็นรูปภายใน Nissan Kicks เวอร์ชั่นญี่ปุ่นแล้วอยากเปลี่ยนสีเบาะกับคอนโซลให้เหมือนกัน เราจะหารหัสสีเบาะเพื่อนำไปบอกที่ร้านได้ยังไงบ้างครับ หรือต้องเดาสีเอาเองครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
ใน Short review nissan note e-power พี่จิมเขียนไว้ว่า ‘น่าจะมาไทย’ อันนี้คือมีโอกาสสูงไหมครับ หรือลุ้นเอาพอๆกับ Serenaครับ แล้วถ้ามาจริงๆคิดว่าจะมาประมาณช่วงไหนครับ

ปล.1 เก้าอี้นายกที่ให้เด็กๆนั่ง เบาะดันกระบาลไหมครับ แล้วฟองน้ำนิ่มแอบนุ่มหรือนุ่มแอบนิ่มครับ
ปล.2 เห็นวันนี้ไผ่ทองแจกไอติมฟรีวันเด็ก แล้วดันลอปมีแจกมะนาวดองไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2023, 14:21:46 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ baramon

• Newbie
  • *
 :-*สนใจตัว รถตู้ โตโยต้า hiace gl 6at จะไปจอง สอบถามครับ รถตู้รุ่นนี้มีอะไรน่าเป็นห่วงไหมครับ จะใช้ระยะยาว จะทำเป็นรถ ครอบครัวครับ จะไปแปลงเป็น 7-8 ที่ นั่ง จะมีผลต่อการไปต่อภาษีไหมครับ ถามหลายกระทู้ ตอบไม่เหมือนกันเลยครับ  รบกวนอีกนิด พวก ช่วงล่างและล้อแม็ก และแหนบ มีของแต่งที่ทำให้การใช้งานดีขึ้น ขายไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kimmaster444

• Newbie
  • *
แนะนำยางหน่อยครับ ขอราคาไม่สร้างบ้านครับ
รถ 2 คันครับ
1. คันแรกอยากได้ยางเกาะถนน สายจอด 2 เดือนออกไปขับเล่นที ขับเร็วหน่อย 180 - 220
2. คันที 2 รถใช้งานขับออกต่างจังหวัด ช่วงวันหยุดครับ ใช้ความเร็วประมาณ 90 - 140 ครับแล้วแต่สภาพถนนและการจราจร
ปล. คันแรก wrx sti คันสอง civic fe rs bo

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ murcilago

• Newbie
  • *
ื NISSAN TERRA MY 2023 จะออกรุ่นปรับปรุงอุปกรณ์ พอจะไกด์ไดมั้ยว่าจะเปลี่ยนเยอะมั้ยครับ พอดีรอดูรุ่นนี้อยู่ครับ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
ถ้าไม่พูดถึงเรื่องแบรนด์ ตอนนี้มีรถคันไหนที่ออกแบบภายในที่น่าศึกษาบ้างครับ ในเรื่องของมุมทองในการขับขี่และใช้งานคำสั่งต่างๆ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
ตอนนี้กำลังดูรถมือสองอยู่ครับ โจทย์คืออยากได้รถ suv ไว้เผื่อลุยน้ำท่วมนิดหน่อยครับ ขับนอกเมืองบ้างในเมืองบ้าง ที่บ้านใช้รถคนละคันไม่ค่อยได้นั่งเกิน2คนครับ ส่วนมากขับไม่เกิน 120 แต่มุดบ่อยนิดนึงครับ ตัวแรกคือ cx5 2.5 2014 ครับ เพราะคุณพ่อไปขับของเพื่อนมาบอกว่าช่วงล่างดีมากขับนิ่งมาก ส่วนตัวที่บ้านมี chr ไม่ไฮบริดอยู่พ่อบอกว่าขับดีกว่า chr พอสมควรเลย ส่วนอีกตัวเลือกคือ cx30 ครับ คันนี้พ่อชอบทรงมันครับ แต่อ่านเจอมาว่าช่วงล่างแข็งกว่า chr พอสมควรเลย ราคามือสองก็แพงกว่า cx5 ราวๆ 3-4แสนเลยครับ เรื่องค่าน้ำมันไม่ซีเรียสครับ ปล.แอบดู xtrail 2.5 ไว้ด้วยนิดนึงครับ พี่ๆมีความเห็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ YT777

• Newbie
  • *
ทำไม gwm ที่เป็น บ. ใหญ่ๆในจีนส่งมอบแมวดีได้ช้าเหรอครับ กำลังผลิตน่าจะเหลือๆ
เห็นเปิดจองหลายรอบ แต่รถวิ่งน้อยมากๆ
ขนาด atto3 เปิดทีหลังยังเห็นรถมากกว่าแล้วตอนนี้

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
รบกวนสอบถามคุณบาสครับ
ภรรยาขับ cross hybrid บ่นว่ารถตกหลุมแล้วรู้สึกกระแทกแรง ผมจะปรับปรุงช่วงล่างยังไงดี ก่อนหน้านี้ขับซิลฟี่ อยากลดน้ำหนักใต้สปริงลดความตึงตัง อันไหนน่าจะดีกว่าครับ
1. ชื้อล้อชากุระขอบ 17 " ch-r มือสองมาใช้ใส่ยางติดรถ 215 / 60 R17 (ประหยัดเงินไม่รู้ได้ผลหรือเปล่า)
2. ซื้อล้อ cast น้ำหนักเบา WedsSport ล้อ 17 " ใส่ยาง 225 / 55 R17 (น้ำหนักเบาแน่แต่หน้ากว้างเท่าเดิม) กลัวตัดสินใจผิดเสียเงินเปล่าครับ.

ขอถามหลายคำถามหน่อยนะครับวันนี้

1.หายางใส่ cx3 ขอบ18 sizeเดิมครับ มีตัวเลือกเป็น
-Yokohama XT AE61
-Toyo R40
-Toyo CR1
อยากทราบฟีลลิ่งของยางทั้ง3ตัวครับ  AE61ตอนนี้ใส่GLCขับค่อนข้างโอเคเลยครับ

2.เวลานำรถเข้าศูนย์ จะมีในรายการว่าเปลี่ยนน้ำมันเบรค200-400บาท ใช้น้ำมัน0.5ลิตรX2 อยากทราบว่าในศูนย์นี่เขาเปลี่ยนแค่แบบดูดออกจากกระปุกพักแล้วเติมกลับ ไม่ได้ไล่ลมทุกล้อเหมือนร้านข้างนอกใช่ไหมครับ  พอดีลองเปิดยูทูปดู อยากลองเปลี่ยนเอง สามารถเปิดฝาดูดออก และใส่กลับ แค่นั้นได้ใช่ไหมครับ ทำถึงขั้นไล่ลมจากล้อไม่เป็นครับ

ปล.รายการ Topgear ยุค Jeremy Clarkson รถในรายการที่เขาเอามาถลุงกันแบบระเบิดภูเขาเผากระท่อมนี่ เขาซื้อมาเองหรือบริษัทรถยนต์ส่งมาให้ครับ ผมสงสัยมานานมาก55555555

ออฟไลน์ pongsakorn_sar

• Newbie
  • *
สอบถามยางสำหรับ nissan almera 1.0 turbo
เน้นนุ่มเงียบ มองตัว yoko db E70 ขนาด 205/55/ r16 อยู่ครับ
น่าใช้ไหมครับ หรือมีแนะนำไหมครับ

ของเดิมใช้ re003 ขนาด 205/50 r16 ใช้มา 30,000 กว่าโล รู้สึกแข็งครับ ลมยาง 32 4ล้อ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
สอบถามพี่จิมครับ อยากทราบว่า Toyota Camry ใช้หน้าเดียวกันทั่วโลก แต่ทำไม่ Corolla ถึงไม่ใช้หน้าเดียวกันทั่วโลกบ้างครับ