ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเสียงหอนค่ะ  (อ่าน 1455 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาเรื่องเสียงหอนค่ะ
« เมื่อ: มกราคม 15, 2023, 20:21:46 »
รถเราเพิ่งจะเปลี่ยนลูกปืนไปประมาณปีกว่าจำได้ว่าก่อนเปลี่ยนลูกปืนรถจะมีเสียงหึ่งๆทุกย่านความเร็วเสียงจะไม่หายไปและดังมาก หลังจากเปลี่ยนทุกอย่างก็กลับมาเป็นปกติแต่ปีที่แล้วเราก็ได้ยินเสียงอีกแต่มันไม่ใช่เสียงเหมือนครั้งที่ได้ยินในกรณีลูกปืนแต่มันเป็นเสียงดังพับ พับ พับ พอวิ่งด้วยความเร็วเกิน 80 เสียงก็จะเงียบลงจนหายไป เราเลยเดาว่าน่าจะเป็นที่ยางแน่ๆแต่ยางเราก็เพิ่งเปลี่ยนและอายุยางก็ 2 ปีเองแต่วิ่งไป 3 หมื่นโลแล้ว เราเลยนำรถเข้าไปที่ร้านยางเพื่อให้ร้านเช็คร้านก็ยกรถขึ้นแล้วเอามือหมุนล้อทั้งสี่ล้อและบอกว่าปกติยางไม่ได้หอนยางปกติดีและช่างก็บอกว่าเป็นที่ลูกปืนโดยให้เราเอามือไปจับตรงคานปีกนก (ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกไหม) ตำแหน่งมันอยู่ด้านบนสุดใกล้ๆซุ้มล้อ พอเราจับช่างก็บอกว่ามันสั่นใช่ไหมนั่นแหละลูกปืนล้อ เลยอยากสอบถามว่าวิธีที่ช่างตรวจสอบเป็นวิธีตรวจสอบที่ถูกต้องใช่ไหม ลืมเลยเราใช้ยาง Michelin PILOT SPORT 4

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องเสียงหอนค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2023, 21:13:14 »
วิธีที่ช่างตรวจถูกต้องแล้วครับ ถ้าจับตรงนั้น หมุนล้อและมันสั่นๆ สะท้านมือก็ลูกปืนแตกชัดเจน

ทีนี้ลูกปืนที่เปลี่ยนมาก่อนหน้า ทำไมแตกไวจัง ถ้าของที่เปลี่ยนมาเป็นของเทียบเคียง มันจะเสียไวแบบนี้ล่ะครับ

ดังนั้นถ้าคิดว่าจะใช้รถอีกยาวๆ 2-3ปีขึ้นไป กัดฟันเปลี่ยนแท้ไปเลยครับ แต่ถ้าจะชั่วคราว 1-2ปี เปลี่ยนเทียบก็ได้

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2023, 08:07:26 »
วิธีที่ช่างตรวจถูกต้องแล้วครับ ถ้าจับตรงนั้น หมุนล้อและมันสั่นๆ สะท้านมือก็ลูกปืนแตกชัดเจน

ทีนี้ลูกปืนที่เปลี่ยนมาก่อนหน้า ทำไมแตกไวจัง ถ้าของที่เปลี่ยนมาเป็นของเทียบเคียง มันจะเสียไวแบบนี้ล่ะครับ

ดังนั้นถ้าคิดว่าจะใช้รถอีกยาวๆ 2-3ปีขึ้นไป กัดฟันเปลี่ยนแท้ไปเลยครับ แต่ถ้าจะชั่วคราว 1-2ปี เปลี่ยนเทียบก็ได้

ที่เปลี่ยนเป็นข้องแท้ค่ะ แต่แท้จริงไหมเราก็ไม่รู้เป็นอู่ชื่อดังแล้วซ่อมที่นี่มาหลายครั้งแล้วไม่น่าจะหลอกได้เลยคิดบวกไว้ก่อนว่าน่าจะแท้ ราคาข้างละ 5-6 พันนี่แหละ (รถเราที่ไปเปลี่ยนเป็น Benz นะ) แต่ที่แปลกใจทำไมไวจังสงสัยเหมือนกัน ขับรถก็ไม่ค่อยลงหลุมแรงๆหรือขึ้นและลงคอสะพานด้วยความเร็วนอกจากไม่เห็นหรือไม่คุ้นทางจริงๆ และอู่ที่เปลี่ยนก็รับประกันสินค้าไว้ 1 ปีหรือระยะทางหมื่นโลซึ่งก็เลยระยะเวลาประกันแล้ว แต่ยังไงเดี๋ยวเราลองเอารถเข้าอู่เพื่อตรวจสอบอีกทีค่ะ ขอบคุณมากค่ะเป็นความรู้ใหม่ในการตรวจสอบลูกปืนล้อ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2023, 08:56:06 »
อะไหล่แท้ บ้านเรามีชื่อเรียกกันหลากหลายมากนะครับ

พวกลูกปืนล้อรถยุโรปส่วนมากจะราคาแพงอยู่ครับ ถ้าล้อที่ไม่มีเพลาขับ จะมาทั้งดุมล้ออันนี้ส่วนมากที่เห็นของแท้เบิกห้างจะมีข้างละ หมื่น ส่วนลูกปืนล้อที่มีเพลาขับ จะเป็นแบบตลับลูกปืน ตลับนึงก็หลายพันอยู่ ถ้าของแท้เบิกห้างจริงๆมักจะทน

ส่วนอะไหล่รถยุโรป เขาจะมีแบบ ยี่ห้อ a ผลิตส่งโรงงานรถยนต์ยี่ห้อนี้ ก็จะตีตรายี่ห้อรถนั้นไปพร้อมด้วยกัน ในขณะเดียวกัน ก็ทำอะไหล่แบบนั้นออกมาขายข้างนอกในราคาที่ถูกกว่า การใช้งานใช้ได้ใกล้เคียงกัน แต่เท่าที่เจอมามักจะทนน้อยกว่าของที่เบิกในห้าง พวกนี้ข้างนอกเขาจะเรียกว่า อะไหล่ oem บ้าง อะไหล่เทียบ บ้าง ละครับ

แล้วอะไหล่ตัวเดียวกัน อย่างของรุ่นผม ลูกปืนล้อตัวล้อหน้า เขาจะเป็นแบบดุมมาทั้งอัน ถ้าเบิกในห้างจะข้างละ หมื่น อะไหล่ข้างนอก ยี่ห้อเดียวกันกับที่ขายในห้าง ก็จะมีสองแบบ พาร์ทนัมเบอร์ คนละเบอร์ รูปร่างจะคล้ายกัน แต่ไม่เหมือนกัน ใส่ทดแทนกันได้ เบอร์นึงข้างละ 1500-2000 แล้วแต่ร้านจะขาย

แต่อีกเบอร์นึง ราคาข้างละ 3000 กว่า จะเป็นพาร์ทนัมเบอร์ของยี่ห้อบริษัทที่ผลิตลูกปืนเป็นปั๊มไว้ที่ตลับลูกปืนเป็นเบอร์เดียวกันกับของห้าง ที่ผมเคยใช้มา ตัวที่ขายแพงกว่า จะใช้ได้ทนกว่าครับ แต่จะหาซื้อได้ยากกว่า ร้านอะไหล่มักไม่ค่อยเก็บกันไว้เท่าไรครับ

จะเป็นแบบในรูปนี้ละครับ เป็นยี่ห้อเดียวกันทั้งสองตัว ตัวที่เล็กๆดูบางๆหน่อยจะราคาถูกกว่า แต่ความทนทานสู้ตัวที่ดูหนาๆหน่อยไม่ได้ครับ

อะไหล่ตามอู่ข้างนอก บางทีก็ต้องดูกันอีกที ว่าแท้แบบไหนเหมือนกันครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2023, 11:49:23 »
รถอะไรครับ? ที่เคยเจอกับBenz Sหรือ C Class เวลาเปลี่ยนลูกปืนล้อจะต้องมาทั้งดุมเลยเพราะมีเฟืองอ่านระบบABSมาด้วย เคยลองให้ช่างอู่นอกถอดลูกปืนอย่างเดียวแล้วหาเบอร์เดียวกันใส่ วิ่งไปไม่นานระบบABSทำงานเอง เลยสั่งดุมใหม่มาใส่ หายเป็นปลิดทิ้ง
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ aisesw

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2023, 14:05:31 »

ที่เปลี่ยนเป็นข้องแท้ค่ะ แต่แท้จริงไหมเราก็ไม่รู้เป็นอู่ชื่อดังแล้วซ่อมที่นี่มาหลายครั้งแล้วไม่น่าจะหลอกได้เลยคิดบวกไว้ก่อนว่าน่าจะแท้ ราคาข้างละ 5-6 พันนี่แหละ (รถเราที่ไปเปลี่ยนเป็น Benz นะ) แต่ที่แปลกใจทำไมไวจังสงสัยเหมือนกัน ขับรถก็ไม่ค่อยลงหลุมแรงๆหรือขึ้นและลงคอสะพานด้วยความเร็วนอกจากไม่เห็นหรือไม่คุ้นทางจริงๆ และอู่ที่เปลี่ยนก็รับประกันสินค้าไว้ 1 ปีหรือระยะทางหมื่นโลซึ่งก็เลยระยะเวลาประกันแล้ว แต่ยังไงเดี๋ยวเราลองเอารถเข้าอู่เพื่อตรวจสอบอีกทีค่ะ ขอบคุณมากค่ะเป็นความรู้ใหม่ในการตรวจสอบลูกปืนล้อ

ไม่ทราบว่าเป็นเบนซ์รุ่นไหนครับ เพราะเบนซ์มีใช้ลูกปืนสองแบบ คือ ลูกปืนเตเปอร์ (ซึ่งปรับตั้งได้) กับ ลูกปืนที่ยกมาทั้งดุมล้อเลย (ซึ่งปรับตั้งไม่ได้)

ในกรณีของลูกปืนเตเปอร์ มันจะมีค่ารุนของลูกปืนตามที่โรงงานกำหนดมาครับ ส่วนมากคือไม่เกิน 0.02 - 0.03 มม. แต่ช่างไทย ผมไม่เคยเห็นจะสนใจเรื่องนี้เลย ขันให้แน่นอย่างเดียว แล้วโยกล้อ ทุบๆๆ ว่ามันมีเสียงไหมแค่นั้น ถ้าเป็นแบบนี้ มันเป็นไปได้ครับที่ลูกปืนจะคลายตัวทำให้เกิดเสียงหอน หรือกระพือ มันอาจจะต้องทำการปรับตั้งใหม่ให้ได้ค่า clearance ที่ถูกต้องครับ

ส่วนถ้าเป็นรุ่นที่ใช้ลูกปืนที่ยกมาทั้งดุมล้อ คงทำอะไรไม่ได้นอกจากเปลี่ยนใหม่อีกครั้งครับ ซึ่งถ้าเป็นของใหม่ที่พึ่งเปลี่ยนมา ผมว่ามันไม่น่าพังเร็วขนาดนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2023, 14:07:02 โดย aisesw »

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2023, 20:25:58 »
รถเป็นรุ่น C300 W205 ค่ะ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 07:09:45 »
กลับไปถามอู่เดิม ที่เปลี่ยน ลูกปืนล้อ ครับ ลองไปคุยดู ว่า ทำไมไปไวจัง

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 08:30:47 »
กลับไปถามอู่เดิม ที่เปลี่ยน ลูกปืนล้อ ครับ ลองไปคุยดู ว่า ทำไมไปไวจัง

ว่าจะเอาเข้าไปให้อู่ดูเดือนหน้านี้ค่ะ แค่ตอนเปลี่ยนก็ย้ำกับทางอู่ไปนะว่าไม่เอา OEM เอาแท้ห้าง (อู่นี้เหมือนเขาเบิกมาให้ได้) แต่เราก็ดูไม่เป็นอยู่ดีแหละความเชื่อใจล้วนๆ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 10:39:30 »

ว่าจะเอาเข้าไปให้อู่ดูเดือนหน้านี้ค่ะ แค่ตอนเปลี่ยนก็ย้ำกับทางอู่ไปนะว่าไม่เอา OEM เอาแท้ห้าง (อู่นี้เหมือนเขาเบิกมาให้ได้) แต่เราก็ดูไม่เป็นอยู่ดีแหละความเชื่อใจล้วนๆ

ถ้าจะเปลี่ยน แท้ห้าง แนะนำ จองคิว ศูนย์เลยครับ รออะไหล่มาเอารถเข้าทำก็วันเดียว จบครับ แถมมีประกันงานซ่อมอีก
ราคาแท้ไม่หนีศูนย์หรอกครับ