ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนโช๊คหลังด้วยตัวเองจะดีไหมครับ  (อ่าน 2273 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
มีความคิดจะเปลี่ยนโช๊คหลังของ E90 พอดีพึ่งให้อู่เปลี่ยนคู่หน้าไป ราคาอะไหล่บวกไปเท่าตัว ผมเลยอยากซื้ออะไหล่มาทำเอง จะถูกกว่าเท่าตัว แต่ประเด็นคือยังไม่เคยมีประสบการณ์ด้านช่วงล่างเลย แต่มีประสบการณ์ในการถอดพวกภายในรถมาเปลี่ยนนู่นนั่นนี่ รื้อแผงจิ้งหรีดมาเปลี่ยนเอง แต่ช่วงล่างไม่เคยแตะเลยครับ อุปกรณ์ก็ยังไม่มีทั้งแม่แรง สามขา ขันปอนด์ ถ้าจะเปลี่ยนคงต้องไปซื้ออุปกรณ์มาเองอีก ใจมันไปแล้ว แต่สมองยังไม่กล้า

ดูวิธีใน youtube แล้วก็ดูแล้วไม่น่าจะมีอะไรซับซ้อนเท่าไหร่ คิดว่าน่าจะทำได้ แต่ยังกล้าๆ กลัวๆ อยู่ เอาไงดีครับ มีท่านไหนเคยทำด้วยตัวเองไหมครับ ขอคำแนะนำหน่อยว่าควรลุยเลยดีไหม เพราะถ้าครั้งนี้ซื้ออุปกรณ์แล้ว ครั้งหน้าจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+กรองด้วยตัวเองคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไร
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
Re: อยากเปลี่ยนโช๊คหลังด้วยตัวเองจะดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 10:16:18 »
อย่าเลยครับ ตอนใส่สปริงน่ากลัวมากถ้าไม่ชำนาญนี่ดีดหน้าแหกได้เลย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: อยากเปลี่ยนโช๊คหลังด้วยตัวเองจะดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 10:20:43 »
อย่าเลยครับ ตอนใส่สปริงน่ากลัวมากถ้าไม่ชำนาญนี่ดีดหน้าแหกได้เลย

คันผม ขันน๊อตโช๊คหลังถอดได้เลย โดยไม่ต้องถอดสปริงครับ มันจะอยู่เยื้องๆ กันครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 10:23:45 »
ถอดน๊อตไม่กี่ตัวครับ

แต่เอาง่ายกว่านั้น วิ่งไปร้านเพิงข้างทาง จ่าย 200 เขาเปลี่ยนให้ครับ ง่ายกว่าเปลี่ยนผ้าเบรคอีก

ยกเว้นว่า โช้คต้องมีการจูน หรือ ต้องตั้งศูนย์ล้อใหม่ อาจจะต้องวิ่งไปร้านอีกที

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 10:29:10 »

แต่เอาง่ายกว่านั้น วิ่งไปร้านเพิงข้างทาง จ่าย 200 เขาเปลี่ยนให้ครับ ง่ายกว่าเปลี่ยนผ้าเบรคอีก

ยกเว้นว่า โช้คต้องมีการจูน หรือ ต้องตั้งศูนย์ล้อใหม่ อาจจะต้องวิ่งไปร้านอีกที

หาร้านปะยางที่มีฮอยเปลี่ยน น่าจะไม่กี่บาทเองครับ
แต่เห็นมีแพลนจะซื้ออุปกรณ์อยู่ด้วย ถ้าไม่ต้องยุ่งกับสปริงลองทำดูเองก็ได้ครับ
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 10:55:37 »
เคยเปลี่ยนโช๊คฟอจูนเนอร์ ร้านข้างทาง
หลัง 2ต้น คิด 400 บาทครับ จริงๆรถสูงทำง่ายครับ ไม่ยก ไม่ใช้เครน เอาเสือปูนอนใช้บล๊อคลมยิง แป๋ปๆเสร็จแต่เรียงแหวนผิดซ้านขวา ไม่เหมือนกัน ใส่ฝาฉิ่งหงายมาจริงๆต้องคว่ำ มาเจอตอนถอดโช็คไปซ่อมที่ร้านมาตรฐานแบบมีเครน หลังจากใช้ไป 2 อาทิตย์ ฝาฉิ่งเบี้ยวไปเลย

พวกกลุ่มกระบะต้องมุดไปใต้ท้อง และใช้ลูกบล๊อกแบบเดือยยาวๆ ยิงครับ
ส่วนตรงหูล่างใส่ง่ายมาก

ส่วนรถเก๋งพื้นที่น้อย ผมว่างานละเอียดเลยครับ
ส่วนตัวมากว่าการติดตั้งก็มีผลนะ ร้านข้างทางเน้นไว ใส่ผิดเรียงสลับเยอะมาก

ส่วนโช๊คหน้านี้บันเทิงครับ ต้องถอดล้อ ถ้าไม่มาร์คไว้ ศูนย์เพี้ยน ต้องตั้งศูนย์ใหม่

ถ้าถามผมหากไม่ชำนาญจริง ไม่ต้องทำดีกว่าครับ
ล่าสุดมีข่าวอู่โดนแม่แรงทับ เสียชีวิต (จริงๆต้องมี 3ขา แบบตายตัวค้ำด้วย กันอุบัติเหตุ)

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 11:19:29 »
ต้องลอง ถ้าติดจริงๆค่อยย้อนประกอบกลับครับ ระวังเรื่องยกแม่แรง/มุดใต้ท้องรถครับ

ออฟไลน์ aisesw

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 11:31:40 »

คันผม ขันน๊อตโช๊คหลังถอดได้เลย โดยไม่ต้องถอดสปริงครับ มันจะอยู่เยื้องๆ กันครับ

ผมคิดว่าไม่น่ายาก และน่าจะคล้ายกับ 204 Coupe ผมนะครับ สปริงอยู่ใน โช็คอยู่นอก

ประเด็นที่สำคัญเลยคือเครื่องมือครับ ต้องครบมากๆ breaker bar, สามขา, แม่แรง, ประแจ, ลูกบล็อก, เหล็กงัด, ประแจทอร์ค and etc.. ให้เน้นเลยครับว่าลูกบล็อกมีครบทุกเบอร์ เบนซ์กับบีเอ็ม ชอบใช้น็อตหัวดาว ถ้าขาดไปซักตัว แต่ยกรถลอยแล้วนี่งานจะงอกครับ 555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 11:36:21 »

เปลี่ยนโช้คหลัง ไม่ต้องถอดสปริงครับ

หาร้านปะยางที่มีฮอยเปลี่ยน น่าจะไม่กี่บาทเองครับ
แต่เห็นมีแพลนจะซื้ออุปกรณ์อยู่ด้วย ถ้าไม่ต้องยุ่งกับสปริงลองทำดูเองก็ได้ครับ

จริงๆ ไม่ต้องมีฮ้อยก็ได้ครับ แม่แรงธรรมดาก็ทำได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 11:36:29 »
โปรดระวังเรื่อง “เสียน้อยเสียยากครับ “

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 12:35:27 »
ถ้ามือเลอะได้ ทำเองได้ครับ แต่....ค่าเครื่องมือ และอุปกรณ์น่าจะแพงกว่าไปอู่  ;D

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 12:53:38 »
ถ้าชอบทำรถก็ลองดูครับ เมื่อก่อนผมก็กล้ากลัวๆจะทำเอง ตอนนี้คืออุปกรณ์เต็มบ้าน (เปิดอู่รถได้เลย) มีประแจปอนด์ครบทุกช่วง
แม่แรงแนะนำ พวกสูบคู่ 3 ตันครับอย่าไปเอาตัวสูบเดียวพันกว่าบาท แรงยกไม่ค่อยมี อย่าลืมตัวห้ามล้อ กับสามขาด้วยครับ

พอทำบ่อยๆถ้าชอบก็จะไม่ไปร้านอีก เพราะร้านไม่ได้ทำรถถนอมรถเหมือนทำเอง แต่ถ้าทำแล้วเหนื่อย เดี่ยวก็จะเลิกทำไปเอง
ลองหาพวก service manual ตามเว็บต่างประเทศโหลดมาจะได้หาค่าแรงขันปอนด์ได้ตรงสเปคกว่าครับ

ออฟไลน์ boost

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 13:37:53 »
อู่เมื่อห้าหกสิบปีก่อนฮ้อยก็ไม่มีนะครับ บล๊อกลมก็ไม่มี  สู้สู้  8)
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 13:38:02 »
แม่แรงกระปุ๊ก เลือกยี่ห้อดีๆหน่อย ซื้อไว้ใช้ได้อีกหลายงาน ติดรถไว้ได้ เวลายางแบน สะดวกด้วย
ประแจ ซื้อแบบเป็นชุด ของญี่ปุ่น หรือเยอรมัน ได้ใช้อีกหลายงาน

สามขา ไม่จำเป็นเท่าไหร่ ซื้อไว้ก็ดี ไม่มีไม่เป็นไร

เงินไม่ใช่ปัญหา ลงทุนซื้ออุปกรณ์ ไว้ติดบ้านติดรถ เป็นการลงทุนที่คุ้มครับ
ลองทำดูครับจะได้มีปะสบการณ์ การแก้ปัญหา รถเสียวันหน้า จะได้ไม่ต้องเสียเวลารอช่าง

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 14:10:45 »
ไม่เคยทำไม่มีพื้นฐานผมว่ายากนะ เคยติดกันโคลงเสริมเองยังเล่นเอาเหนื่อยหมดไปครึ่งวัน แบบว่ารู้งี้จ้างช่างขึ้นฮ้อยดีกว่า
ไหนจะเอาโช๊คออกจากแรงยึดสปริง รื้อแผงในซุ้มล้อ ด้านนอกบางทีต้องใช้แม่แรงอีกตัวยกปีกนกให้สปริงหดกลับเพื่อร้อยหูโช๊ค ตรงนี้อันตรายนะครับสามขาผลิกชีวิตเปลี่ยน ให้ช่างดีกว่าไม่เกินพันนึงครับ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 15:24:17 »
หาอู่ไม่ฟันแล้วให้เขาทำ เราซื้ออะใหล่ไปเอง อยู่แถวใหนละ เพื่อนๆจะใด้แนะนำถูก

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 16:04:24 »
อย่าหาเรื่องเลยครับ ไปอู่ช่วงล่างเปลี่ยน 400 บาทเอง แป๊บเดียวเสร็จ ซื้อเครื่องมือมาทำรถคันเดียวไม่คุ้ม
ว่าเปลี่ยนโช้คหลังไม่ต้องถอดสปริงก็จริงแต่เวลาถอดเอาโช้คออกมาสปริงมันจะดันเพลาลงมาต้องเอาแม่แรงไปดันต้านสปริงอีกทีมันถึงจะเอาโช้คใส่กลับเข้าไปได้ อันตรายครับ พลาดพลั้งขึ้นมาบาดเจ็บได้นะครับ ยิ่งถ้าล้อหน้านี่ต้องมีเครื่องมือบีบสปริงอีก

แต่ถ้าเปลี่ยนโช้คฝาหลังทำเองได้ครับ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2023, 16:07:06 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 19:43:54 »
ผมเป็นไอที ไม่ได้เป็นช่างยนต์ ผมจับแต่ไขควงไม่จับประแจ ผมยังทำได้เลยครับ

อุปกรณ์นอกจากแม่แรง สามขา ประแจบล็อก ควรเพิ่มบล็อกไฟฟ้าไร้สายเข้าไปด้วยครับ

แล้วก็หายางหนา ๆ ที่เอาไว้รองสามขาตรงจุดวางรถ ถ้าไม่มีก็หารองเท้าแตะแทนครับ

อย่าลืมถุงมือยางแบบหนา ๆ ครับ หลาย ๆ คู่เลย เวลาจะจิ้มมือถือก็ค่อยถอดออกครับ ผมเชื่อว่าต้องได้ดูยูทูป installation แน่ ๆ

ผมเปลี่ยนเฮดเดอร์เองครึ่งวัน ยากมากแต่สนุก

ทีนี้ก็เลยกล้าเปลี่ยนโช็ค 4 ต้น แล้วค่อยไปตั้งศูนย์ที่ร้าน

ใส่สเปเซอร์ ล่าสุดอาทิตย์ที่ผ่านมาเพิ่งใส่ลิ้นหน้าครับ น็อตเหลือมาตัวนึง เจาะไม่ตรงรู 5555

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2023, 11:17:37 »
ผมเป็นไอที ไม่ได้เป็นช่างยนต์ ผมจับแต่ไขควงไม่จับประแจ ผมยังทำได้เลยครับ

อุปกรณ์นอกจากแม่แรง สามขา ประแจบล็อก ควรเพิ่มบล็อกไฟฟ้าไร้สายเข้าไปด้วยครับ

แล้วก็หายางหนา ๆ ที่เอาไว้รองสามขาตรงจุดวางรถ ถ้าไม่มีก็หารองเท้าแตะแทนครับ

อย่าลืมถุงมือยางแบบหนา ๆ ครับ หลาย ๆ คู่เลย เวลาจะจิ้มมือถือก็ค่อยถอดออกครับ ผมเชื่อว่าต้องได้ดูยูทูป installation แน่ ๆ

ผมเปลี่ยนเฮดเดอร์เองครึ่งวัน ยากมากแต่สนุก

ทีนี้ก็เลยกล้าเปลี่ยนโช็ค 4 ต้น แล้วค่อยไปตั้งศูนย์ที่ร้าน

ใส่สเปเซอร์ ล่าสุดอาทิตย์ที่ผ่านมาเพิ่งใส่ลิ้นหน้าครับ น็อตเหลือมาตัวนึง เจาะไม่ตรงรู 5555

สักพักตั้งศูนย์เองจะมาครับ  ;D

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 12:28:56 »
ประสบการณ์ซ่อมรถไม่มี แค่ยกรถ เอาสามขาตั้ง ผิดตำแหน่ง เบาะๆ รถพัง หนักๆ รถทับเสียชีวิต จะไหวเหรอ
การขันนอต มันต้องมีมุมของมัน วิธีการ ไม่ใช่ อยู่ๆ อยากจะทำก็ทำได้  คนเราไม่มีใครเก่งไปทุกอย่าง ถ้าอยู่ เมกาว่าไปอย่าง ค่าแรงมันแพง แต่นี่เมืองไทย จ้างเขาไปเถอะ