ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับจุ๊บเซ็นเซอร์วัดลมยาง  (อ่าน 2377 ครั้ง)

ออฟไลน์ wcr

• Jr. Member
  • **
มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเซ็นเซอร์วัดลมยางที่ติดมากับรถ Camry 2019 ดังนี้ครับ

1. ถ้าเราจะเปลี่ยนล้อแม็ก สามารถถอดจุ๊บลมจากล้อเดิมไปใส่ล้อใหม่ได้เลยไหมครับ หรือต้องซื้อจุ๊บตัวใหม่ทุกครั้งที่เปลี่ยนล้อ
2. หลังติดตั้งเสร็จจากข้อ 1 ต้องเข้าไปตั้งค่าที่ระบบอีกทีไหมครับ ถ้าต้องตั้งสามารถตั้งเองที่หน้าจอได้เลยไหมครับ
3. การระบุตำแหน่งว่าจุ๊บตัวไหนอยู่ที่ล้อไหนมัน fix ตามที่เราใส่ (ต้องใส่ให้ถูกล้อ) หรือใส่จุ๊บไหนที่ล้อไหนก็ได้ ระบบจะคำนวณจากตำแหน่งของจุ๊บลมเองครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับจุ๊บเซ็นเซอร์วัดลมยาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 16:51:56 »
ผมไม่ได้ Camry ขอเทียบเคียงละกัน เพราะรถมี TPMS โรงงานเหมือนกัน

1. เปลี่ยนล้อแม็กทุกครั้ง ควรเปลี่ยนจุ๊บลม ไม่กี่บาท (บางร้านแถมฟรีมาล้อแม็กด้วย ผมก็ได้แถม) ถอดจุ๊ปล้อเดิม ไปใส่ล้อใหม่ ได้เช่นกัน แต่...มีโอกาศลมรั่วตรงจุ๊บสูง อย่าเลี่ยงเลย

2. หลังจากข้อ 1. ก็ย้ายเซ็นเซอร์ที่แกะออกมา ใส่กับไปตรงรูในของจุ๊บลม แต่ตอนแกะออกจากล้อเดิม อันนี้เป็นขั้นตอนที่ต้องระวังมากๆ ถ้าถามช่างก่อนได้ว่า เคยแกะไหม ก่อนจะดีมาก ถ้าแกะไม่เป็น พังมาเสียเงินหลายบาท

3. เซนเซอร์ลมยางแบบโรงงานด้านใน ไม่ได้ระบุล้อนะ เท่าที่สังเกตุ (แต่ถ้าของซื้อเองข้างนอก บางรุ่น เป็นจุ๊บด้านนอก บางยี่ห้อ จะระบุ FR, FL, RR, RL) ผมจำได้ว่าของผมไม่ได้ระบุ เพราะไม่งั้นเวลาสลับยาง ย้ายล้อ ต้องย้ายเซ็นเซอร์ด้วย ซึ่งไม่น่าใช่

ออฟไลน์ wcr

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเกี่ยวกับจุ๊บเซ็นเซอร์วัดลมยาง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2023, 11:25:28 »
ขอบคุณครับ เห็นภาพขึ้นเยอะเลย :)

ผมไม่ได้ Camry ขอเทียบเคียงละกัน เพราะรถมี TPMS โรงงานเหมือนกัน

1. เปลี่ยนล้อแม็กทุกครั้ง ควรเปลี่ยนจุ๊บลม ไม่กี่บาท (บางร้านแถมฟรีมาล้อแม็กด้วย ผมก็ได้แถม) ถอดจุ๊ปล้อเดิม ไปใส่ล้อใหม่ ได้เช่นกัน แต่...มีโอกาศลมรั่วตรงจุ๊บสูง อย่าเลี่ยงเลย

2. หลังจากข้อ 1. ก็ย้ายเซ็นเซอร์ที่แกะออกมา ใส่กับไปตรงรูในของจุ๊บลม แต่ตอนแกะออกจากล้อเดิม อันนี้เป็นขั้นตอนที่ต้องระวังมากๆ ถ้าถามช่างก่อนได้ว่า เคยแกะไหม ก่อนจะดีมาก ถ้าแกะไม่เป็น พังมาเสียเงินหลายบาท

3. เซนเซอร์ลมยางแบบโรงงานด้านใน ไม่ได้ระบุล้อนะ เท่าที่สังเกตุ (แต่ถ้าของซื้อเองข้างนอก บางรุ่น เป็นจุ๊บด้านนอก บางยี่ห้อ จะระบุ FR, FL, RR, RL) ผมจำได้ว่าของผมไม่ได้ระบุ เพราะไม่งั้นเวลาสลับยาง ย้ายล้อ ต้องย้ายเซ็นเซอร์ด้วย ซึ่งไม่น่าใช่