ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า BMW i3 นำเข้าจากจีน.....!!!  (อ่าน 2607 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ถ้า BMW i3 นำเข้าจากจีน.....!!!
« เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 16:55:12 »
ถ้า BMW i3 นำเข้าจากจีน (ลืม iX3 ไปก่อนนะครับ)

แล้วลอกแบบ Tesla เหมือนกันทุกอย่าง

ราคา i3 จะทำได้แบบ Tesla หรือไม่ครับ

เพราะในจีน ราคา Model 3/Y กับ i3 ไกล้ๆ กันเลย 3 แสนกลางๆ (หยวน)

ปล.ผมคิดว่าในใจ BMW เขาคงไม่ทำราคาแบบนั้น อาจจะมีอะไรค่้ำคออยู่

ออฟไลน์ boogie2020

Re: ถ้า BMW i3 นำเข้าจากจีน.....!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 17:38:49 »
จะขายล้านห้าทำไม  ในเมื่อขายสามล้านก็ยังมีคนซื้อ 55
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้า BMW i3 นำเข้าจากจีน.....!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 17:48:53 »
หวังอะไรลมแล้งๆกับค่ายนี้ครับ ตั้งแต่เทสล่าลดราคามา ทั้งดาวทั้งใบพัดก็ไม่ได้อยู่ในตัวเลือกอีกต่อไป

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 18:02:13 »
จะขายล้านห้าทำไม  ในเมื่อขายสามล้านก็ยังมีคนซื้อ 55

นั้นซิครับ

หวังอะไรลมแล้งๆกับค่ายนี้ครับ ตั้งแต่เทสล่าลดราคามา ทั้งดาวทั้งใบพัดก็ไม่ได้อยู่ในตัวเลือกอีกต่อไป

เพื่อนผมขาย 3 Series ไปจอง Tesla แล้ว

หลายคนบอกว่า Tesla ไม่ใช่ตัวเลือกสำหรับคนนิยมยุโรป ผมนี่เถียงขาดใจเลย

ออฟไลน์ jason

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 18:10:21 »
คนไทยบางกลุ่มคนยิ่งไม่ชอบของถูกด้วย กลัวจะกลายเป็นรถโหล
เขารู้จุดด้อยจุดอ่อนคนไทยอยู่แล้ว จะไปลดราคาทำไม

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 18:21:50 »

นั้นซิครับ

เพื่อนผมขาย 3 Series ไปจอง Tesla แล้ว

หลายคนบอกว่า Tesla ไม่ใช่ตัวเลือกสำหรับคนนิยมยุโรป ผมนี่เถียงขาดใจเลย

ไม่ใช่ท่านคนเดียว ญาติ น้อง เพื่อนผม ยกเลิกจอง หรือขาย ทั้งดาวทั้งใบพัด ไปจองเทสล่าหมดแล้วครับ ยิ่งพวกที่ใช้ตระกูล ลงท้ายด้วย e นี่รีบตั้งขายอย่างไว

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 18:39:19 »
จริงๆทำราคาแบบ model 3 ได้นะ
แต่เขาไม่ทำนี่สิ 5555 ;D

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 18:53:16 »
เค้าไม่ทำหรอกครับ ถ้าเปลือย spec เลย ราคาก็ไม่เท่าด้วย

i3L sdrive35 349k ตามที่บอกจริง

แต่ model3 rwd 229k

บอกว่าเท่ากันได้ยังไงครับห่างกันตั้ง 5 แสน อันนี้ราคา google มานะครับผิดพลาดตรงไหนแย้งได้ครับ แต่ตอนที่ไปทำธุรกิจที่จีน เมื่อก่อน covid 330e spec ไทยราคาไม่เท่า tesla model3 แน่ๆครับ

ว่ากันตามจริง bmw ขายพร้อม package + ค่าการตลาด พวกประกัน warranty bsi ต่างๆ ในขณะที่ tesla ขายเปลือย ให้แค่ประกันสำหรับ margin ที่จัด finance เท่านั้น ผมว่าเทียบราคาแล้วไม่ต่างเลย ยังไม่รวมวัสดุภายในที่ต่างกันชัดๆ อีก หรือรถส่งในไทยที่จะโดนตัด ultra sonic sensor ออกลดต้นทุนไปอีก ผมว่าเทียบแบบนี้ไม่แฟร์มากๆครับ

รวมถึงส่วนตัวผมใช้ทั้ง 330e กับ model y ก็แล้วแต่ชอบแหละแต่ผมว่า tesla เองยังเป็นคอมติดล้อ ขับไม่สุดเท่าไหร่ และกล้อง tesla เองก็เห็นผีบ่อยมาก มีความน่ากลัวมากครับถ้าเอา sensor ออกจริงๆ

นิเพิ่งได้ iX3 มาตอนต้นปี ยังไม่ได้ใช้จริงจังเท่าไหร่เพราะมัวเอาไป เคลือบ นั่นนี่อยู่ แต่ส่วนตัวผมก็ยังพอใจกว่านะ ผมว่า iX3 ตอนเปิดตัวเค้าทำราคาดีมากครับ แต่ปัจจุบันเริ่มบวมละ demand เยอะรอรถนาน

ส่วนเรื่อง tesla จะแย่ง margin จากยุโรปมามั้ย ผมว่าแน่นอนครับ เพราะถ้ามีเงิน 2 ล้านปริ่มๆ ผมก็เลือก tesla แหละ camry accord น่าจะตายสนิท จากที่ต้องสู้กับ 3series / c-class ก็เหนื่อยจะแย่แล้ว ผมว่าเกินครึ่งแย่งจาก 3/c อีกส่วนแย่งจาก camry แน่ๆอ่ะ

ถือเป็นเรื่องดีครับที่ tesla มาเขย่าตลาดในไทยให้พวกรถแพงเกินจริงเค้าต้องอัดของมาสู้ เหมือนจีนเข้ามาเขย่าวงการรถญี่ปุ่น low-spec นิแหละ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 20:02:03 »
ไม่แปลก คนไทยมองจากเกณฑ์ราคาเป็นหลัก
แต่รถไฟฟ้าก็ไม่ได้เหมาะกับคนทุกคน

ไม่อยากจะคิดว่า tesla มือ 2 ปล่อยต่อจากคนที่ไม่สะดวกใช้รถไฟฟ้าจะเยอะมากไหม

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 20:36:58 »
ไม่แปลก คนไทยมองจากเกณฑ์ราคาเป็นหลัก
แต่รถไฟฟ้าก็ไม่ได้เหมาะกับคนทุกคน

ไม่อยากจะคิดว่า tesla มือ 2 ปล่อยต่อจากคนที่ไม่สะดวกใช้รถไฟฟ้าจะเยอะมากไหม
ผมก็รอมือสอง จะเอามาซนเล่นหน่อย

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2023, 23:01:17 »
Apple watch มันทำอะไรได้เยอะกว่า Rolex ในราคาที่ต่างกัน 10 เท่าขึ้นไปนะครับ
Tesla ก็เป็นรถที่ดีครับ แต่รถยุโรปมันก็มีบางอย่างของมัน ทั้งการขับขี่ วัสดุ ภาพลักษณ์
ผมคนนึงที่ชอบขับรถและอยากได้วัสดุภายในคุณภาพดี เบาะ merino เพดานบุ alcantara มีลายไม้ เคฟล่า หัวเกียร์คริสตัล บลาๆๆ

ทำไมรู้สึกคล้ายๆดราม่า MG แรกๆที่แฟนๆอวยว่าดีกว่ายี่ห้ออื่นในราคาที่ถูกกว่านู่นนั่นนี่…
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2023, 23:16:03 โดย Kanarath »

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 14:10:03 »
เขาไม่นำเข้ามาให้ เสียมูลค่า logo ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 10:04:35 »
Apple watch มันทำอะไรได้เยอะกว่า Rolex ในราคาที่ต่างกัน 10 เท่าขึ้นไปนะครับ
Tesla ก็เป็นรถที่ดีครับ แต่รถยุโรปมันก็มีบางอย่างของมัน ทั้งการขับขี่ วัสดุ ภาพลักษณ์
ผมคนนึงที่ชอบขับรถและอยากได้วัสดุภายในคุณภาพดี เบาะ merino เพดานบุ alcantara มีลายไม้ เคฟล่า หัวเกียร์คริสตัล บลาๆๆ

ทำไมรู้สึกคล้ายๆดราม่า MG แรกๆที่แฟนๆอวยว่าดีกว่ายี่ห้ออื่นในราคาที่ถูกกว่านู่นนั่นนี่…

ผมว่า คุณต้องแยกให้ออกก่อนครับ

คำว่าดี คำว่าหรู หรือ อะไรหลายๆ อย่างที่คุณเอ่ยมา

กับที่ผมตั้งสมมุติฐาน ว่า BMW นำเข้าจากจีน แล้ว ฐานราคาและภาษี มันเป็นแบบเดียวกับ Tesla มันก็ต้องราคาถูกลงมาด้วยเหมือนกัน

แต่ผมไม่ได้บอกว่า การขับขี่ วัสดุ ภายใน และ อื่นๆ มันได้ต้องลดลงตามนะครับ

ส่วนเขาจะลดราคา i3 จริง ไม่จริง อันนี้ก็ตามสภาพครับ ผมก็คงคิดและตั้งสมมุติฐานดู

เพราะอย่างผม และ ท่านบนๆ ก็บอกอยู่ว่า คนใช้รถยุโรปเทขาย เทใบจองยุโรป มาจอง Tesla เพราะด้วยเหตุผลหลักๆ คือ เรื่องราคา (อาจจะเป็นเรื่อง BEV ด้วย)

แสดงว่า มีกลุ่มที่เขาใช้รถยุโรป แต่ไม่ได้เสพความเป็นยุโรปขนาดนั้น มันกินไม่ได้ แต่เงินในกระเป๋าที่จ่ายน้อยลง มันมีเหตุผลการซื้อมากกว่าครับ ทั้งที่ตัว BEV ของค่ายยุโรปก็มีขาย แต่ราคาก็ไม่ได้ถูก แต่ทำไมเขาไม่เลือกเสพติดกับเหตุผลที่คุณว่ามาละครับ

ลองทำความเข้าใจคำถามผมใหม่ดูครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 12:25:27 »
คงมีคนถอนจองรถยุโรปเยอะเหมือนกัน เพราะเอาจริง ราคา เทสล่า มัน ดึงดูดมากๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 16:06:36 »
คงมีคนถอนจองรถยุโรปเยอะเหมือนกัน เพราะเอาจริง ราคา เทสล่า มัน ดึงดูดมากๆ

ใช่แหละครับ

เพราะคนที่รู้จัก ก็มีทั้งขายยุโรปมาจอง Tesla ผมว่ากลุ่มนี้อาจจะเปลี่ยนรถ เปลี่ยนผ่านรถ ICE, PHEV มาเป็น BEV กัน

และ อีกกลุ่มคือ จองรถใหม่ แล้วเปลี่ยนใจ มาจอง Tesla กลุ่มนี้ เรียกว่าเปลี่ยนใจ ด้วยราคา จริงๆ เลย

คำถามที่ผมถาม มันเลยมุ่งไปว่า แล้วถ้า ยุโรป อย่าง i3 เอาเข้าจากจีน (ราคาในจีนก็ไกล้เคียงกันกับ Tesla)

แล้วมาขายราคาในไทยไกล้เคียงกันบ้าง มันน่าจะดีมากนะ คนที่อยากใช้ BMW ต่อไป ก็มีทางเลือกให้เลือก ในราคาไกล้ๆ กับ Tesla

ไม่ใช่ว่า เลือก Tesla เพราะด้วยราคาที่ถูกกว่ากันเยอะ และ ไม่ใช่ว่าไม่ชอบ BMW หรือ MB Benz ด้วยนะ (อย่างที่คอมเม้นบางท่านหลงประเด็น)

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 21, 2023, 06:19:38 »
ถ้าคำนวนจากต้นทุนผมคิดว่าทำได้
แต่ถ้า คหสต. คิดว่าเขาไม่จำเป็นต้องทำครับ
320d 330e ขายดีมาก ผมคิดว่าเขาไม่จำเป็นต้องลดให้มันถูกลงไปสู้กับ Tesla

Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 23, 2023, 10:47:28 »
ถ้าคำนวนจากต้นทุนผมคิดว่าทำได้
แต่ถ้า คหสต. คิดว่าเขาไม่จำเป็นต้องทำครับ
320d 330e ขายดีมาก ผมคิดว่าเขาไม่จำเป็นต้องลดให้มันถูกลงไปสู้กับ Tesla

ครับผม

จริงๆ ผมก็ไม่เชิงว่า ให้ลดราคามาชนกับ Tesla นะครับ

แต่ผมแค่ยกตัวอย่างโครงสร้างราคาและภาษีตามที่ Tesla ได้

เอามาเทียบกับเจ้าอื่นอย่าง BMW i3 ที่มีตัวผลิตในจีน และ ถ้านำเข้าไทย ก็ควรจะเป็นสถานะเดียวกัน แค่นั้นครับ

ไม่เชิงว่าใครจะลดราคามาเพื่อสู้ใครหรอกครับ