ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังแก๊กๆจากใต้คอนโซลหลัง  (อ่าน 1465 ครั้ง)

ออฟไลน์ SlurPEE

• Newbie
  • *
เสียงดังแก๊กๆจากใต้คอนโซลหลัง
« เมื่อ: มกราคม 18, 2023, 16:02:30 »
รบกวนปรึกษาครับ รถ Altis 2011 มีเสียงดังแก๊กๆจากคอนโซลหลัง เสียงค่อนข้างดัง มีอาการเป็นๆหายๆ

ลองเอากระดาษไปยัดตามขอบคอนโซลดูแล้วก็ไม่หาย ล่าสุดลองเคาะที่คอนโซลหลังดู

เจอว่าเสียงที่ดังน่าจะมาจากแถวๆช่องลำโพงหลังคอนโซล (ลองเคาะคอนโซลหลายๆจุด จุดอื่นแน่นหมด มีแต่ตรงลำโพงที่มีเสียงดังเหมือนของกระทบกัน)

ไม่แน่ใจว่าแบบนี้ทางร้านเครื่องเสียงเขารับแกะเพื่อเช็คไหมครับ หรือว่าเพื่อนสมาชิกท่านไหนพอมีประสบการณ์แก้ไขเสียงดัง หรือมีร้านแนะนำแถวบางนาไหมครับ

รถไม่เคยแกะทำอะไรเลย อยู่ๆก็มีเสียงเองครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: เสียงดังแก๊กๆจากใต้คอนโซลหลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2023, 16:09:50 »
เรื่องเสียง พูดยากครับ
อยากให้ลองแกะ ค่อยรื้อเองดีที่สุดครับ
เพราะมันหาต้นตอยากมาก ร้านไม่ค่อยรับทำเพราะมันปิดงานยาก
บางครั้งผมรื้อไปเจอต้อนเสียงเป็นพวกยางมัดผมที่มีลูกปัด ใส่ตรงที่วางขวดน้ำก็มีครับ ลูกอม เศษเหรียญ บางครั้งก็ดัง

ถ้าให้ผมเดา ไม่สายไฟ ก็หมุดยึดหักครับ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
Re: เสียงดังแก๊กๆจากใต้คอนโซลหลัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 10:06:45 »
กำลังเจอปัญหาคล้ายกับจขกท คือ มีเสียงจากแถวคนนั่งหลังฝั่งซ้ายเวลาขับบนถนนที่เป็นลอน ดังก๊อกแก๊กแต่ไม่เป็นทุกครั้ง
ตอนแรกคิดว่าเป็นเสียงเป็นจากขวดน้ำที่ประตู หรือเข็มขัดนิรภัยแต่เช็คแล้วก็ไม่ใช่ พอลองขยับดูแถวนั้นก็ไม่มีอะไรหลวม บริเวณซุ้มล้อก็ปกติ

วันก่อนเอะใจเลยแกะดูซุ้มเบ้าโช้คหลัง เจอบุชยางตัวบนแหลกไปแล้วทั้งสองข้างเลยทำให้โช้คมันขยับได้นิดหน่อย
ตอนนี้กำลังสั่งของมาเปลี่ยนทั้งชุดโช้คสปริงส่วนควบ (ใช้ของเดมติดรถมา 6ปี) คิดว่าน่าจะจบละ
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ lucifer

• Jr. Member
  • **
    • FaceBook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 10:19:39 »
คอนโซลหลัง ?  หมายถึงหลังพนักพิงศีรษะของเบาะหลังใช่ไหมครับ

ตรงนั้นสามารถดูได้จากในห้องสัมภาระไม่ใช่หรือครับ   เปิดฝากระโปรงหลัง  แล้วลงไปอยู่ในห้องสัมภาระ แล้วลองเอามือจับๆ โยกๆ ดู  อาจจะเจอสายไฟ หรือ กิปล้อคเจ้าปัญหาก็ได้
ลองขย่มๆรถดูด้วยนะครับ  อย่างที่เพื่อนๆข้างบนบอกไว้  เสียงจากช่วงล่าง โดยเฉพาะยางหัวโช๊คหลัง เวลามันบ๊ายบาย มันก็ทำให้เกิดเสียงได้เช่นกัน

ออฟไลน์ SlurPEE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 14:43:14 »
คอนโซลหลัง ?  หมายถึงหลังพนักพิงศีรษะของเบาะหลังใช่ไหมครับ

ตรงนั้นสามารถดูได้จากในห้องสัมภาระไม่ใช่หรือครับ   เปิดฝากระโปรงหลัง  แล้วลงไปอยู่ในห้องสัมภาระ แล้วลองเอามือจับๆ โยกๆ ดู  อาจจะเจอสายไฟ หรือ กิปล้อคเจ้าปัญหาก็ได้
ลองขย่มๆรถดูด้วยนะครับ  อย่างที่เพื่อนๆข้างบนบอกไว้  เสียงจากช่วงล่าง โดยเฉพาะยางหัวโช๊คหลัง เวลามันบ๊ายบาย มันก็ทำให้เกิดเสียงได้เช่นกัน

ขอบคุณครับ เดี๋ยวอาจจะต้องลองดูเรื่องโช๊คหลังด้วย แต่จากที่มีคนนั่งหลังมาบอกว่าเสียงมาจากช่วงด้านหลังแถวๆหู
เลยคิดว่าเสียงน่าจะมาจากกรอบพลาสติกที่ปิดลำโพงไว้มากกว่า

มีลองเคาะๆพลาสติกด้านหลังดูแล้ว พอเคาะแถวๆลำโพงหลังจะมีเสียงดังคล้ายๆกับเสียงที่ดังตอนรถวิ่งเลย
ไปดูที่ห้องสัมภาระแล้ว ก็ไม่เจออะไรผิดปกติ เลยไม่แน่ใจว่ามีกิ๊บล็อคหักอยู่ข้างในรถปล่าวครับ เพราะดูจากข้างนอก ลองจับลองขยับแล้วยังแน่นดีทุกจุดเลย

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 17:01:26 »
รถท่านจขกท.พับเบาะได้มั๊ยครับ  ถ้าพับได้ลองพับเบาะลงแล้วลองทดลองขับฟังเสียงดูครับ  ถ้าเงียบก็จะมาจากจุดเดียวกับรถผมเพราะเสียงก็คล้ายกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2023, 21:42:48 โดย nuntapon.s »