ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นนำ้มันเข้ารถ แนะนำอู่ให้ทีครับ กทม.  (อ่าน 918 ครั้ง)

ออฟไลน์ dragonagic

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ตอนนี้รถที่บ้านรุ่น toyota crown gs151 มีปัญหากลิ่นนำ้มันเข้าห้องโดยสารมาประมาณครึ่งปี ทั้งตอนดับเครื่องและตอนขับครับ คุณพ่อไม่ยอมซ่อมละขับทุกวัน ผมกลัวจะไม่ดีต่อสุขภาพเลยจะเอาไปจัดการให้แต่ไม่รู้ว่ามีอู่ไหนเก่งๆด้านนี้บ้าง พี่ๆช่วยแนะนำทีนะครับ

กลิ่นเริ่มมีตั้งแต่รถสตาร์ทไม่ติดแล้วมีช่างมายกเบาะหลังออกแล้วทำอะไรซักอย่างที่หลังเบาะ ผมไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: กลิ่นนำ้มันเข้ารถ แนะนำอู่ให้ทีครับ กทม.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 14:11:02 »
ถ้าเป็นตั้งแต่ยกเบาะหลัง คาดว่ามีการซ่อมหรือเปลี่ยนปั้มติ๊กที่อยู่ใต้เบาะ (มันคือปั้มดูดน้ำมันนั้นแหละ)
แล้วน่าจะใส่กลับไม่ดีหรือซีลขาดครับ ช่างทั่วๆไปน่าจะจัดการได้ครับ หรือถ้าหาไมไ่ด้จริงๆ วิ่งเข้าศูนย์น่าจะได้ครับ

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
Re: กลิ่นนำ้มันเข้ารถ แนะนำอู่ให้ทีครับ กทม.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 07:18:16 »
จากประสบการณ์ผมเคยเป็นปั๊มติ๊กเสีย เข้าอู่ใกล้บ้านเสร็จหลังจากนั้นกลิ่นน้ำมันเข้าตลอด สุดท้ายลองเรื้อยเบาะดู ใช่เลยช่างใส่น๊อตปิดฝาไม่ครบต้องใส่ 6 พี่แกใส่แค่ 5 หามีใส่แล้วกลิ่นก็หายครับ