ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 21 มกราคม 2023  (อ่าน 1572 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLM

• Administrator
  • Sr. Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY 

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

[/color][/size]

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid0GENuZsXGFeCXBUwRLrNU4jEPENV9S8dj1272J2k47JqtZBEHKn2w8fT4WANLUuNhl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2023, 13:47:04 โดย HLM »

อยากทราบถึงฟีลลิ่งของรถยุโรปขับหน้า เช่น A200 220i ว่าต่างจากรถญี่ปุ่นขนาดกลางมากไหมครับ  เช่น mazda3 civic ถ้านับแค่เรื่องช่วงล่างและคุณภาพการขับขี่ ไม่นับเรื่องเครื่องยนต์ที่ประสิทธิภาพดีกว่าอยู่แล้ว ผมเคยขับแต่รถญี่ปุ่นขับหน้า และ ยุโรปขับหลังครับ

ปล.ศูนย์มาสด้า นที ราชพฤกษ์ ยังเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ได้นะครับ ไม่หมดประกัน ผมเพิ่งไปเข้าศูนย์มา
ปล2. สัปดาห์ก่อนที่มีคนถามในรายการว่า รถยุโรปยี่ห้อนึง กลอนประตูเสีย ประตูเปิดเอง มีรถเพื่อนของเพื่อนผมก็เป็นครับ ยี่ห้อเดียวกันเพิ่งซื้อเลย รถล๊อคประตูไม่ได้ จนต้องยกไปศูนย์หลายรอบแก้ก็ไม่หาย

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
พี่คิดว่าจริงๆแล้ว ในบ้านควรมีรถกี่คันครับ(สำหรับครอบครัว)
ปล.คำถามนี้มานึกได้ตอนที่บ้านมีรถ 3 คันแล้วต้องส่งไปนอนอู่เพื่อซ่อมสี2คัน (คันนึงเป็นบีเอ็มตั้งใจไปซ่อมสีอยู่แล้ว อีกคันเป็นวีออสไปก่อเรื่องชนกับกระบะเลยต้องเอาเข้าเพราะกระโปรงหน้าบุบ)
ปล2.บีเอ็มเอาไปซ่อมสีที่อมรรัชดา ทำออกมาดีเลยและดูดฝุ่นภายในเนี้ยบมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2023, 13:54:17 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• Jr. Member
  • **
อยากสอบถามเกี่ยวกับการรันอินในรถใหม่ต้องทำอย่างไรบ้าง ควรรันอินจนถึงประมาณกี่กิโลครับ อยากรันอินเพื่อความสบายใจส่วนตัว ตอนนี้พยายามขับไม่เกิน4พันรอบครับ
อยากทราบชุดล้างรถของ chemical.guy สามารถหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ เพราะสั่งออนไลน์ กลัวจะได้ของปลอม หากหาซื้อไม่ได้ ใช้ของ3M พอใช้ได้มั้ยครับ
ปล. Mazda 3 ที่ถามสัปดาห์ก่อนเป็นรถใหม่ครับ ขออภัยไม่ได้แจ้งให้ครบถ้วน รับรถเรียบร้อยครับ ปั๊มติ้กยังไม่เสีย คาปายังไม่พัง แหม้

ออฟไลน์ Chitta_P

สุขสันต์วันตรุษจีนล่วงหน้าพี่จิมและทีมงานทุกท่านครับ

พอดีเมื่อช่วงสัปดาห์ที่แล้วเกิดอุบัติเหตุรถชนน้องหมาที่วิ่งตัดหน้ากะทันหัน กันชนหน้าแตก ไฟตัดหมอกพัง มอเตอร์ตัวฉีดน้ำที่ปัดน้ำฝนพังต้องเปลี่ยนใหม่ยกชุด เลยอยากสอบถามพี่ๆไว้เป็นความรู้ครับว่า กรณีที่น้องหมาวิ่งตัดหน้าแบบนี้ แล้วไม่มีรถตามหลังมาหรือถนนโล่ง ควรจะเบรค หักหลบหรือชนไปเลยดีครับ เพราะคนรอบตัวหลายๆคนบอกว่าชนไปเลย ถ้าหักหลบจะเสียหายเยอะกว่า

ปล. ตอนเกิดเหตุเป็นถนนต่างจังหวัด ขับมาประมาณ 80 แล้วน้องหมาวิ่งไล่กันออกซอยมาครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2023, 14:00:34 โดย Chitta_P »
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากรู้ครับว่าอาการอุณหภูมิหม้อน้ำขึ้น เกือบ H ตอนกำลังขึ้นสะพานพระราม 7 ตอนรถติด และอุฌหภูมิหม้อน้ำกลับมาเป็นปกติและแอร์เย็นอีกครั้ง ควรระวังยังไงครับ อุฌหภูมิข้างนอกร้อน 32 Celsius รถ Pajero Sport 3.0 V6 LPG

ออฟไลน์ celloxzz

• Newbie
  • *
สนใจรถhonda crv gen5 มือสอง 2.4 E ขับสอง 7ที่นั่ง ปี2018
อยากสอบถามว่า
-รถขับดีนั่งสบายไหมครับ รวมถึงเบาะแถว2 แถว3ด้วยครับ
-เปรียบเทียบกับตัว4wd รุ่นท๊อปการขับขี่ต่างกันมากไหมครับ
-มีข้อควรระวังหรือโรคประจำรุ่นไหมครับ จะจุกจิกไหมครับ
-พวกช่วงล่างจะกระด้างขึ้นตอนไหนครับ(หากเทียบกับรถใหม่)

ขอบคุณคุณจิมมี่และทีมงาน
ตรุษจีนปีนี้ขอให้เฮงๆ ปังๆร่ำรวยทุกท่านครับ

ออฟไลน์ zanon

• Newbie
  • *
สอบถามครับ สนใจมือสอง benz E300/C300 bluetec hybrid หรือ C350e อยากทราบว่าค่าดูแลสูงกว่าพวกเครื่องยนต์ธรรมดามากน้อยแค่ไหนคับ และระบบhybrid นี่สามารถถอดออกได้หรือไม่ งบ 1ล้านกลางๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
จากการที่ tesla ประกาศลดราคาในต่างประเทศ เห็นในกลุ่ม Tesla หลายคนที่ได้เมลให้ส่งเอกสารต่างๆเพื่อเตรียมรับรถ แต่หลายคนตัดสินใจไม่ส่ง ยังไม่ดำเนินการ เพื่อรอ Tesla ปรับลดราคา บางคนบอกว่า ยอมทิ้งเงินจอง 4000 เพื่อรอลูกค้าที่จองรอบแรกรับลดหมดแล้ว  Tesla TH คงประบลดราคาเหมือนต่างประเทศ ทีมงานคิดว่าการตลาด Tesla ประเทศไทยจะเป็นอย่งไรครับ และถ้ามีการปรับลดจริงจะส่งผลกับตลาดรถ ทั้งรถสันดาปและรถไฟฟ้า บ้านเราไหมครับ

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
อยากให้ช่วยพูดถึงจุดเด่นจุดด้อยของยางสามรุ่นนี้ครับ
1. Yokohama V701
2. Toyo TR1
3. Bridgestone RE004

และอยากทราบว่าถ้าพี่ๆต้องเลือกใช้จะใช้ตัวไหนเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
สวัสดีครับ ตอนนี้ใช้ Subaru Forester โฉมก่อน MC ปี 2022 เข้าศูนย์ที่ระยะ 1,000กม. ทางศูนย์บริการแจ้งว่าต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและกรองเครื่องเลย
ส่วนตัวก็ไม่ได้มีประเด็นอะไร เพราะก็รู้สึกว่าเป็นสิ่งที่ทำได้ก็ดี เพียงแต่รถคันอื่น(ยี่ห้ออื่น)ที่เคยใช้จะไปเปลี่ยนตอน 10,000กม. เลยเหมือนรู้สึกย้อยยุคเล็กๆ

คำถามคืองี้ครับ ทางศูนย์แจ้งว่าครั้งถัดไป จะมีรายการเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายทั้งชุดหน้าหลังเพิ่มเติมในทุกครั้ง (ทุกๆ 10,000กม หรือทุก 6 เดือน)

ค่าใช้จ่ายประมาณ 500-600บาท ไม่รู้ว่าจำเป็นไหมครับ หรือควรเปลี่ยนที่ระยะกี่กิโลเมตรครับ (หรือว่าเปลี่ยนพร้อมน้ำมันเกียร์เลยที่ระยะ 40,000กม หรือ 2 ปีครับ)

ปล1. การใช้รถ (ภรรยาขับเป็นหลัก) รับส่งลูกไปโรงเรียน ซื้อของ ระยะทางขับวันละ 150-170กม. ใช้ความเร็ว 90-120km/hr บน MotorWay ขับเรื่อยๆ ไม่ค่อยเร่งแซง (แต่ออกตัวแรง)

ปล2. ก่อนหน้านี้ปวดหัวกับการหารถให้ภรรยามาก ที่ครบก็เกินงบ ที่อยู่ในงบก็ขาดๆเกินๆ  โชคดีที่แม่เพื่อนลูกสาวออกรุ่นนี้มาแล้วก็มาเหลาให้ฟัง
นางก็เลยยอมไปลองขับลองนั่ง สรุปโดนครับนางชอบแทบทุกอย่าง (ยกเว้นหน้าตา) แต่พอได้ยินส่วนลด 2แสน นางถามต่อเลยว่ามีรถพร้อมส่งไหม 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2023, 14:10:19 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ armallstar

• **
โช๊ครถกระบะ Mono กับ twin ต่างกันยังไง เห็นคนบอก Mono ดี อีกคนบอก twin ดี ข้อดีข้อเสียคืออะไร

ผมผมใช้ revo rocco 2.8 4x4 2021 จะยกสูง แต่งเน้นสวยงานขับกรุงเทพไปทำงาน
เวลาครอบครัวน้่งขับ 80-100 มีซิ่งบ้าง 120-140 ขับคนเดียวควรไปตัวไหนดีครับ ตั้งแต่ใช้มา 2 ปีไม่เคยไปเบรกอะไรเลย ฮ่าๆ

แล้ว Mono sub tank จำเป็นไหม หรือเล่นตัวไม่ต้องมีก็เพียงพอแล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 GLC ใหม่เปิดตัวไตรมาส 2 ปีนี้ใช่มั๊ยครับ

สอบถามเรื่องยางขนาด 185/60 R15 ใส่วีออสเห็บหมาเน้นนุ่มเงียบ ใช้ยาว 50000 กิโล งบ 15000 ระหว่าง
1. primacy 4
2. T005A 

ทั้ง 2 ตัวไปถามร้านยางทั่วไปบอกไม่มีไซส์ 185
เลยอยากจะขอคำแนะนำ ว่ากรณีหาไม่ได้จริงๆ พี่ๆแนะนำเป็นตัวไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

- เพราะอะไรที่รถตู้ส่วนใหญ่มักจะทำประตูเลื่อนแค่ฝั่งเดียว โดยเฉพาะรถตู้โดยสาร มีแค่บางรุ่นที่จะทำประตูเลื่อนทั้งสองฝั่ง ในขณะที่รถ MPV ขนาดเล็กกว่ารถตู้อย่าง Toyota Sienta ยังมีประตูเลื่อนทั้งสองฝั่งได้เลย

- พูดถึงรถไฟฟ้าขับเคลื่อนสี่ล้อที่มีมอเตอร์ทั้งล้อหน้าและล้อหลัง หากต้องการเพิ่มระยะทางในการขับหรือลดการใช้งานไฟในแบตเตอรี่ จะสามารถสั่งปิดมอเตอร์หน้าหรือหลังตามเจ้าของรถต้องการได้ไหมครับ

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
สนใจ มือ 2 suzuki ciaz อยากทราบว่า ช่วงล่าง แฮนลิ่ง ต่างจาก city gen 4 มากไหมครับ เคยขับ city gen 4 ค่อนข้างประทับใจแฮนลิ่ง ข่วงล่างพอสมควร

ออฟไลน์ AZMVI

- อยากทราบหลักการทำงานของแอร์แบบปรับอุณหภูมิแยกได้ 2 ฝั่ง หรือ 3 ฝั่ง ครับ ใช้คอยล์เย็นแยกกันหรืออย่างไรครับ

- Corolla Altis จะมีการปรับอุปกรณ์เพิ่มเติมอีกไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
ขออภัยที่ถามเกินเวลาครับ เพิ่งไหว้เจ้าเสร็จ

รถหม่อมแม่เป็น Camry 2.0g 2019 ล้อ16 ตั้งแต่ออกรถ 3ปีครึ่งยังไม่เคยเปลี่ยนยาง แต่ไม่มีความรู้เรื่องยางเลย วิ่งปีละ 10,000-15,000 กม. เท่าทีดูไว้มี
-สะพานหิน ตูรันซู่ ตูรันซ่า T005A ยางรุ่นเดิมติดรถ ยางใหม่ 4วง 21,000 (ถือว่าแพงแต่ก็ยังพิจารณา) ตอนแม่ขับก็บอกว่าธรรมดา ขับรถเรื่อยเปื่อย ไม่ซิ่ง
-สะพานหินรุ่นเดียวกันค้างสต็อกปี2021 4วง 12,000 (ไม่เคยเห็นสภาพว่าเก็บนอนหรือเก็บตั้ง)
-ดันหลุด มะนาวดองLeMon705 ยางใหม่ 4วง 16,000 (ราคาดี แต่คุณภาพไม่ทราบ)

1.แนะนำรุ่นไหนครับ คุณแม่ขับเรื่อยๆไม่ได้เน้นสมรรถนะมาก ยางไม่ต้องดีมากก็ได้ขอแค่ไม่ถึงขั้นห่วยก็พอ ใจไปดันหลุดถือว่าดีไหมครับ ถูกกว่าสะพานหิน6,000 เท่าทีอ่านมาบางคนบอกว่ายางบวมง่าย จริงไหมครับ
2.ถ้ายางตกปี ไม่ควรอายุเกินเท่าไหร่ครับ หรือยางซื้อทั้งทีก็ซื้อยางใหม่ไปเลยดีกว่าไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2023, 15:21:09 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ กระดิ่งทอง

• Newbie
  • *
ยาง semi slick  สามารถใช้งานในชีวิตประจำวันได้มั้ยครับ
กำลังลังเล ระหว่าง toyo proxes r888 กับ
monsta semi slick ยางหน้า 235/35/19 หลัง 265/30/19
ใส่ใน lexus is350 2014 ใช้งานในเมืองเป็นหลัก weekday
วันละไม่เกิน 10กิโล นานๆทีมีออกทริปบ้าง ความเร็ว
80-200  ตามสภาพจราจร แล้วล้อเดิมคือ
ไซส์ 17 225/45/17 4ล้อ ใช้ยางใหญ่ขึ้นจะมีผลทั้งด้าน
ดีและแย่ อย่างไรบ้างครับ

ป.ล. infiniti นับเป็นแบรนด์หรูของ renualt กับ mitsubishi
ด้วยหรือไม่ครับ หรือเป็นของ nissan อย่างเดียว
แล้วสามารถเรียก land rover กับ jaguar ว่า tata luxury 
ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Gopz

อยากทราบว่า ไฟหน้า Matrix LED ของ Ford Ranger สามารถแหวกแสงหลบรถคันหน้าได้ไหมครับ หรือแค่หักตามองษาพวงมาลัย กับปรับต่ำสูงอัตโนมัติเฉยๆครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB