ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องรอบคัน ติดเองข้างนอกคุณภาพดีไหมครับ  (อ่าน 1981 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
สนใจ d segment ล้านหก ไม่มีกล้องรอบคันให้... ปวดใจชะมัด ! ท่านใดเตยติดข้างนอกมาบ้างครับ คุณภาพ ความทนทาน ราคา เป็นอย่างไรบ้าง ?

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: กล้องรอบคัน ติดเองข้างนอกคุณภาพดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2023, 09:58:35 »
ผมว่ากล้องรอบคัน ก็เหมือนกล้องถอยละครับ

กล้องถอยแบบถูกๆ คุณภาพก็ 720p รูปทรงเหมือนลูกเต๋าสีดำ มี led เล็กๆ รอบๆ 4 เม็ด

แต่ถ้าของราคาแพงๆ หน่อยจะเป็นแบบเข้ารูป เข้าทรง หรือ ลักษณะเหมือนกล้อง mini cam เล็กๆ อันนี้คุณภาพ 1080p ถึง 1440p เลย เรียกว่าชัด (แต่คุณภาพสี และ แสง ก็ต้องดูเป็นตัวๆ ไปนะ)

เช่นเดียวกับกล้องรอบคันครับ

ผมว่าเดี๋ยวนี้ร้านประดับยนต์มาเล่นขายออฟชั่นนี้เยอะ ราคาตั้งแต่หลักพัน ยัน หลักหมื่น
- เรื่องคุณภาพ ก็ต้องดูเยอะ เทียบเยอะๆ ดูรีวิวประกอบ ว่าร้านไหนใช้ของดีแค่ไหน (เหมือนการเปรียบเทียบฟร้อน android)
- อายุการใช้งาน ผมว่า ไม่ค่อยน่าห่วง ห่วงอย่างเดียวคือการติดตั้ง การซีล กันน้ำ (โดยเฉพาะกล้องหน้า)

ถ้าของศูนย์ ราคาแถวๆ 1-2 หมื่น (ไม่ว่าระบุรถยี่ห้อไหนนะ พูดรวมๆ) เป็นเลือกผมติดของศูนย์ครับ จบสุดครับ

แต่ถ้าราคาของศูนย์ 4-5 หมื่น ผมติดข้างนอกแน่นอน ถูกกว่าหลายหมื่น

และ วนกลับไปข้อแนะนำข้างบนว่า ก็ต้องเปรียบเทียบเยอะๆ ครับ เพราะของมันเยอะจริงๆ หลักๆ ของมาจีนทั้งนั้นเลย อันนี้เป็นที่รู้กันอยู่แล้ว

ปล.ผมก็เคยจะติดอยู่เหมือนกัน หาข้อมูลอยู่นาน สุดท้ายไม่เอา เพราะรื้อรถเยอะ (โดยเฉพาะคอนโซล กับ จอกลาง) และ รถมีเซนเซอร์รอบคันแล้ว เลยคิดว่าไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่

ออฟไลน์ Devil13

Re: กล้องรอบคัน ติดเองข้างนอกคุณภาพดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2023, 10:36:50 »
งานใหญ่ครับ
เพราะพวกนี้จะต้องสัมพันธ์กับจอฟร้อน และระบบควบคุมที่พวงมาลัย คุณอาจต้องเปลี่ยนฟร้อนด้วย และจะโดน + ค่าตัวแปลงสัญญาณของชุดควบคุมพวงมาลัยครับ กว่าจะจบ คิดว่ามี 2 หมื่นกลางๆขึ้นไปแน่ๆ

ส่วนเรื่องคุณภาพผมไม่เคยใช้ครับ บอกไม่ถูก แต่คิดว่าน่าจะโอเคตามราคาครับ

ออฟไลน์ Machinedoll

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2023, 11:54:46 »
ถ้าจอเดิมไม่รองรับกล้องรอบคัน ต้องเปลี่ยนจอครับ

ผมหาข้อมูลหลายร้านๆ เห็นมีตั้งแต่ 1.5-3 หมื่นกว่า กล้องจะสเปคเดียวกันครับ แต่ต่างกันที่จอ

1.5 หมื่นก็ได้แค่จอตัวเริ่มต้น เวลาใช้งานมันก็จะมีค้างๆ กระตุกๆบ้างครับ พวกตัวท๊อปๆ ก็ลื่นปรื๊ดๆ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2023, 12:18:57 »
ลองดูรีวิว ระหว่างกล้องที่ติดรถมา กับกล้องที่ติดเพิ่มดูครับ

ผมว่าตัวติดเพิ่มมุมมองต่างๆมันหลอกตาอะ มันแค่เห็น  แต่การกะระยะอะไรมั่วไปหมดเลยนะครับ

กล้องที่มากับรถเนี่ย ระยะถอยจอด ระยะล้อ มันเปะตามตัวรถเลย มองนี่รู้เลยว่าล้อเลี้ยวพ้นหรือไม่พ้น แต่กล้องติดเพิ่มเนี่ย มองได้แค่กว้างๆ แต่การวัดระยะล้อว่ามันจะเลี้ยวพ้นหรือไม่นั้นยังทำไม่ได้นะ

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2023, 17:12:56 »
ผมว่าอย่าเสี่ยงเลยครับ การปรับตั้งมุมมองต่างๆ คิดว่าไม่มีทางเหมือนกับมาจากโรงงานแน่นอน

ขนาดกล้องหลัง ผมหาอยู่หลายเดือนกว่าจะตัดสินใจเอาไปติด ราคาเกือบสองหมื่น สุดท้ายได้แค่ใกล้เคียง ระยะซ้ายขวายังตั้งไม่ได้เลย กล้องติดไม่กลางตัวรถ มุมกล้องก็เยื้องตาม กะลำบากกว่ามองกระจกข้างอีก อีกคันรุ่นเดียวกัน ปีใหม่กว่า มีกล้องติดตำแหน่งเดียวกันมาจากโรงงาน ภาพและมุมชัดกว่าคนละเรื่องเลยครับ

ติดไปซักพัก เพิ่งเห็นมีคนรับติดกล้องแท้ตรงรุ่น สามหมื่นกว่า ผมนี่เซ็งเลยครับ ตอนหาดันไม่เจอ
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2023, 14:26:21 »
มีหลายราคามากครับ ลองเข้าไปปรึกษาตามร้านเครื่องเสียงใหญ่ๆดูครับ