ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ ppv แล้วใช้โช๊ค oldman emu nitrocharger sport บ้างครับ  (อ่าน 3962 ครั้ง)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
ใครใช้ ppv แล้วใช้โช๊ค oldman emu nitrocharger sport บ้างครับ
แบบว่า เปลี่ยนจากรถเดิมๆ มาใช้ อยากทราบฟิลลิ่ง เวลาขับช้าๆ ประมาณ 60-80 วิ่งถนนคอนกรีต หรือทางขรุขระ มันแข็งและกระด้างขึ้น กว่าเดิมหรือป่าว หรือนุุ่ม เก็บรอยต่อถนนดีกว่าเดิม
ส่วนเรื่องคุณภาพ หรือการขับขี่ความเร็วสูง จากชื่อชั้น น่าจะดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ใครใช้ ppv แล้วใช้โช๊ค oldman emu nitrocharger sport บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 07:14:05 »
ถ้าขับ 60-80 อยากให้เก็บรอยคอนกรีตดีกว่าเดิม แนะนำไปโช๊คนุ่มเลยครับ
ขับช้ารอยตะเข็บเล็กๆ พวกนี้ต้องไปสายนุ่ม อย่าไปสายหนึบ

ถ้ามีเวลาอยากให้ไปลอง Ozy ตัวปรับ 24 ลองใส่ที่ศูนย์ใหญ่ได้ เค้ามีนโยบายให้ลองใส่จูนให้จนถูกใจ ไม่ชอบไม่คิดเงิน (ไม่รู้ว่าเปลี่ยนหรือยังนะ)
โช๊คที่ทำมารวมๆไม่ระบุรุ่นรถ แล้ววัดความยาวเทียบใส่เอา ไม่อยากให้คาดหวังครับ มันเช็ตมากลางๆ ไม่นิ่ม ไม่แข็ง กลางไปหหมด
โช๊คนอกแบบปรับไม่ได้เหมือนซื้อหวยนะ ชอบก็ดีไป แต่ถ้าไม่ถูกใจมันก็เสียตังเปล่าๆ
อย่าคิดว่ายี่ห้อนอกต้องดีกว่าเสมอไปครับ เรื่องโช๊คเป็นความชอบ ก้นใครก้นมันครับ

ออฟไลน์ Moddang13

• Newbie
  • *
Re: ใครใช้ ppv แล้วใช้โช๊ค oldman emu nitrocharger sport บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 09:04:42 »
ของผม วีโก้แชมป์ 4 ประตู 4x4 เปลี่ยนจากโช๊คเดิมอายุประมาณ 8 ปี มาใช้ old man emu ขับช้าการเก็บรอยต่ออาจจะไม่นุ่มยังรู้สึกเวลาขับผ่านรอยต่อแบบใช้ความเร็วต่ำ แต่ก็ไม่ได้แข็งกะด้างสำหรับรถใช้แหนบถือว่าดีกว่าโช๊คเดิมเยอะครับ แต่ถ้าขับใช้ความเร็ว 100 ขึ้นไป จะมีความนุ่มขึ้นแต่ที่เห็นชัดเจนคือความนิ่ง ไม่โคลงเวลาเข้าโค้ง ขึ้นคอสะพานสูงๆก็หนึบมาก สำหรับผมคิดว่าคุ้มกับเงินที่จ่าย อาจจะไม่ตรงกับคำถามแต่เผื่อเป็นประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 09:39:17 »
ใครใช้ ppv แล้วใช้โช๊ค oldman emu nitrocharger sport บ้างครับ
แบบว่า เปลี่ยนจากรถเดิมๆ มาใช้ อยากทราบฟิลลิ่ง เวลาขับช้าๆ ประมาณ 60-80 วิ่งถนนคอนกรีต หรือทางขรุขระ มันแข็งและกระด้างขึ้น กว่าเดิมหรือป่าว หรือนุุ่ม เก็บรอยต่อถนนดีกว่าเดิม
ส่วนเรื่องคุณภาพ หรือการขับขี่ความเร็วสูง จากชื่อชั้น น่าจะดีอยู่แล้ว

เคยใช้อยู่ครับ  old man มา 3ชุดครับ รถ3คัน (ปาเจโร่สปอร์ตเก่า ขับ 2 nitro sport , ford ranger nitro sport , ปาเจโร่สปอร์ตเก่า ขับ4 nitro)
nitro จะนุ่มกว่าตัวสปอร์ตครับ ตัวสปอร์ตจะออกแนวตึงตังหน่อยครับในความเร็วต่ำๆ เก็บทุกรอยต่อคอนกรีต คำว่านุ่มนี่สำหรับผมตัดออกไปเลยครับ แต่ได้มาคือไม่โคลงครับ
ส่วนในย่านความเร็วสูงนี่อย่างเฟิร์มครับ รูดสบาย อัดโค้งมันเลยครับ 

อายุการใช้งาน ตัวสปอร์ตเหมือนจะใช้ได้ยาวกว่าครับ ตัว nitro ผมใช้ตัวโช๊คหน้ารั่วตอน 100,000 กม.

ถ้ากลับไปใช้รถกระบะหรือ ppv อีกก็คงจบที่ old man ละครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 10:42:25 »

เคยใช้อยู่ครับ  old man มา 3ชุดครับ รถ3คัน (ปาเจโร่สปอร์ตเก่า ขับ 2 nitro sport , ford ranger nitro sport , ปาเจโร่สปอร์ตเก่า ขับ4 nitro)
nitro จะนุ่มกว่าตัวสปอร์ตครับ ตัวสปอร์ตจะออกแนวตึงตังหน่อยครับในความเร็วต่ำๆ เก็บทุกรอยต่อคอนกรีต คำว่านุ่มนี่สำหรับผมตัดออกไปเลยครับ แต่ได้มาคือไม่โคลงครับ
ส่วนในย่านความเร็วสูงนี่อย่างเฟิร์มครับ รูดสบาย อัดโค้งมันเลยครับ 

อายุการใช้งาน ตัวสปอร์ตเหมือนจะใช้ได้ยาวกว่าครับ ตัว nitro ผมใช้ตัวโช๊คหน้ารั่วตอน 100,000 กม.

ถ้ากลับไปใช้รถกระบะหรือ ppv อีกก็คงจบที่ old man ละครับ

nitro sport ถ้าเปลี่ยนสปริงเขาด้วย จากmu-x ย้วยๆ ทำให้กลายเป็นเกวียนได้ ลองคิดสภาพเอาละกันครับ ผมใส่ไป 3000 โลถอดทิ้งเลย แทบอ้วกทั้งคัน

หาพวกปรับระดับได้อาจจะดีกว่า

ปล.รอยต่อคอนแกรีตนี่ผมติดใจพวกสปริงโด มันไม่กระแทก แต่ก้ไม่ได้นุ่มแบบเดิม แต่ขับละสบายตัวกว่า

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 11:27:43 »
Ford Everest เก่า ช่วงล่างหน้าทอร์ชั่นบาร์ เดิมทั้งหมดเปลี่ยนแค่ OME nitro sport กระด้างขึ้นในทุกช่วงความเร็วครับ ตึงตังมากขึ้นแบบรู้สึกได้ แต่ก็ไม่ได้มากมายเหมือนรถเก๋งใส่ของซิ่งครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 13:01:53 »
ดูจากการตอบของทุกๆท่าน เหมือนว่า จะไม่ตอบโจทก์ เรื่องความนุ่มนวลในความเร็วต่ำสักเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 13:22:45 »
เท่าที่ใช้ของตัวเอง และ ลองของเพื่อนๆ หลายคัน ใช้โช้คหลายยี่ห้อ

ผมยังหาตัวไหนที่นุ่ม (ถ้าเน้นนุ่ม) เหมือนของเดิมไม่ได้เลยครับ

ขนาดโช้คที่ปรับได้ ปรับนุ่มสุด ยังกระด้าง กว่าโช้คเดิมเลยครับ

ถ้าคิดจะเปลี่ยนโช้ค ถ้าไม่ได้รีวาล์ว หรือ ปรับโช้คก่อนใส่ ต้องเข้าใจไว้ก่อนเลย โช้คมันแน่นขึ้น เฟิร์มขึ้น จะใช้คำว่ากระด้างขึ้นก็ได้นะ แต่มันคุมรถได้ดีขึ้นเช่นกันครับ

ตัวที่ท่านว่ามา ก็ด้วย ส่วนจะมากน้อยแค่ไหน จนรับได้หรือไม่ ผมแนะนำให้ไปลอง ย้ำว่าไปลองดูก่อน(ย้ำอักครั้งว่าต้องลอง 10 ปากว่าไม่เท่าลองเอง)

เดี๋ยวใส่มา ถอดขาย เสียเงินเปล่าๆ ทิ้งอีก เห็นมาหลายคนแล้วครับ

เพราะหลักการง่ายๆ คือ สปริงเดิม ค่า K เดิม เจอโช้คที่ความหนืดเพิ่มขึ้น มันก็จะกระแทกมากขึ้นเวลาโช้คยุบ(มีแรงต้าน) มันเรื่องธรรมดามากครับ

ช่วงล่างนุ่ม คือ ช่วงล่างที่ไม่โช้ค ผมเคยถอดหูโช้คออก เหลือแต่สปริง ไปนั่งขย่มๆ ท้ายรถ บอกว่านุ่มจริงครับ แต่มันกระเด้งกระดอนเป็นเยลลี่เลย และ หน้าที่ของโช้ค คือ มาหยุดความกระเด้งกระดอน ตรงนี้แหละครับ

ยกเว้นเปลี่ยนโช้คพร้อมสปริง(ที่ค่า k น้อยลง) อันนี้นุ่มขึ้นครับ แต่อาการรถเปลี่ยนเยอะเหมือนกัน เพราะส่วนมาก ค่า K ของรถรุ่นนั้นๆ เขาจำคำนวณจากน้ำหนักรถมาแล้ว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 21:30:13 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ออฟไลน์ domutsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2023, 16:15:57 »
ไปมอนโร โกลด์