ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้านำล้อแม็กที่เก็บไว้ตั้งแต่ป้ายแดงกลับมาใส่  (อ่าน 1589 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
มีล้อแม็กเดิมอยู่ 1 ชุด พร้อมยาง ถอดไว้ตั้งแต่วันแรกที่ที่ได้รับรถมาวิ่งมาไม่เกิน 100 กิโล

วันที่ข้างยางระบุ ( 0718 ) การจัดเก็บวางซ้อนกันใว้ในแนวนอน ที่โรงรถ สภาพโดนแดดอ่อนๆตากฝนบ้าง

เมื่อวานนำมาเช็คลมยางอยู่ที่ ประมาณ 9-10 เลยจัดการเติมลมยางเข้าไป เป็น 40 ทั้ง 4 เส้น เผื่อไว้ก่อน

อยากสอบถามเพื่อนสมาชิกว่าในกรณีนี้ เรายังสามารถนำล้อและยางชุดนี้กลับมาใช้ได้อย่างปลอดภัยไหมครับ

หรือควรจะต้องเปลี่ยนยางเลย

ปล.ยาง continental
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Tien.W

ยางไม่น่ารอด โดนแดด แถมวางซ้อนด้วย โครงน่าจะเสีย มีรอยแตกลายงา แล้วครับ

ยางไม่น่ารอด โดนแดด แถมวางซ้อนด้วย โครงน่าจะเสีย มีรอยแตกลายงา แล้วครับ

รอยแตกลายงาไม่มีนะครับ ตอนนี้จับมาล้างน้ำแล้วสภาพ 100% ไม่มีรอยแตกรอยร้าวอะไรสักอย่างเลย

ผมเลยไม่แน่ใจว่ามันจะใช้ได้ปกติหรือป่าวนี่แหละครับ  :-X :-X :-X :-X
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ aisesw

• Newbie
  • *
หมายถึงยางยังใส่อยู่บนล้อใช่ไหมครับ ผมว่าไม่น่ามีประเด็นนะครับ ไม่น่าจะเสียรูปเท่าไหร่ เพราะมันถูกล้อบังคับให้อยู่ท่านั้นซึ่งก็คือวงกลม

น่าจะวิ่งได้ครับ แต่ต้องดูเนื้อยางอีกทีว่าแข็งหรือยัง เจอน้ำแล้วจะไหวไหม ถ้าทางแห้งผมว่าไม่น่ามีปัญหาครับ

หมายถึงยางยังใส่อยู่บนล้อใช่ไหมครับ ผมว่าไม่น่ามีประเด็นนะครับ ไม่น่าจะเสียรูปเท่าไหร่ เพราะมันถูกล้อบังคับให้อยู่ท่านั้นซึ่งก็คือวงกลม

น่าจะวิ่งได้ครับ แต่ต้องดูเนื้อยางอีกทีว่าแข็งหรือยัง เจอน้ำแล้วจะไหวไหม ถ้าทางแห้งผมว่าไม่น่ามีปัญหาครับ

ใช่ครับผม ผมน่าจะอธิบายตกหล่นไป ยางยังใส่อยู่กับล้อแม็กซ์ครับ แต่วางซ้อนกันไว้

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าวิ่งไกล้ๆ แถวบ้านพอได้
ถ้าเดินทางไกลข้ามจังหวัด ไม่เชียร์ครับ ยางอายุจะ 5 ปีแล้วนะครับ หน้ายางน่าจะแข็ง ไม่เกาะถนนเท่าที่ควร

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แม็ก ยาง รถผมก็ยังวางกองอยู่ในห้องเก็บของ

แต่สภาพยาง ไม่น่าไหวแล้ว ยางยุ่ย เปื่อย หมดแล้วมั้ง

เก็บนาน เสี่ยงยางแตกครับ ผมว่าเปลี่ยนยางทิ้งเหอะ ไม่คุ้มเสีย

ออฟไลน์ mongolias

ยาง 5 ปีแล้ว เป็นผมคงไม่เสี่ยงครับ
ระเบิดระหว่างขับขึ้นมาไม่คุ้มกัน
แต่เอามาใช้ชั่วคราว วิ่งโดยไม่ได้ใช้ความเร็วสูงพอได้ ก็เหมือนล้ออะไหล่ท้ายรถแหละครับ

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
ไม่ควรใช้ครับ เคยเช็คยางอะไหล่ตอนเปลี่ยนยางรอบ 2 ประมาณ 6 ปี ว่าจะใช้เป็นอะไหล่ต่อ หรือ เอายางเก่าสลับมาเป็นอะไหล่ ยางไม่เคยลงพื้นเลย ดอกสวยงาม 100% แต่แข็งโป๊กเลยครับ ขนาดเอาของแข็งๆจิก (จำไม่ได้ว่าอะไร) กดไม่ลงเลยครับ ถ้าใช้นี่มีโอกาสลื่น ไม่เกาะถนน เลยต้องเอายางเก่ามาใส่แทน ส่วนยางอะไหล่ที่ไม่เคยแตะพื้น 6 ปี … ทิ้งครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

เอามาใส่ ขับไปเปลี่ยนยางใหม่ที่ร้านครับ ขับ 40-60 พอครับ

ออฟไลน์ the kit

ลองเอามาใช้ดูก่อน
แล้วคุณก็จะรู้เองล่ะว่ามัน "ไปต่อ" ได้หรือไม่
"Make It Count"

ออฟไลน์ madboy

ถ้ายังไม่แข็งก็ลองดูครับ โอกาสจะไม่กลมก็มีอยู่บ้างครับ

ออฟไลน์ IS2000

ถ้ายางคุณภาพดีขับได้ครับ รถผมสายจอดบางคันยางปี 15 ยังใช้ได้อยู่เลยแต่คงไม่เอาไปขับเร็วๆครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ spn

แม็กสบาย แต่ยางรอดยากครับ

ผมเพิ่งเอายางเดิมติดรถกับมาใช้ เก็บไว้ในห้อง store บริษัท ปรากฏว่าเปลี่ยนยางเสร็จ ยังไม่ทันออกจากหมู่บ้านเลย ลมหมดแล้ว ต้องวิ่งซื้อยางด่วน หาคนมาเปลี่ยนยางรถด่วนๆ แพงมากเลย เป็นไปได้พอใกล้จะเปลี่ยนยางไปซื้อร้านราคาดีๆ มารอไว้/ขับรถไปเปลี่ยนดีกว่า
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT