ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแม็กที่เป็นล้ออะไหล่ ควรเอาออกมาสลับหมุนเวียนกันล้ออื่นๆ บ้างไหมครับ  (อ่าน 3070 ครั้ง)

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
ล้ออะไหล่ที่ไว้หลังรถ ในกรณีที่ล้ออะไหล่เป็นล้อแม็กเหมือนอีก 4 ล้อ เพื่อนสมาชิกเอาออกมาหมุนเวียนใช้ร่วมกับอีก 4 ล้อไหมครับ
และถ้ากำลังจะเปลี่ยนยางชุดใหม่ เปลี่ยนยางของล้ออะไหล่ไปเลยดีไหมครับ

ล้ออะไหล่ผมไม่เคยเอาออกมาใช้เลย รถเก๋ง อายุ 9 ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
เนื่องจากยางอะไหล่ติดรถเป็นแบบล้อกระทะ เลยใช้แต่ตอนยางแบนอย่างเดียว
พอนานๆก็เปิดดูทีว่าลมกับยางยังปกติ

ส่วนแบบแมกซ์ของจขกท. จะสลับมาใช้แทนล้อเดิมที่รอยเยอะก็ตามสะดวกเลย
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
ล้ออะไหล่ที่ไว้หลังรถ ในกรณีที่ล้ออะไหล่เป็นล้อแม็กเหมือนอีก 4 ล้อ เพื่อนสมาชิกเอาออกมาหมุนเวียนใช้ร่วมกับอีก 4 ล้อไหมครับ
และถ้ากำลังจะเปลี่ยนยางชุดใหม่ เปลี่ยนยางของล้ออะไหล่ไปเลยดีไหมครับ

ล้ออะไหล่ผมไม่เคยเอาออกมาใช้เลย รถเก๋ง อายุ 9 ปีแล้วครับ

ไม่รู้ว่า จขกท หมายถึง เอาแต่แม็ก มาใช้ หรือเอามาทั้งแม็กทั้งยาง

พูดถึงเรื่องยาง ไม่ได้เอาออกมาวนใช้แต่แรก ผ่านไป 9 ปี จะเอามาวนตอนนี้ไม่ทันแล้วครับ

ยาง 9 ปี เช็คสภาพผายนอก ถ้ายังดี เก็บใว้เป็นล้ออะไหล่ คอยเช็คลมดีแล้วครับ

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
จำได้ลางๆว่า เมื่อก่อนในคู่มือรถ พวกที่มีล้อ/ยาง เหมือนกัน 5 วง ตอนสลับยางเค้าให้เอามาใช้ด้วยครับ

แต่เอาเข้าจริงๆ ผมก็ไม่ได้ใช้เลย ยกเว้นตอนรั่วครับ  ;D

ออฟไลน์ kiwiwi

จำได้ลางๆว่า เมื่อก่อนในคู่มือรถ พวกที่มีล้อ/ยาง เหมือนกัน 5 วง ตอนสลับยางเค้าให้เอามาใช้ด้วยครับ

แต่เอาเข้าจริงๆ ผมก็ไม่ได้ใช้เลย ยกเว้นตอนรั่วครับ  ;D

ยุค 90 คู่มือรถเขาว่าไว้อย่างนั้นจริงๆครับ วนเป็นวงรอบๆ 5 ล้อเลยทีเดียว

ออนไลน์ Tien.W

ล้ออะไหล่ ผมไว้เป็นอะไหล่แบบนั้นแหละ ไม่เคยเอาออกมาใช้ แต่เติมลมปีละ 1 ครั้ง อัดไปเลย 50 psi

แล้ว ครบ 10 ปี ผมก็เปลี่ยนยาง ของ ล้ออะไหล่สักที นึง

นี่ CR-V เปลี่ยนไปละ

เหลือ Pulsar รถผลิต ปี 14 ดังนั้น ปีหน้า ถ้าผมได้เปลี่ยนยาง 4 ล้อ ก็จะพ่วงล้ออะไหล่ตามไปด้วยครับ หายี่ห้อแบรนด์ดัง แต่รุ่นมาตรฐาน ก็พอ

ออนไลน์ Devil13

ผมไม่สลับเลยครับ
ถ้าถึงเวลาก็เอามาใช้
แต่ยังไม่เคยซื้อยางอะไหล่ใหม่ ขายไปก่อน  ;D

ออฟไลน์ bravo

ตอนที่ผมใช้ฟอร์จูนเนอร์ รุ่นแรก ล้ออะไหล่เป็นล้อแม็ก

เวลาสลับยาง ผมจะเอาล้ออะไหล่มาสลับด้วยครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
เก็บใว้แบบนั้นแหละครับ เอามาใช้ อาจจะลืมตอนสลับยาง มันไม่เป็นคู่

ออฟไลน์ samaklen

ส่วนใหญ่ที่เห็นของคนอื่น เวลาไปช่วยเขายางรั่ว
ยางลมอ่อนครับ
หมั่นสูบลมแข็งๆ ไว้ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ของผม 28 ปีแล้วครับติดรถเลย  เคยเอาออกมาแบบฉุกเฉินครั้งเดียว555

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ในคู่มือรถสมัยก่อน หน้าสลับล้อก็รวมยางอะไหล่เข้าไปด้วยนี่แหละครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX