ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 28 มกราคม 2556  (อ่าน 5568 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid0R5n93jHh5Nxj4VYjVqaxjC4vnTB7phbV38LH7o83pjFvmF99rtUsbsMj5CWTEhxQl/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2023, 13:33:36 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
ขอสอบถามครับว่า ฟีล์ม ที่พี่เมธีเปลี่ยนรอบ2หลังจากที่กระจกแตกคือตัวไหน ความมืดเท่าไหร่ครับ 3Mติดรถร้อนมาก

ผมได้ฟังรายการของ The standard ในหัวข้อ ญี่ปุ่นกำลังตกเทรน EV ?
ขอสรุปมาเล่าต่อดังนี้
1 เวลาพูดถึงยอดขายรถยนต์ไฟฟ้า ชอบยกนอร์เวย์มาพูดว่ายอดของรถEV ที่วิ่งอยู่บนถนนมีถึง22%  แต่ถ้ามาดูประเทศใกล้เคียงเช่น เนเธอร์แลนด์ เบลเยี่ยม สัดส่วนยังไม่ถึง 5%เลย ไม่เว้นแม้แต่สหรัฐ
2 เทรน EV ยังอีกยาวไกลที่จะมาแทน ICV ได้ทั้งหมด คนชอบคิดว่า ICE มาถึงยุคปลายแล้วแต่มันยังไม่ใช่
3 ญี่ปุ่นไม่ได้ตกเทรน แต่แค่ต้องก้าวอย่างช้าๆเพราะมีอุตสาหกรรมรถยนต์ ICE ระดับประเทศที่ต้องแบก และไม่ใช่แค่ญี่ปุ่นประเทศเดียว
4 ICE จะคงอยู่คู่โลกไปอีกนาน ไม่ใช่แค่5ปีหรือ10ปี
5 โลกยังไม่ได้ตัดสินใจ ว่าจะไป EV ไปทางเดียว 100%
6 อาจจะมีพลังงานบางอย่างมาแทรกกลางระหว่าง EV และ ICE ก็เป็นได้

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
จากปัญหา Chip ขาดแคลน ส่งผลให้ค่ายรถโดยเฉพาะรถญี่ปุ่นชะลอเปิดตัวรถ model ใหม่แล้วไปลากขาย model เดิมไปก่อนไหมครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

คุณแม่ผมสงสัย อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน รถ ISUZU D-Max 1.9 ZP Spacecab AT Stealth 2019 ระยะทาง 100,000 km Fuel Consumption rate averages 11 km/L ขับความเร็วไม่เกิน 120 km/h ถือว่าผิดปกติไหมครับ พอดีรถกระบะติดหลังคา Cityboy และไม่เคย reset trip

ออฟไลน์ ยุค90

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามถ้าให้เลือกต้องซื้อรถ Minivan 7 ที่นั่งที่ประกอบจาก indonesia เวลานี้ทางทีมงานเลือกคันไหนครับ ( ถ้าคนขับมีความสูง 180 cm. )

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าระบบการขายรถในมาเลเซียแตกต่างจากบ้านเราไหม
เป็นคนหาดใหญ่ที่เห็นรถประเทศเพื่อนบ้านวิ่งข้ามประเทศเข้ามา
โดยพบว่ามันหลากรุ่นมา เช่น เจอ Toyota rush  Toyota Rav4
ก่อนหน้านี้ก็เคยเจอ Nissan sentra ที่มีไฟท้ายแปลกตา
แต่ช่วงนี้ที่เห็นเยอะจะเป็น Proton ดีไซน์ใหม่ๆ แตกต่างจาก Proton ก่อนหน้านี้

สอบถามพี่จิมครับ รถ d segment เช่น camry จะยังได้ไปต่อในระยะยาวมั้ยครับ สนใจจะซื้อมาให้คุณพ่อนั่งสบายๆครับ ตัวใหม่จะมาช่วงไหนครับแล้วรูปทรงจะเหมือน toyota crown ตามที่ yt ช่อง car249 บอกมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Glazy

ปกติแมพในรถนี่เชื่อถือได้มั้ยครับ หรือก็ควรเปิดgoogle ควบคู่ไปด้วย
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เดือนหน้ามีโอกาสจะได้เข้าไปอยู่ กทม. ทั้งเดือนครับ เลยจะเอารถไปเปลี่ยนกระจกที่โดนหินแตก มีศูนย์บริการ Nissan ใน กทม. และปริมณฑลไหนแนะนำมั้ยครับที่งานซ่อมคุณภาพดีไว้ใจได้ แถวบ้าน ตจว. ดูไม่ค่อยน่าไว้ใจจากที่ไปใช้บริการมาครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ChingChing

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะพี่ทีมงาน ตอนนี้หนูขับ Civic FE Turbo RS อยู่ค่ะ กำลังมีแผนจะเปลี่ยนโช้คกับเปลี่ยนล้อเป็นขอบ 18 ขนาดยาง 235/40 ถือว่าแก้มบางไปมั้ยคะ หรือว่าใช้ล้อเดิมยางเดิมดีกว่าคะ

สำหรับการใช้งานวิ่งเส้นเชียงใหม่-ลำปางเป็นหลักค่ะ ขับไปกลับ เชียงใหม่-กทม ปีละไม่เกิน 4 ครั้งค่ะ

ส่วนยางระหว่าง Pilot Sport5, RE004, Proxes Sport แนะนำตัวไหนคะ ที่ใช้ได้ทั้งถนนเปียกถนนแห้งอะค่ะ ร้านบอกว่าราคา 4 เส้น ต่างกันอยู่ 2,000-2,500 บาท เลยไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี

ส่วนตัวขับความเร็วประมาณ 130-140 ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2023, 14:03:14 โดย ChingChing »

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
สวัสดีครับ อยากสอบถามเปลี่ยนยาง Honda Jazz ครับ ใช้งานต่างจังหวัดความเร็ว 80-100 ไว้รับส่งลูกไปโรงเรียนครับ
ขนาดยางเดิม 185/55 R16 เน้นที่ประหยัดไว้ก่อน ที่มองไว้ก็มี

- 185/55R16 Goodyear EXCELLENCE
- 185/55R16 Dunlop LM705
- 185/55R16 BF Goodrich ADVANTAGE TOURING
- 185/55R16 Goodyear ASSURANCE TRIPLEMAX 2

หรือจะขยับไป 195/55R16 ดีครับ บางรุ่นราคาเท่ากับขนาด 185 เลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PanchawatC.

• Newbie
  • *
สอบถามเป็นความรู้หน่อยครับ
ทำไมน้ำมันเครื่องเปลี่ยนทุก 10,000km. แต่น้ำมันเกียร์เปลี่ยนทุก 40,000km. ทั้งๆที่เป็นส่วนขับเคลื่อนรถยนต์ทั้งคู่ครับ ?

ขอรบกวนอีก 1 คำถามสั้นๆ ครับ
พรุ่งนี้จะรับรถ Isuzu D-Max X-Series Hi-lander A/T ต้องดูส่วนไหนเป็นพิเศษไหมครับ?

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ boost

• Sr. Member
tesla ที่จีนลดราคาลงแล้วแต่ในหน้าเวบ tesla thai ยังไม่ลดราคาเลย ถ้ารถมาถึงไทยราคาจะลงมาไหมครับ เพราะรถน่าจะเพิ่งผลิตส่งมาหลังประกาศลดราคานะครับ
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
CRVใหม่น่าใช้มั้ยครับ แล้วจะประหยัดน้ำมันกว่าตัวgen5มากมั้ยครับ ตอนนี้ใช้gen5อยู่ครับคิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ดีมั้ย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มีความคืบหน้าของ B SUV ของโตโยต้ามั๊ยครับ จะมาเมื่อไหร่ เครื่องอะไร ออกแบบเพื่อภูมิภาคอะไร โดยรวมน่าสนใจหรือไม่

ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
มีข้อมูล Update Ev100% จากทางค่าย Honda ประเทศไทยไหมครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
พี่ๆคิดอย่างไรครับกับประโยคที่ว่า อายุขัยของรถยนต์คันนึงค่อยๆสั้นลง
รถที่ใช้กัน10ปีสบายๆในอดีต ในวันนี้อาจจะไม่แล้ว
เช่น เห็บหมาอายุ10ปี++ในวันนี้ กับ Ativใหม่ในอีก10ปีข้างหน้า การที่รถมีระบบอภินันทนาการมหาออพชั่นเพิ่มมาจากในอดีต เช่น ADASเบรคเองต่างๆ เบรคมือไฟฟ้า ไฟหน้าLEDปรับสูงๆต่ำๆ จอInfotainment  เซนเซอร์นู่น เซนเซอร์นี่ และอื่นๆอีกบานตะไท ยิ่งมีออพชั่นให้มาเยอะ ก็มีโอกาสให้ออพชั่นเสียเยอะเช่นกัน บางรุ่นมี Mild hybrid อีก

พี่ๆคิดว่าอายุขัยลดลงจริงไหมครับ หรือว่าพวกโครงสร้างพื้นฐาน เครื่อง เกียร์ ระบบขับเคลื่อน ฯลฯ ก็ยังเหมือนเดิม ส่วนออพชั่นจิปาถะไม่ได้เสียกันง่ายๆขนาดนั้นหรอก

ปล.อาทิตย์ที่แล้วที่คุยกันว่าอยากได้รถอะไรเป็นอั่งเปา ผมอยากได้ CHRครับ เอาไว้หลอกเพื่อนที่ยืมตังแล้วยังไม่คืน จับนั่งเบาะหลังขับไปเชียงใหม่ ไม่คืนไม่ให้ลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2023, 14:43:33 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมจองรถ PPV ค่ายนึงที่มีสนง.ใหญ่อยู่แถวโยโกฮาม่าแล้วครับ ทีนี้ผมจองตั้งแต่ 24 ธ.ค. ยังไม่ได้รถเลยครับ ใบจองเขียนผลิตปี2022 แต่ต้องรอเบิกจากโรงงานนานแล้ว ไม่ทราบว่าปกติจองรถป้ายแดงค่ายนี้รอนานเป็นปกติอยู่แล้วรึเปล่าครับ (เซลล์ก็ยังตอบไม่ได้ว่ามาเมื่อไร) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kob7447

• Newbie
  • *
รบกวนแนะนำยางใส่ x5 2018 x40e และร้านตั้ง 0
275 40 20หน้า
315 35 20 หลัง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
การจอดรถทางลาดชัน ควรหันหน้ารถขึ้นหรือลงครับ
มีผลดี ผลเสียต่างกันยังไง ความชันทุกระดับควรจอดแบบเดียวกันไหมครับ

ปล. ศูนย์ Mazda โคราช ในเมืองที่ไหนบริการดีครับ

ได้ยินมาว่าการที่ Mustang Mach-E กำเนิดขึ้นมาเพื่อที่จะทำให้ค่าอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยของรุ่นดีขึ้น ทำให้ Mustang เจนใหม่ยังสามารถยัด V8 ได้อยู่ (ไม่เหมือน Camaro ที่จะโดน terminate เร็วๆ นี้ กับ Dodge ที่จะทำรถ Muscle EV เร่งทีเสียงยังกับเครื่องดูดฝุ่น Dyson)

เลยอยากรู้ว่ามีค่ายหรือรุ่นไหนที่เคยทำ(หรือกำลังจะทำ)แบบนี้อีกมั้ยครับ (นอกจาก Cygnet)
แป๊น

ออฟไลน์ classicpong

• Newbie
  • *
Corolla cross จะ minorchange ภายในปี 2023 นี่มั้ยครับและตัวเบนซินยังคงได้ไปต่ออยู่มั้ยครับ

ปล.รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำรถเครื่องสันดาปช่วงราคา1ล้าน+ - หน่อยครับ เป็นรถใช้คันเดียวของบ้านและแพลนใช้ระยะยาวสัก10ปีครับ

ออฟไลน์ atomiccat

• Newbie
  • *
ยางติดรถของ civic ehev EL+
เขียนแค่ yokohama advan DB แต่ไม่บอกว่ารุ่นอะไรเช่น V552 ฯลฯ

หาใน official website จะมียาง OEM สำหรับ civic เป็น V551V
ซึ่ง ผมไม่รู้จักเลย

สรุป ยางติดรถ civic ehev el+ เป็นรุ่นอะไรแน่ หาข้อมูลไม่เจอ

ถ้าเทียบกับ
Alenza หรือ  T005A  แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ แอบบ่นนิสส
 ในมุมมองทีมงาน การตัดแต้ม ใบขับขี่ มีผลอย่างไร จะใช้ได้จริงหรือไม่
ถ้าไม่ใช่เหตซึ่งหน้า เช่น ตั้งด่าน แล้วจับ เขาจะลงโทษอย่างไร
เพราะความเป็นจริงหลายๆ คัน
 ไม่ได้ใช้รถเป็นชื่อตัวเอง ที่ตรงกับใบขับขี่
การที่ รถไม่ติดป้ายทะเบียนหน้าหลัง แม้กระทั่งการลากป้ายแดง สวมทะเบียน
 แบบนี้จะลงโทษคนกระทำผิดได้จริงๆหรือครับ
และ ถนนเส้นที่มีการ กำหนดความเร็วเลนขวา ที่ 100-120 เห็นมานานแล้วก็ยังวิ่ง80แช่ขวากันอยู่ หลักการในการลงโทษคืออย่างไร ในมุมมองทีมงานครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2023, 14:49:27 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ทำไมเวลาพูดถึงแบตรถยนต์ พูดแต่ anode cathode ทำมาจากอะไร สัดส่วนเท่าไหร่ ซึ่งแร่พวกนี้ มันมีอายุ มากกว่า 20 ปีแน่ๆ
อายุแบต แบตเสื่อม แบตบวม ส่วนใหญ่มาจาก Electrolyte ต่างหาก ไฟไหมแบต ก็มาจาก Electrolyte แต่ไม่เห็นมีใครพูดถึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2023, 14:57:17 โดย เต๋า AV »

ออฟไลน์ YT777

• Newbie
  • *
ผมเป็นแฟนคลับเพจๆนึงอยู่ขอบอกเป็นชื่อย่อนะครับไม่อยากพาดพิง  D..rive ..aster
เห็นแชร์ภาพการใช้หัวกระแทกซีเมนต่อมาจากรถ mg เลยตามเข้าไปอ่านในเพจ mg 
เหมือนเสียงในเพจเป็นไปในทางเดียวกันว่ารถมันจ่ายไฟได้ปกติ พวกปากดีก็วิจารไปเรื่อย

ผมว่าอาจจะมีการเข้าใจผิดนะครับอุปกรณ์มอเตอร์พวกนี้การกินกระแสตอนแรกจะกระชากแรงมาก
แล้วยิ่งสมมุติอุปกรณ์เป็นของจีนความเสถียรในอุปกรณ์จะน้อยกว่า
แต่อุปกรณ์ตัวนี้ต่อไปในไซค์งานก่อสร้างปกติในการทำถนนปกติอันนั้นโหลดรับได้ไม่เป็นไร
แต่อันนี้เอาไปต่อกับรถยนต์ผมว่ายังไงก็ดูอันตรายนะครับถ้าเกิดเครื่องเป็นอะไรไปแล้วศูนย์จิ้มกล่องดูยังไงก็ขึ้นอาจจะเป็นการให้ปฏิเสธการเคลมได้

พี่มีคำแนะนำว่าไงบ้างครับ ควรจะอธิบายยังไงดี
แนะนำแล้วเค้าก็แย้งว่ารถคันนี้มันต่อไฟบ้านแค้มปิ้งได้
ผมก็เอ่ออออ อยากจะบอกว่ามันไม่เหมือนกัน
แต่กลัวโดนด่าอีกรอบ

ผมว่า โอกาศที่จะเกิดความผิดพลาดมันน้อย แต่ มันก็มีโอกาศเกิด บางทีเราหลีกเลี่ยงได้ก็ควรทำนะครับ จากสปก.

ออฟไลน์ allenby

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีจอง lexus rx450h+ ไว้ แต่ว่าต้องรอรถเป็นปี เลยลองเบนเป้าไปทาง X5 45e บ้าง
รถคันเก่าใช้ RX200t ตัว minor เป็น RX300 แล้วรู้สึกว่ากินน้ำมันมาก
เลยอยากเปลี่ยนเป็นรถไซส์เดียวกันที่ประหยัดขึ้น แต่ข้อมูลการบริโภคน้ำมันหลังแบต EV Mode หมดหายากมากเลยครับ

ไม่ทราบว่าถ้า pain point คืออยากได้ความประหยัดในโหมด hybrid ด้วย X5 จะพอทดแทน RX ได้มั้ยครับ

PS. คนชอบบอกว่ามีปัญญาซื้อรถก็มีปัญญาเติมน้ำมัน แต่เวลาใช้รถไปแปบๆน้ำมันก็หมด ต้องเติมบ่อยๆก็น่าหงุดหงิดนะครับ

ออฟไลน์ กระดิ่งทอง

• Newbie
  • *
 สวัสดีครับทีมงาน HLM ทุกท่าน
ขออนุญาติถามเกินเวลานะครับ
ผมเพิ่งได้โอกาสกลับประเทศไทย
หลังจากไม่ได้กลับมาประมาณ 5ปีกว่า
รบกวนทีมงาน list 10ร้านอาหาร ต้องห้ามพลาด
ในเขต กรุงเทพ และ ปริมณฑล
ไม่จำกัดแนวและงบครับ
ขอบคุณครับ ถือปากกาเตรียมจด

ออฟไลน์ kritsada9999

• Newbie
  • *
สอบถามครับ หากต้องซื้อรถไฟฟ้า ในช่วงนี้ จะดีหรือเปล่าครับ หรือรอรถญี่ปุ่น ทำตลาด ก่อนแล้วค่อยซื้อครับ ไปลองขับ Good Cat แล้วไม่ประทับใจครับ
คงต้องไป Atto3 แทน ใช้งานที่โคราช ครับ
ปล. ผมมีรถน้ำมันอยู่แล้ว แต่มันกินน้ำมันมากทุกคันเลยครับ Nissan J32 Volvo v70r ใช้รถวิ่งวันละ120กม. จ่ายค่าน้ำมันไม่ไหวแล้ว ตอนนี้ติดโซล่าเซลล์ใช้ในบ้านแล้ว ผลิตไฟมากกว่าที่ใช้ภายในบ้านอยากเอามาชาจไว้ในรถ ครับ

ออฟไลน์ Oatbcc158

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

พึ่งรู้จักรายการนี้ไม่นาน มาไล่ย้อนดูตาม Live ติดรายการนี้มากๆ ตอนนี้พึ่งย้อนไปถึงตอนพี่เมพาไปเข้าห้องน้ำแบบ ASMR 

วันนี้พึ่งมาทันดูLiveแบบสดๆครั้งแรก ขออนุญาตถามครับ

ทำไมรถยนต์ Benz รุ่นใหม่ๆหรือประกอบไทย ไม่สามารถเลือกออฟชั่นได้เหมือนรถสมัยก่อน

ส่วนตัวกำลังเห่อรถตระกูล S-class แต่ไม่ได้กำลังซื้อมือ1 จึงไปมองดูรถเก่าๆอย่าง W220 W221 พบว่า ออฟชั่นรถ S-class มีความหลากหลายและดูเหมือนจะปรับแต่งได้ตามความต้องการของคนซื้อ

อย่างเช่นสีเบาะ สีลายไม้ต่างๆ แต่ในปัจจุบันดูเหมือนจะทำไม่ได้แล้ว ถูกล็อคตามสีภายนอก

ทั้งๆที่โรงงานอยู่ที่ไทย และตัวที่ส่งไปขายตปท.ดูเหมือนจะเลือกได้อิสระมากกว่า

หรือคนที่ต้องการจะใช้รถ S-class เป็นคนขับเอง ออฟชั่นบางอย่างในเบาะหลังก็ไม่เป็นที่ต้องการ

ก็พอเข้าใจว่าถ้าเป็นรถเกรย์ ยังสามารถเลือกเองได้อยู่

ปัจจุบันยังมีใครสั่งรถ Benz จากเกรย์อยู่ไหมครับ

ขอบคุณครับ