ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกระหว่าง BMW X4 กับ Lexus ES300h ใช้ประจำวันในเมือง เน้นสบาย + ภาพลักษณ์ + ใช้ยาว เลือก?  (อ่าน 5214 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
ระหว่างสองตัวเลือกนี้ (คัดมาเหลือสองตัวนี้เพราะหน้าตารถโดนใจ)
ใช้ในเมือง ไม่ไปตจว อาจไปปีละครั้งหรือสองปีครั้ง ไกลสุดก็หัวหิน
ใช้เป็นคันหลัก (ไม่อยากให้งอแง)
นั่งสบายทั้งเบาะหน้าเบาะหลัง มีให้ สว นั่งบ้าง แต่ส่วนใหญ่นั่ง 2 คน เบาะหน้า
ภาพลักษณ์ดี
ใช้ยาว 10 ปี

คิดว่าตัวไหนน่าจะจบกว่าครับ BMW เครื่องสหกรณ์ กับ Lexus ที่ขึ้นชื่อว่า ใจถึงพึ่งได้
ปัจจุบันใช้ 330e เป็นคันหลัก สมรรถนะดี ดนตรีไพเราะ แต่เบาะนั่งไม่ค่อยสบาย
แถมเจอแบตห้อยท้าย ขับเจอลูกระนาด ทรมานมาก

สองคันนี้ คิดว่าอะไรดี ครับ

ออฟไลน์ ibombknight

• Newbie
  • *
X4 แข็งนั่งไม่ค่อยสบายคล้ายๆ 330e นั่นแหละครับ ยางรันแฟรตไม่นุ่มไม่นวลอยุ่แล้วครับ ถ้าอยากได้นุ่มขึ้นมาหน่อยต้องเปลีย่นยางใหม่ ส่วน Lexus รุ่นนี้มันเน้นนุ่มสบายอย่างเดียว เก็บรอยต่อถนนเงียบกริบ ไม่มีตึงตังเหมือน 330e ถ้่าคุณใช่้ 330e แล้วย้าย ES มาผมบอกตามตรงว่าใช้ไม่นานคงได้ขาย เพราะมันขับไม่สนุกเหมือน BMW

ส่วนใช้ยาวๆ มว่า 2 คันนี้ดีทั้งคุ่ครับ ถ้าใช้ในเมืองผมว่า SUV ดีกว่าเก๋งครับมองทางง่ายกว่า หลบอะไรง่าย น้ำขังก็ยังพอได้อยุ่บ้างครับ แต่คิดว่า BMW 20d คงทนทานกว่ามากครับ ถ้ามองเรื่องภาพลัฏณ์หน้าตามาเกี่ยวข้อง ผมก็ยังมองว่า BMW X4 สวยกว่ามากครับ ทั้งด้านในและด้านนอก ยิ่งตัว Facelift แล้ว X4 มาเต็มสุดแล้วครับ อัพมาทุกอย่าง ผมว่าถ้าขยับงบหน่อยไป BMW X6 จบๆ เลยครับ

ปล.ผมก็ใช้ BMW อยุ่น่ะมี 530e และ X6 40i ครับ จบสุดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2023, 22:02:43 โดย ibombknight »

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
ผมแฟน bmw แต่ 2 คันนี้ผมเชียร์ es300h ครับ
เพราะเหมือนว่าเรื่องเบาะนั่งสบายจะเป็นประเด็นสำคัญ
X4 นี่ผมว่ามันก้ำกึ่ง เครื่องก็เฉยๆ ข้างในก็ไม่ได้สบาย
แล้วผมว่า es300h ตัวนี้หน้าตาดีมากๆ ขับแล้วแตกต่างดีครับ

แถม จขกท มี 330e อยู่แล้ว เข้าไปนั่ง X4 มันฟีลเดียวกัน
พวงมาลัยก็น่าจะเหมือนกัน
(ผมใช้ 530e กับ X7 40d ขนาดการตกแต่งต่างกัน แต่ดันมาใช้พวงเดียวกัน แอบเซ็ง จนผมต้องเอา X7 ไปเปลี่ยนพวง m performance เพื่อให้ฟีลมันต่างกัน)

ออฟไลน์ nin122

จากการใช้งาน ผมว่า ES โลดครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ให้พูดกันตรงๆ Lexus ES300h มันก็คือแคมรี่ ที่ขยายร่าง อัพเกรดวัสดุ แล้วขาย 4ล้านอะ ลองคิดแบบนี้แล้วจะยังอยากใช้มันอยู่ไหม รถราคา 4 ล้านบาท ใช้เครื่องและระบบขับเคลื่อนเดียวกับรถกันละ 1.8 ล้าน

ถ้าในงบ 4ล้าน ที่จะจ่าย จะได้ x4 xDrive20d M Sport กับ ES 300h Premium

สำหรับผม x4 ยังไงก็ยังน่าใช้กว่า ทั้งในระยะยาวและระยะสั้น ถ้าจะเปลี่ยนรถในอนาคต เครื่องดีเซล มันราคาขายดีกกว่า ไฮบริจใน Lexus หลายขุมเลย (ไม่เชื่อลองเช็คราคาเทริน 330e ดูครับ)

เครื่องยนต์ ดีเซล BMW กับเครื่อง โตโยต้าแคมรี่  แค่นี้ก็ต่างแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2023, 12:05:18 โดย apinui »

ออฟไลน์ kiwiwi

ครึ่งทางของ 2 คันนี้คือ RX ครับ
เป็นผม ผมจะไปจบที่ RX

ได้ suv ที่ใช้ในชีวิตประจำวันได้เหมือน x4
ได้ความนุ่มนวลกว่า X4
ได้ยี่ห้อเดียวกับ ES

ออฟไลน์ bobsan

ถ้า x4 ยังไม่แก้ช่วงล่าง
ไป x3 20d lci ครับ เข้าใจว่าแก้ช่วงล่างมาแล้ว
แต่ถ้าเน้นเอาสบายไป rx ครับ ดีงามมาก ยังให้ความรู้สึกว่าขับดีอยู่ด้วยแต่ไม่เท่า bmw

ES ผมลองมาแล้ว ไม่ว้าวครับ
นั่งหลังแล้วรู้สึกอึดอัดชอบกลแบบ camry เลย

rx จบที่สุดครับดีรอบด้านจริงๆ

ออฟไลน์ tom46

เรื่องตัวรถไม่ทราบเลยนะครับ

แต่ใช้ BMW อยู่แล้ว เลือก BMW เหมือนเดิมจะดีกว่านะครับ เรื่องอู่ เรื่องอะไหล่ ได้ไม่ต้องมาหาแหล่งกันใหม่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ IS2000

ผมมาจาก BMW 328i กับ MB GLC250d เป็นรถ daily use ตอนนี้ใช้ IS300h รู้สึกว่าเป็นรถที่ขับสบายที่สุดครับ ถึงภายในจะเชยแต่ขับไปแล้วก็ลืมเพราะเบาะนั่งกินขาดรถยุโรป เครื่องยนต์อ่านสเป็คอาจจะงั้นๆแต่ใช้งานจริงแล้วดีครับ ความรู้สึกเวลาขับในเมืองนุ่มนวลเหมือนขับรถเครื่องใหญ่เลย ศูนย์บริการผมก็ให้คะแนนดีกว่าทั้ง BMW และ MB เอารถเข้านั่งรอได้เลย แต่จะชอบหรือเปล่าต้องไปลองขับดูครับ ส่วน ES300h พื้นฐานเป็น Toyota Avalon จะใหญ่และนุ่มนวลกว่า Camry ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Jazz Cool

• **
ถ้าเน้นนั่งสบาย ขับสบาย ไป Lexus เลยครับ แต่ถ้าอยากเน้นการขับขี่ ไป BMW จากที่มีทั้ง 2 ยี่ห้อ ทุกวันนี้ใช้ Lexus (RX) เป็นหลักครับ รถดีเซลขับในเมืองไม่ค่อยสบาย นั่งก็ไม่สบาย 

ออฟไลน์ FyGI

ผมใช้ X3 20d LCI กับ Camry Hybrid บอดี้ปัจจุบัน สลับกัน
ซึ่งน่าจะใกล้เคียงโจทย์ของ จขกท.

เน้นสบาย + ใช้ยาว Camry Hybrid กิน
ภาพลักษณ์ BMW กิน

ทุกวันนี้ถ้าให้หยิบกุญแจ ผมหยิบ Camry ก่อนทุกครั้ง

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ให้พูดกันตรงๆ Lexus ES300h มันก็คือแคมรี่ ที่ขยายร่าง อัพเกรดวัสดุ แล้วขาย 4ล้านอะ ลองคิดแบบนี้แล้วจะยังอยากใช้มันอยู่ไหม รถราคา 4 ล้านบาท ใช้เครื่องและระบบขับเคลื่อนเดียวกับรถกันละ 1.8 ล้าน

ถ้าในงบ 4ล้าน ที่จะจ่าย จะได้ x4 xDrive20d M Sport กับ ES 300h Premium

สำหรับผม x4 ยังไงก็ยังน่าใช้กว่า ทั้งในระยะยาวและระยะสั้น ถ้าจะเปลี่ยนรถในอนาคต เครื่องดีเซล มันราคาขายดีกกว่า ไฮบริจใน Lexus หลายขุมเลย (ไม่เชื่อลองเช็คราคาเทริน 330e ดูครับ)

เครื่องยนต์ ดีเซล BMW กับเครื่อง โตโยต้าแคมรี่  แค่นี้ก็ต่างแล้ว

เดียวนะครับ Es300H รุ่นใหม่ไม่ได้ใช้แพลทฟอร์มเดียวกับ Camry แล้วนะครับ เข้าใจ
ใหม่นะครับ มันแชร์แค่เกียร์กับเครื่องเท่านั้นนะครับ นอกนั้นไม่มีไรเข้ากันได้เลยยยยย งั้นผมก็บอกได้ว่า X4 กะ 3 ก็แทบไม่ต่างกัน เครื่องยนต์ก็เดียวกัน ถ้าเอาความสบาย ไปนั่ง เล็กซัสก่อนนะครับ จะรู้เลย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ spn

เชียร์ ES300h Premium หน้าตาดี ไม่ซ้ำใคร
แต่ถ้าไม่ติดเรื่องงบ ไป X6 ครับ โคตรหล่อเลย
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ GoatGoat

เอาสบายเป็นที่ตั้ง ไม่ซีเรียสเรื่องแรง กิน Lexus ยากครับ
ทุกวันนี้ผมมาขับค่ายเยอรมันก็ยังคิดถึง Premium ญี่ปุ่นอยู่เลย

ออฟไลน์ F e r m a r c o

ในเมือง เน้นสยาย > ES300h
ภาพลักษณ์พอกันแต่ชอบ > X4
ใช้ยาว > ES300h

สรุป ES300h ชนะคะแนนไป 2:1  ;D
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
ถ้ามีโอกาสลองขับดูครับ โชว์รูมน่าจะมีตัวเทส เลือกไม่ยากเลยครับ character ต่างกันชัดมาก

สาย comfort เน้นสบายทั้งคนขับและคนนั่ง ห้องโดยสารเงียบกริบ ช่วงล่างเก็บทุก defect ก็ เล็กซัส (เคยใช้เล็กซัส ขับผ่านเส้นพระรามผ่านพวกฝาปูน ภรรยาที่นั่งมาด้วยไม่รู้สึกตัวเลยครับ  ::) ::))

สาย performance ชอบขับ เน้นความกระฉับกระเฉงแบบสั่งได้ ก็บีเอ็ม

แต่เห็นว่าเจ้าของโพสมี 330e อยู่แล้ว ถ้าเป็นผมจะมอง RX ครับ เลือกมือหนึ่งหรือสองตามงบ ค่ายนี้ดูแลง่ายอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2023, 10:57:58 โดย Superpong »

ออฟไลน์ SM.

เอาสบายเป็นที่ตั้ง ไม่ซีเรียสเรื่องแรง กิน Lexus ยากครับ
ทุกวันนี้ผมมาขับค่ายเยอรมันก็ยังคิดถึง Premium ญี่ปุ่นอยู่เลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตั้ง X4 มา ก็น่าจะมี RX ไว้ในตัวเลือกนะครับ

ถ้ามี RX ผมว่าจากโจทย์แทบจะทุกข้อ มันก็จบกับ RX ได้เลย

ออฟไลน์ krating

• **
Lexus ครับ ตามโจทย์
Lexus ก็คือ Lexus ครับ
ซูชิราคา 500 กับซูชิราคา 5000
ซูชิเหมือนกัน แต่ยังไงก็ไม่เหมือนกัน

ถ้าใช้ยาวสบายใจ Lexus เป็นชื่อแรกที่แว่บมาเลย

ออฟไลน์ เทียน

• **
ES300H  is based on GA-K Plateform same as Camry 2019.

BMW is BMW whatever model it is. Unless it is Z4joint SUPRA, Toyota Lexus is nothing to BMW.

IMFO.

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ES300H  is based on GA-K Plateform same as Camry 2019.

BMW is BMW whatever model it is. Unless it is Z4joint SUPRA, Toyota Lexus is nothing to BMW.

IMFO.

ใช้แฟลทฟอร์ม เดียวกับ Avalon ครับ ลองดูนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ axister

แบ่งเป็นหลายๆ ส่วนจาก ปสก

reliablity:
bmw สูบเงินเยอะกว่า lexus แน่ๆครับ แต่ก็ต่างกันราวๆ 30-50% เชื่อว่าถ้าจะเล่นรถ segment นี้ปีไม่เก่าจัด ไม่น่าเป็นปัญหาเท่าไหร่ คงอยู่ที่ดวงครับ bmw ผมใช้มาหลายคันก็ไม่ได้เสียหนัก เสียย่อย แต่คนที่เสียเยอะก็มี ส่วน lexus อะไหล่ก็ไม่ได้ถูก แต่มันไม่ค่อยเสีย เอาค่าแบตมารวม ค่าบำรุงก็ไม่ต่างจาก x4 หรอกครับ แพงกว่า 1-2หมื่นมั้ง เดาๆกันไป
ปล. แบตราคาไม่ลงนะครับ นิ่งมาหลายปีแล้ว ใครที่ฟังเม่าบอกว่าเดี๋ยวแบตก็ถูกลง แบต ct 8x,xxx // แก๊ง es camry gs 12x,xxx

ขับขี่:
ส่วนตัวผมว่า es ขับไม่ดีเท่าไหร่ครับ โยนเบาๆ นุ่มหวิวๆ ไม่จิกเหมือน gs/is ถ้าเทียบกับ gs300h ทีผมยังเก็บไว้อยู่ รู้สึกว่าขับดีกว่าเยอะเลย

ความสบาย:
ก็ต้อง es อยู่แล้วครับ รถคนละประเภท sport จ๋ากับ limo จ๋ามาเจอกัน // ส่วน interior พอๆกันแหละ ดีทั้งคู่ แอบชอบไปทาง lexus มากกว่า นิดนึงครับ

การใช้งานภาพรวม:
bmw ใช้ง่ายกว่าทุกมิติของแต่งเยอะ เพราะรถป๊อป // es ก็ใช่ว่าจะน้อยแต่ตามสไตล์ lexus คือ design interface มาให้ใช้ยากและดูโบราณ ยิ่งก่อนตัวปัจจุบันที่เปลี่ยนเป็นจอทัช เมาส์ผีใช้งานลำบากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ เอา carlinkit มาต่อใช้ apple carplay อย่างเดียว

ภาพลักษณ์:
อยู่ที่ว่าใช้ที่ไหนครับ lexus รู้จักน้อยกว่าแน่ๆแหละ ต่อให้คนรุ้ก็จะมองว่ารถแพง แต่ไม่รู้คืออะไร ไปตจว. ก็คือ mazda ครับ ผมใช้ lexus มา 10 กว่าปี เพิ่งจะรู้จักกันแมสๆตอน nx ขายได้ 2-3 ปีเองครับ เมื่อก่อนเอา 3series ไปมีแต่ รปภ โค้ง เอา gs ที่แพงกว่า 2เท่าไป รปภ ไม่ react ใดๆครับ ร้ายสุดคือเอาไปจอดช่อง robinson platinum สมัยก่อนยังเคยถูกหาว่าบัตรปลอมเพราะฟิล์มหน้าบัตรลอกเลย แต่ปัจจุบันก็เริ่มแมสพอสมควรแหละครับ

ภาพรวมเลือกอะไร ก็คงต้อง es300h เหมือนตั้งโจทย์มาล็อคผล 5555

IMFO.

it's Avalon platform, google it.  :-X

ออฟไลน์ เทียน

• **

IMFO.

ใช้แฟลทฟอร์ม เดียวกับ Avalon ครับ ลองดูนะครับ

There is no platform named Avalon. It is a model name.
 TNGA GA-K platform serves many models.

ออฟไลน์ Mitaya

• **
ไปลองเองทั้งคู่เลยละกันครับ ฟังในนี้เดี๋ยวจะหาว่าอวย บลัพกันไปๆมาๆ ส่วนตัวขับEsตัวก่อนไมเนอร์GA K เดียวกับแคมรี่ อาวาลอนในเมืองก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ มีความสุขดี ผ่านฝ่าท่อน้ำก็โอเคดีครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องการขับผมว่ามันก็โอเคนะ หลบซ้ายขวาบนทางด่วนเวลารถติดก็ไม่ติดปัญหาอะไร ยกเว้นแต่คุณติดนิสัยหรือฟิลลิ่งของBmwไปแล้ว ก็อาจจะผิดหวังหน่อยครับเพราะรถมันขับหน้า ความรู้สึกจะต่างกันครับ คล่องตัวในเมืองครับ ประหยัดดี ถ้าเหนื่อยจากงานหรือเรียน มาขับรถคันนี้กลับบ้านก็มีความสุขดีครับ เหมือนได้นั่งโซฟากลับบ้าน ภาพลักษณ์เป็นไง ปกติดีครับ ส่วนตัวไม่แคร์อยู่แล้ว เคยขับเข้าwisdom ยามไม่ถามอะไร แต่พอขับxvยามถามรัวๆว่ามีบัตรแท้ไหม ไม่ยอมให้เข้า ผมว่าทั่วไปในกทมก็รู้จักกันหมดแล้วแหละครับ interfaceถ้าคุณถนัดใช้Touch padในโน้ตบุ๊ค ก็สบายๆครับ ผมถนัดอยู่แล้วเลยชอบ ยิ่งรุ่นใหม่ตอนนี้ไม่มี เป็นหน้าจอสัมผัส ผมว่ามันก็ใหญ่ใช้ง่ายดี ไปลองด้วยตัวเองก่อนครับ ถ้าไม่ชอบเพราะมันแคบหรืออะไรรู้สึกคล้ายแคมรี่ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะมันแล้วแต่ความเห็นแต่ละคนไป
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ BN`

ถ้าเน้นระยะยาว มอง Lexus เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Valnady

• Newbie
  • *
ถ้าโจทยให้เลือก bmx x4 ต้องกับ rx300 หรือ RX 450h+
จะได้เทใจแบบไม่ลังเลค่ะ

นิ่งเบาะช่วงล่างล้ำมาก เหมาะกับสูงวัยที่นั่งสบาย
จากใจคนที่นั่ง สปอตไรเดอร์ยุคดึกดำบรรพ์มา อิอิ