ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อประกันรถ แจ้งเพิ่มอุปกรณ์ตกแต่งกันไหมครับ  (อ่าน 1410 ครั้ง)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
สมาชิกที่เปลี่ยนล้อมา  ได้เพิ่มวงเงินประกันคุ้มครองอุปกรณ์แต่งกันไหมครับ แล้วได้เคลมจริงๆไหมครับ

คือกำลังดูว่าจำเป็นต้องทำไหม สมมติล้อเบียดมา ประกันก็ให้ซ่อม มันก็ไม่เหมือนเดิมอยู่ดี กำลังคิดว่าเบี้ยที่เพิ่มมันก็คือค่าซ่อมแม็กล่ะ เผลอๆแพงกว่าอีก

ส่วนถ้าไม่เพิ่มวงเงินคุ้มครอง โชคร้ายเบียดมา คิดว่าก็ทนใช้ไปถึงรอบเปลี่ยนยางแล้วเปลี่ยนล้อใหม่เลยดีกว่า คิดเห็นยังไงกันครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ต่อประกันรถ แจ้งเพิ่มอุปกรณ์ตกแต่งกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 12:51:31 »
ของผมแจ้งหมดครับ ทั้งชุดแต่ง ฟิมล์ ล้อแม็ก พลาดมาสบายใจกว่าครับ เบี้ยเพิ่มไม่เยอะครับ

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
Re: ต่อประกันรถ แจ้งเพิ่มอุปกรณ์ตกแต่งกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 13:05:45 »
เคยแจ้งเพิ่มฟิล์ม​บานหน้าบานเดียว 1หมื่นกว่าบาท กระจกโดนหินร้าวยาวซ่อมไม่ได้ก็เครมได้ฟิล์มรุ่นเดิม แต่พอต่อประกันปีใหม่เบี้ยขึ้นอีกเกือบ 1หมื่น ทั้งที่ปีนั้นเครมแค่เปลี่ยนกระจกหน้า+ฟิล์ม​ เลยเปลี่ยนยี้ห้อประกันเลย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 13:14:06 »
แจ้งครับ

ล้อ / ยาง / เครื่องเล่น cd / ลำโพง / แอมป์ / แม็กซ์ / โช้ค / ฟิล์ม

ติดฟิล์มแพงๆ กระจกหน้าแตก ทีเดียว ก็คุ้มแล้วครับ

ค่าเบี้ยมันขึ้นหลักร้อย เต็มที่พันนิดๆเอง

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 14:57:33 »
แจ้งเพิ่มทั้งหมดตามที่สามารถทำได้ครับ แต่ตัวแทนประกันบางรายก็งี่เง่า อ้างกฎอ้างจำกัดวงเงิน เคยเจอตัวแทนในเครือบริษัทจังหวัดทำเอกสารมาบอกว่า ของตกแต่งชิ้นนี้ไม่ได้มาจากศูนย์จะไม่รับเพิ่ม คือถ้าของมันมาจากศูนย์ใครจะแจ้งเพิ่ม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 15:12:23 »
แจ้งครับ ล้อ ยาง เอาให้ครบ เบี้ยเพิ่มหลักพัน แต่ของแต่งหลักแสน แจ้งไปเลยครับ

ออฟไลน์ Darkedge

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 15:42:14 »
ขึ้นอยู่กับของแต่งครับ ถ้าของแต่งราคาไม่สูงมาก โดยทั่วไปประกันจะมีวงเงินสำหรับอุปกรณ์ตกแต่งเล็กๆน้อยๆ อยู่ประมาณ 20,000-30,000 โดยที่ไม่ต้องแจ้งเพิ่ม

แต่ส่วนตัว ผมแจ้งเพิ่มครับ ยอมเสียเงินเพิ่ม ประกันจะได้งอแงน้อยๆหน่อยครับ เคยแจ้งล้อ bbs ri-s ไป ประมาณ 300,000 โดยเพิ่มเบี้ย ประมาณ 14,000 ครับ
2010  Honda Civic (fd) 1.8
2012  Isuzu all new D-max 4d. 2.5
2016  Toyota Fortuner 2.8
2019  Bmw 520d (G30)

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 15:56:30 »
ที่เคยเจอถ้าไม่แจ้งประกันไม่เคลมให้ครับ คุยยังไงก็ไม่ยอม

เคสรถผมคิ้วล้อที่ติดมาเองราคาไม่กี่พัน ประกันก็ไม่ยอมเคลมให้ก็ต้องเสียเงินซื้อใหม่เอง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 17:26:31 »

ต้องแจ้งครับ โดยเฉพาะฟิลม์เนี่ย ถ้าไม่แจ้งได้ของห่วยๆ เวลาเปลี่ยนออกเองไม่คุ้ม
แต่กลายว่า พอแจ้ง ประกันเราจะแพงขึ้รนอีกหลายพันเลย ท้งที่มูลค่าของมันไม่กี่ตัง

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 19:02:30 »
ผมแจ้งคุ้มครองเพิ่มเติม ฟิล์มวีคูล บานหน้า+รอบคัน เบี้ยเพิ่มแค่หลักร้อยเองนะครับ

ออฟไลน์ Mon_Gc8

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 10:17:15 »
แจ้งครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 10:32:32 »
ผมแจ้งคุ้มครองเพิ่มเติม ฟิล์มวีคูล บานหน้า+รอบคัน เบี้ยเพิ่มแค่หลักร้อยเองนะครับ

สงสัย ผมเจอเซลขายรถฟันครับ
ของผม + แนบท้าย และส่วนตกแต่ง เกือบ 5000 แนะครับ ยังงงเลย รถซื้อเดิมๆ มีแค่ฟิลม์ที่แถมมา ไม่มีชุดแต่งใดภายนอกและใน