ผู้เขียน หัวข้อ: MPV ตอนนี้ ถ้าเป็นเพื่อนๆ แนะนำตัวไหนดีครับ  (อ่าน 2663 ครั้ง)

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
ปัจจุบันใช้ FTN นั่งแถวสามจริงไม่ได้ ต้องให้เด็กน้อยไปนั่งอยากเดียว
เลยมอง H1 ไว้แต่จะหามือสองมาใช้ดู เลยรบกวนขอความคิดเห็นเพื่อนๆหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: MPV ตอนนี้ ถ้าเป็นเพื่อนๆ แนะนำตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 16:38:20 »
H1 น่าสนใจครับ
แนะนำเป็นตัว Deluxe โฉม minor change MY 2019 ขึ้นไป
จะได้ ESP, ถุงลมข้าง (เบาะคู่หน้า) และ กล้อง 360 องศา

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
Re: MPV ตอนนี้ ถ้าเป็นเพื่อนๆ แนะนำตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 17:11:57 »
ถ้ามีศูนย์ KIA ใกล้บ้านผมแนะนำ Carnival ครับ
ส่วน Straia นั้นผมไม่ชอบหน้าตาหม้อทอดมันจริงๆ
ด้านหน้าคือสวยอวกาศ ด้านข้างกับท้ายคือพังมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 17:16:39 โดย Nismo De Alpina »
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 19:51:59 »
มือสองนี่ ทั้ง h1และgrand carbivalเลยครับ น่าสนทั้งคู่
แต่ส่วรตัวชอบgrand carnivalมากกว่า ทรงมันดูเป็นรถครอบครัวที่ขับเองมากกว่าครับ แต่ขึ้นอยู่กับความสะดวกมากกว่าครับ

ออฟไลน์ TerngST

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 22:39:01 »
ข่าวว่ากลางปี nissan serena จะมาขายไทยกลางปีผมอยากอยากรอตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ ponganas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 06:59:31 »
ในมุมมองผมมี 2 ตัวเลือกครับ
1. Hyundai Staria ตัว premium แ
2. Kia Carnival​ > มีข่าวว่าอาจจะมีตัว Hybrid ออกมา และ ราคาน่าจะดีขึ้น

ขึ้นอยู่กับขับเองไหม ถ้าขับเอง Carnival น่าจะตอบโจทย์การใช้งานประจำวันมากกว่าครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 15:40:37 »
 8) 8) 8)......H-1  trouble free ไม่จุกจิก คบได้ ส่วนเกหลีแบรนด์อื่น ก็พอคบได้ แต่ทั้งศูนย์ทั้งอะไหล่ หาลำบากหน่อยครัย :-X

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 21:13:09 »
ใช้ grand carnival เข้าปีที่ 6 รถดีมาก ไม่จุกจิก ไม่พัง
ถ้าจะติก็แค่เข้าศูนย์ที่ 6-8 พัน กับรถผมทีเสีนเอี๊ยดๆเล็กน้อยที่ประตูสไลด์ด้านขวา จะเป็นเวลาเลี้ยวช้าๆที่ถนนไม่เรียบ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 08:18:09 »
ปัญหาของ  H1 คือรถสูงครับ
เจอทางลงใต้ดินบางห้างที่เก็บท่อใต้พื้นไม่เรียบร้อย อาจมีเฉี่ยวหลังคานะครับ  อย่างทางลอดใต้รางรถไฟตาม ตจว. ก็ให้ระยะที่ 2 เมตร ฟอจูนเนอร์ยังหวุดหวิดครับ พวกรถตู้โดนแน่นอน

ถ้าเอาแบบไปได้ทุกที่ ไม่ต้องวางแผนเส้นทางเยอะ ไม่ต้องระวังหลังคา grand carnival  เหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ Guille

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 08:56:11 »
ใช้ grand carnival เข้าปีที่ 6 รถดีมาก ไม่จุกจิก ไม่พัง
ถ้าจะติก็แค่เข้าศูนย์ที่ 6-8 พัน กับรถผมทีเสีนเอี๊ยดๆเล็กน้อยที่ประตูสไลด์ด้านขวา จะเป็นเวลาเลี้ยวช้าๆที่ถนนไม่เรียบ
ใช่เลยครับ เรื่องเข้าศูนย์นี่ เมื่อวานเพิ่งไปเข้าระยะ 20000km มาโดนไป 6xxx แพงดีครับ สำหรับผมถ้างบถึง 2.5 MB แนะนำ staria premium แล้วทำเบาะด้านหลังเป็นเบาะ micky mouse2+3 นั่งได้สบายๆ ถูกกว่ารถตู้ยอดนิยมเยอะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 10:29:56 »
ตัวเลือกนี้ มีไม่กี่ตัวเลือกหรอกครับ

ถ้าให้เลือกได้แค่ 1 คัน ผมเลือก Kia Grand Carnival ครับ

ด้วยเหตุผล คือ คล่องตัวกว่า และ หลังคาเตี้ยกว่ากลุ่มทรงรถตู้ทั่วไปนิดหน่อยด้วย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 11:17:59 »
ของผม ถ้านั้งเยอะๆ คือ6คน อาจมี 7คน ปีละครั้ง ผมชอบ GrandCarnival มากกว่า เพราะเบาะเดิมโรงงานใช้งานแค่สามแถวก็เอาอยู่ พับแถวสุดท้าายลงหลุมไว้ได้เลย
ส่วน H-1 ถ้าเอาให้ถูกต้อง แถวที่สี่ถอดออกไม่ได้  ตัว Staria ผมไม่ชอบเบาะแถวสองที่เป็นแบบสามที่นั้ง ส่วนแถวที่สามที่สบายสุดก็กลายเป็นเข้ายาก แต่ก็เหมาะกับ สว.ที่ยังเดินเหินได้ เข้าแถวสามนั้งยาวๆไปเลย

จากที่เคยลอง ผมชอบช่วงล่าง Kia มากกว่า Staria ยังให้ฟิลลิ่งว่าเป็น PPV ที่นุ่มหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 14:57:33 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 13:00:31 »
Kia ช่วงล่าง นั่งสบายครับ  อัตราเร่งใช้ได้

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 16:05:31 »
ถ้าคุ้นเคย FTN แล้ว รถใหญ่ หลังคาสูงคงไม่ใช่ปัญหา จัดไปได้เลย ไม่มีคนแก่ด้วย เพราะคนแก่หลายคนขึ้นรถตู้size นี้ไม่ไหวก็มีเหมือนกัน

ออฟไลน์ EDS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 17:00:52 »
ขอบคุณครับทุกท่าน