ผู้เขียน หัวข้อ: ATTO 3 เป็นอย่างไรบ้างครับ สำหรับผู้ใช้งานจริง  (อ่าน 4432 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
รวมๆโอเคไหมครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: ATTO 3 เป็นอย่างไรบ้างครับ สำหรับผู้ใช้งานจริง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 08:35:54 »
รอฟังครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: ATTO 3 เป็นอย่างไรบ้างครับ สำหรับผู้ใช้งานจริง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 11:40:09 »
ในกระทู้ของผมมีท่านสมาชิกตอบเกี่ยวกับ ATTO 3 ไว้ ดูแก้ขัดไปก่อนนะครับผม

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=85357.msg1487005#msg1487005
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 12:00:23 »
ลองเข้าไปสิงในคลับ ตัวรถยังไม่เจอปัญหาหนักอะไรนะ

มีแค่ซอฟแวร์เอ๋อๆบ้าง ต้องคอยอัพเดท

ส่วนที่บ่นกันเยอะ คือเรื่องรออะไหล่นานนี่แหละ รอดูว่าจะแก้ได้ไหม

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 12:37:19 »
ถึงกับต้อง log in เข้ามาตอบ (ไม่ได้ log in มานานนนนนมาก)

ผมพึ่งใช้ ATTO3 STD มาได้ 1 เดือนพอดีเป๊ะ วิ่งไป 4000 โล (รับรถ 5 ม.ค.)

ให้สรุปสั้นๆสำหรับผม พอใจมากเลยครับ ทั้งในแง่ความประหยัด สมรรถนะ และคุณภาพ

ตั้งแต่อายุเข้า 30 กลางๆ ผมก็ขับรถช้าลงเยอะมากครับ คันก่อนหน้าขับประมาณ 100-110
พอมา ATTO3 ผมขับราวๆ 80-100 อัตราสิ้นเปลือง ชาร์จไฟบ้านช่วง Off-Peak อยู่ที่
ประมาณ 0.50-0.60 บาทต่อกิโลเมตร (ค่าไฟฟ้า + ft + vat ผมตีกลมๆที่ 4 บาทต่อหน่วย)

ช่วงล่างนุ่มนวล พ่อแม่นั่งแล้วสบาย ถ้าเปลี่ยนเลนเร็วๆอาจจะย้วยบ้าง แต่ผมว่ามาจากยางติดรถ
เพราะแก้มสูง และนุ่มเกินไป ไว้ถ้าเปลี่ยนยางแล้วน่าจะดีขึ้นเยอะ

อัตราเร่ง หายห่วง ไม่แพ้ Camry Hybrid โฉมปัจจุบัน แถมดึงยาวๆ ทำให้เวลาที่ต้องแซงจริงๆ
มันไม่เหนื่อย ไม่ต้องลุ้น

ระบบช่วยเหลือด้านความปลอดภัย ครบถ้วน ใช้งานได้ดีในระดับนึง (ต้องเข้าใจรถ เข้าใจระบบ
แล้วที่สำคัญ แนะนำให้ใช้เป็นระบบรอง ใช้ตัวเองเป็นหลัก แล้วจะไม่ไปหงุดหงิดมัน)

กล้องรอบคันดีงาม ชัดเจน ที่มืดสนิทก็ยังมองเห็น แหละไม่ได้หลอกตามาก รวมถึงมี sensor
รอบคัน ถ้าจุดไหนใกล้จะชน เสียงจะไปดังเตือนที่ลำโพงฝั่งที่อยู่กับจุดที่ต้องระวัง เช่น
เวลาถอยเข้าบ้าน แล้วมุมขวาด้านหลังจะเฉียดเสาบ้าน เสียงที่ดังเตือนว่าใกล้วัตถุ จะดังมาจาก
ลำโพงตัวขวาด้านหลัง

เรื่องการเดินทางไกล ผมไปรับรถที่สุราษฎร์ แล้วเดินทางกลับมา กทม. มีที่ชาร์จตลอดทาง
และผมต้องขึ้นไปทำงานที่พิษณุโลกเป็นประจำ ก็พบว่า มีจุดชาร์จเหลือเฟือ (ถ้าไม่ใช่เทศกาลนะ)

เอาที่นึกได้ก่อนนะครับ ถ้าสงสัยตรงไหนเพิ่มเติมลองถามไว้ครับ เดี๋ยวจะมาตอบ ไม่ก็ลองเข้าไป
ศึกษาในกลุ่มตาม Facebook ได้เลย คนช่วยกันตอบเพียบ :D

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 13:55:27 »
เท่าที่สิงในกลุ่มมา feedback เป็นไปในทางบวก เล่นได้ ไม่มีปัญหาร้ายแรงอะไรครับ รอดูหลังฤดูฝนก็ดีครับ ผ่านน้ำท่วมเมืองไทยได้ถือว่าสอบผ่านสำหรับผมละ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 16:41:30 »
มีเพื่อนที่ทำงานใช้อยู่ 2 คัน ยังไม่ได้บ่นอะไรนะ
เท่าที่ลองขับเองก็ขับดีเลยทีเดียว เทียบกับ MG4 ผมว่า atto ขับดีกว่า

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 18:55:14 »
มีเพื่อนที่เชียงรายใช้อยู่ เห็นเค้าแฮปปี้ดีนะ เคยเล่าให้ฟังว่าขึ้นดอยสบายๆช่วงล่างโอเค ครอบครัว4คนสบายๆ

ออฟไลน์ Tiny

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 11:23:06 »
ผมลังเลกับ mg4 มากเลยครับ ไม่รู้ว่าจะไปตัวไหนดี

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 11:52:59 »
ผมลังเลกับ mg4 มากเลยครับ ไม่รู้ว่าจะไปตัวไหนดี

ถ้าผมจะซื้อรถไฟฟ้าตอนนี้ ก็ลังเลกับ 2 คันนี้เหมือนกันเลยครับ
MG4 น่าขับสนุกคล่องตัว แต่ภายในก็ดูปกติ
ATTO3 ขับเรื่อยๆ นุ่มนวล ภายในแปลกตาแบบไม่รักก็เกลียดเลย

เท่าที่อ่านเหมือน ATTO3 จะปัญหาน้อยกว่า MG4 มากพอควร

เหมือนตอนนี้จะเริ่มมี review แบบขับใช้งานจริงของทั้ง ATTO3 และ MG4 ออกมาเรื่อยๆละครับ
สรุปชอบคันไหน ขับแล้วมีความสุขในแบบวิถีชีวิตตัวเองก็จิ้มคันนั้นดีกว่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Tiny

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 12:00:03 »

ถ้าผมจะซื้อรถไฟฟ้าตอนนี้ ก็ลังเลกับ 2 คันนี้เหมือนกันเลยครับ
MG4 น่าขับสนุกคล่องตัว แต่ภายในก็ดูปกติ
ATTO3 ขับเรื่อยๆ นุ่มนวล ภายในแปลกตาแบบไม่รักก็เกลียดเลย

เท่าที่อ่านเหมือน ATTO3 จะปัญหาน้อยกว่า MG4 มากพอควร

เหมือนตอนนี้จะเริ่มมี review แบบขับใช้งานจริงของทั้ง ATTO3 และ MG4 ออกมาเรื่อยๆละครับ
สรุปชอบคันไหน ขับแล้วมีความสุขในแบบวิถีชีวิตตัวเองก็จิ้มคันนั้นดีกว่าครับ

ส่วนตัวผมว่ารถไฟฟ้าเกิน 1 ล้านยังแพงไปเลยตัด ATTO3

ส่วน MG4 ติดปัญหาที่จอใช้งานยากกับพื้นที่หลังน้อยไปหน่อยแต่ต้องไปลองว่าจะเล็กจริงๆไหม

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 15:14:19 »

ส่วนตัวผมว่ารถไฟฟ้าเกิน 1 ล้านยังแพงไปเลยตัด ATTO3

ส่วน MG4 ติดปัญหาที่จอใช้งานยากกับพื้นที่หลังน้อยไปหน่อยแต่ต้องไปลองว่าจะเล็กจริงๆไหม
[/quote]

เพิ่มเงินแสนกว่าจาก MG4X เพื่อมาซื้อตัว Standard 1.1 ล้าน แลกกับออปชั่นเยอะกว่ามาก

ได้เบลดแบตเตอรี่ที่ BYD ผลิตเอง ได้รถใต้ท้องสูงกว่า ได้ภายในกว้างกว่า ไม่คุ้มกว่าหรอครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 16:13:49 »
เหมือนเสียงบ่นจะมีน้อยกว่าค่ายของเจ้าสัวนะ นั่งสบายกว่าเหมาะกับครอบครัว