ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกรถใหม่ให้หน่อยครับ  (อ่าน 1928 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
รบกวนช่วยเลือกรถใหม่ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2023, 11:52:19 »
จากกระทู้เดิมที่เคยตั้งถามไป
สรุป คุณพ่อตัดสินใจใช้ Vios 2012 ต่อ แต่จะเปลี่ยนรถใหม่ให้คุณแม่แทน Jazz GK 2016
เพราะตอนนี้ยังขายได้ราคาอยู่ ไปดูในเว็บยังมี 4 แสน บวกลบ
เลยรบกวนจะปรึกษาเพื่อนๆ พี่ๆ ว่า ระหว่าง
1.ออก Yaris Ativ Premium ช่วงเร็วๆ นี้ อย่างช้าก็ตอนงาน Motor Show 2023 เดือนหน้า
2.รอ Yaris Cross ที่จะเปิดตัวช่วงเดือนสิงหาคม เห็นว่าเป็นเครื่อง 1.5NA กับ 1.5 Hybrid
ถ้าเลือกข้อ 2 ก็เห็นว่าจะได้รถที่อัตราเร่งดีขึ้นมาหน่อย และไม่ซ้ำประเภทกัน แต่ก็กลัวว่าราคามือสอง Jazz จะตกลงอีกครับ
แต่ถ้าเลือกข้อ 1 ผมและคุณพ่อ รับอัตราเร่งได้ แต่ต้องไปลอง Test Drive ดูเพื่อความแน่นอนครับ

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
Re: รบกวนช่วยเลือกรถใหม่ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2023, 12:11:02 »
ต้องการอะไรจากรถคันใหม่บ้างครับ
ถ้าใช้แจ้สต่อจะติดเรื่องไหนมั้ย
ซื้อคันใหม่ ราคาตกกว่าแจ้สแน่นอนนะครับ
ที่แจ้สราคาแข็ง ไม่ใช่เรื่องบังเอิญนะ

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยเลือกรถใหม่ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2023, 14:57:26 »
Yaris cross เครื่อง NA 1.5 เหมือน jazz อย่าหวังว่าจะแรงต่างจากเดิมมากมาย
แต่ 1.5 hybrid   คงน่าจะต่างเรื่องแรงดีตีนต้น ตามนิสัย
ราคา jazz ที่มันไม่ร่วงมากเพราะตลาดอยากได้ แต่ไม่มี jazz ใหม่ขาย
City hatchback ก็ตอบโจทย์ไม่ได้หมด  ยังไงก็ร่วงช้ากว่ารุ่นอื่น
... อ่านดูเหมือนคุณ ยังต้องการความแรง
ผมว่าลองไปขับ  yaris ativ ดู  ถ้ามันไม่แรงพอ ก็รอ yaris cross เลย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2023, 14:59:48 »
Jazz ยังไม่มีปัจจัย ที่จะทำให้มันราคาตกแบบฮวบฮาบ ครับ ดังนั้น รอไปก่อน ระยะหนึ่งได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2023, 16:27:36 »
ต้องการอะไรจากรถคันใหม่บ้างครับ
ถ้าใช้แจ้สต่อจะติดเรื่องไหนมั้ย
ซื้อคันใหม่ ราคาตกกว่าแจ้สแน่นอนนะครับ
ที่แจ้สราคาแข็ง ไม่ใช่เรื่องบังเอิญนะ

+1 เห็นด้วยครับ ถ้าหากรถคันเดิมยังสามารถตอบโจทย์การใช้งานได้อยู่ อยากแนะนำให้ใช้ต่อไปเรื่อยๆครับ

รถรุ่นใหม่ ซื้อปุ๊บ ขับออกจากโชว์รูม ราคาก็ตกปั๊บทันทีครับ ดังนั้นใช้รถคันเดิมแล้วคอยดูแลรักษาอยู่เสมอ คุ้มค่ามากกว่าในระยะยาวครับ

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2023, 18:11:36 »
ถ้ารถเดิมวิ่งเป็นแสนแล้วภายในโทรม รถถึงอายุต้องมีซ่อมอาจจะเสียกลางทาง ไม่อยากให้ท่านเจอ โอเคเปลี่ยน
ไม่มีระบบเตือนรอบคัน อแดปทีฟ ครูซคอนโทรล โอเคถ้าท่านชอบระบบเหล่านี้

เครื่องเสียงไม่ทันสมัย อันนี้พอเปลี่ยนได้

พอดีรถเดิมทั้งสองคันของเจ้าของกระทู้มันเป็นรถคุ้มค่าทนทานซ่อมง่ายอะไหล่เยอะ อันดับต้นๆในรุ่นของมัน
การที่จะหารถรุ่นมาแทน ถ้ารถเดิมยังดีก็อาจจะดูไม่คุ้มที่จะลงทุนนัก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 08:34:51 »
Jazz ราคายังแข็งอีกนานครับ พวกเต็นท์เค้าผนึกกำลังเก็งกำไรกัน

รอได้อีกนานไม่ต้องรีบ ถ้าเป็นผมไป  yaris cross
สนใจอัตราเร่ง เครื่อง 1.5 มันต้องดีกว่า 1.2 แน่ๆ ไม่มีเหตุผลอะไรที่ต้องซื้อ 1.2 ครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 11:30:11 »
Jazz ราคาแข็ง ประโยชน์สูง ไม่จุกจิก
ความเห็นผม รถที่ List มา ถ้าไม่นับ ความใหม่ หรือ พวก เตือน โน่น นี่ นั่น หน้าปัท Digital
ไม่น่าจะมีตัวไหน ชนะ Jazz แบบขาดๆ

แต่ ประเด็นคือ น่าจะอยากได้ใหม่
ถ้าเป็นอย่างนั้น Yaris Cross น่าใช้ครับ
น้องสาวผม ใช้อยู่ที่ ญี่ปุ่น บอกว่า ดีครับ
ดูจากรูป สวยดี

ออฟไลน์ AnakinTH67

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 12:38:28 »
ส่วนตัวอยากแนะนำให้ใช้ Jazz ต่อครับ ไม่จุกจิก เอนกประสงค์
เห็นด้วยกับคนอื่นๆที่มี รถเป้าหมายที่บอกมา เทียบ Jazz ไม่ได้ (ยกเว้นความใหม่กับ technology ตามยุคสมัย)

แต่ถ้าให้เลือกคันใหม่ระหว่างสองรุ่นนี้ เลือก Cross ครับ
รถทรงสูงนิดนึง คนมีอายุขึ้นลงสะดวก เหมาะกับถนนประเทศไทย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2023, 09:28:15 »
Yaris Cross ยังไม่ออกเลย รอดูรายละเอียดก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยพิจารณาอีกครั้งครับ