ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2566  (อ่าน 1300 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid0AiBnoUByczPdwZTHyR3uJrogenUbVSzWXuwWqB67ATHgna5tDGxyToNk4yZA659ml&id=100064633334264&mibextid=qC1gEa

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2023, 13:33:19 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
เพื่อนฝากถามครับ honda city cng ปี2013 มือสอง ยังน่าใช้ไหมครับ คิดว่าจะใช้ต่อซัก 6-7ปี หรือว่ามีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ งบ 150000-170000

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
BYD ที่เข้ามาตั้งโรงงานในไทย จะเริ่มผลิตรถเมื่อไหร่ครับ ในโรงงานเค้าผลิตแบตเตอรี่เองด้วยมั้ยครับ หรือแค่ประกอบแบต หรือนำเข้าแบตมาทั้งแพ็คครับ

สอบถามพี่จิม เกี่ยวกับอัตราสิ้นเปลือง porsche cayenn ทั้งตัวสันดาบ ล้วน และตัว ไฮบริดครับ
แล้วรถประเภทนี้ส่วนใหญ่ควรใช้งานกี่ปี แล้วปล่อยต่อจึงจะไม่เจ็บตัวมากครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
รบกวนคุณจิมมี่ พอจะทราบวันเปิดตัว Honda CR-V เจนใหม่ในไทยมั้ยครับ
แล้วมาพร้อมกับเครื่องยนต์ใดบ้างครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
อยากรู้ครับว่า Hyundai Staria แอร์เย็นช้า ช่วงกลางวัน อุณหภูมิ 34 ํC ควรปรับแอร์อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ คือลองปรับด้านหน้า 18ํ ํC ด้านหลัง 24ํ ํC พัดลมเบอร์ 3 ด้านหน้า ด้านหลังเบอร์ 4 แอร์ไม่เย็นเลยครับ ไปเช็คที่ศูนย์ อ้อมใหญ่ นครปฐม บอกว่าปกติ อยากจะให้แนะนำศูนย์ Hyundai เก่งๆ ที่ไม่ใช่ สำนักงานใหญ่ วิภาวดี ด้วยครับ คือจะลองไป Hyundai ราชพฤกษ์ ดีไหมครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
รบกวนสอบถามว่ารถใหม่จากโรงงานหลังประกอบเสร็จ เขามีการตั้งศูนย์ ถ่วงล้อไหมครับ หรือหุ่นยนต์ประกอบมัน set ศูนย์ล้อตอนประกอบช่วงล่างได้เลยครับ

ถ้าต้องมีการตั้งศูนย์จากโรงงาน วิธีการตั้งศูนย์ล้อเขาทำอย่างไรครับ

อีกคำถามสั้นๆ เคยขับรถตามรถบางคัน เวลารถเขาวิ่งทางตรงและตัวถังมันดูไม่ตรงครับ แบบนั้นคือเคยโดนชนหนักมาใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
เห็นคลิปช่อง Mass Autocar  ลงคลิป BYD เชิญทดสอบรถที่วิ่งมาแล้ว130,000กิโล อยากทราบว่ารถคันที่ทดสอบนั้น ผ่านการวิ่งทดสอบมาจริงหรือ มีการเล่นแร่แปรธาตุหรือเปล่าครับ
ปล. รอคลิป GR yaris อยู่เสมอครับ
ปล. NISSAN 400Z ที่ขับมาเป็นอย่างไรบ้างครับ
ท่านประธานนิสสัน

ออฟไลน์ polatong

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องชาร์จรถไฟฟ้าครับ รถยี่ห้อไหนสามารถตั้งค่าชาร์จให้แบตเตอรี่ไม่เต็มได้ไหมครับ เช่น ตั้งไว้ที่ 80% เพื่อเซฟแบตเตอรี่ และกรณีเที่ยวบนภูเขาแล้วขับลงจะได้มีแบตเตอรี่รีเจนเนอเรชั่นครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

รบกวนสอบถามว่า ทางฮุนไดบ.แม่จะเข้ามาทำตลาดเต็มตัวในช่วงปีนี้ จะมี Product ตัวไหนที่นำมาเพิ่มบ้างครับ ที่เห็นในข่าวรู้สึกจะมี Ioniq 5 กับ Stargazer แล้วตัว Creta เค้าจะกลับเอาเข้ามาขายใหม่ไหมครับ หลังจากที่ไม่ประสบความสำเร็จด้านยอดขายในปีที่แล้ว

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ สอบถามเรื่องการขับรถทางไกล นิยามทางไกลต้องระยะประมานไหนถึงเรียกไกลครับ และต้องมีการเช็คอะไรพิเศษไหม หรือเราก็เช็ครถตามปกติครับ
 สงสัยมานานแล้วครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Tachpol Corolla user

• Newbie
  • *
Primacy4 กับ T005a มีคาแรคเตอร์ต่างกันอย่างไรครับ 2ตัวนี้
ผมชอบนุ่มๆ ขับในเมือง วันละ10กม. ใส่ในCivic FD 195/65 R15
ป.ล.แนะนำเพลงสากลยุค'90-2000ให้หน่อยครับ เอาที่พี่ๆคิดว่าเพราะ ผมเพิ่งหันมาฟังเพลงในยุคนี้ครับ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ blind your dream

• **
การขับรถด้วยความเร็วสูงบ่อยๆจะทำให้รถสึกหรอไวขึ้นไหมครับ ผมขับ150-160 บ่อยมาก จนตอนนี้เหมือนรถเริ่มมีไอกระทุ้งนิดๆละครับ ปล.ผมใช้sx4 อยู่ ตอนนี้พึ่งได้80,000โลเอง เริ่มมีไอกระทุ้งละครับ

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ขับ byd atto3 เปลี่ยนจาก atlas batman มาเป็น alenza 225/50/18 แล้วขับดีขึ้นเยอะเลยคับ แข็งขึ้นนิดหน่อย แต่เฟิร์มขึ้นมากในจังหวะมุด

ทีนี้สงสัย ถ้าเทียบ alenza กับ primacy suv ต่างกันยังไงคับ ขับ 120 ยืนพื้น มุดบ้างบู๊บ้าง

แล้ว tradeware 260 กับ 400 มีผลต่อความทนแค่ไหนคับ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
ตามจากอาทิตย์ที่แล้วจดโพยไม่ทันครับ
ถ้าไม่เป็นการรบกวนมากเกินไปอยากให้ทีมงานช่วยปักหมุดร้านอาหารเด็ดๆหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
พี่ๆคิดว่า CRV ใหม่น่าใช้มั้ยครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
Suzuki grand vitara รุ่นใหม่โฉมอินเดียกำลังจะเปิดตัวที่อินโดวันที่ 16นี้ คิดว่ามีโอกาสจะเข้าไทยแข่งกับCrossไหมครับ

https://www.youtube.com/live/f_ZPBO8qZLo?feature=share

ออฟไลน์ polwath

- เพราะอะไรที่ก้านใบปัดน้ำฝนกับก้านไฟเลี้ยวถึงต้องสลับกันครับ ตามแต่ละภูมิภาค แม้ว่าจะใช้พวงมาลัยฝั่งเดียวกันก็ตาม ก็มีโอกาสที่ก้านทั้งสองสลับที่กันได้ เช่น Subaru ที่รถพวงมาลัยขวาใช้ฝั่งก้านแบบเดียวกับรถพวงมาลัยซ้าย เป็นต้น

- จากรถที่ขายในปัจจุบัน รวมถึงรถไฟฟ้าบางคันเริ่มเอาเกียร์จากคอนโซลกลางมาอยู่ข้างพวงมาลัยแบบเดียวกับรถกระบะและรถตู้ จะเป็นสัญญาณว่ารถติดตั้งเกียร์แบบ Column Shift จะกลับมาทำตลาดทั่วโลกจริงจังหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ pockba

• Newbie
  • *
มาสด้า2สกาย
กำลังจะเปลี่ยนยาง งบไม่เกิน10,000บาท
อยากได้นุ่มกลางๆหนึบหน่อย เดิมใช้ primacy4 รู้สึกย้วย
นิสัยการขับ ความเร็ว100-120 ไม่มุด
เล็ง nexen su4 /GY tripplemax2 / toyo cr1/bf advantage touring
ควรเลือกตัวไหนดีคับ
ขอบคุณครับ

อยากสอบถามพี่บาสว่า Forester ของพี่ใช้งานในชีวิตจริง อัตราสิ้นเปลืองกี่ km/l ครับ พอดีคุณพ่อผมชอบรุ่นนี้มาก อยากซื้อไว้เดินทางไกลไปเที่ยวต่างจังหวัดครับ เลยอยากทราบตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองครับ
1.อัตราสิ้นเปลืองใช้ชีวิตประจำวันในเมือง
2.อัตราสิ้นเปลืองเดินทางไกลความเร็ว120ตลอดทาง
3.อัตราสิ้นเปลืองเดินทางไกลความเร็ว140-160

ปล.อยากให้มีคลิปก่อนเข้ารายการบ่อยๆครับ ผมชอบดูพวกพี่คุยกัน

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ

พี่จิ้มมีความเห้นยังไงกับเรื่อง จานเบรคของ byd atto3
ที่มีรอยร้าวแต่ทาง byd บอกว่าไม่มีผลค่อการใช้งาน เป้นแม่พิมพ์ผลิต

ถ้ามีคนถามแล้วตอบไปแล้ว ขอโทษด้วยนะครับ

ปล. พี่จะได้รับมอบ tesla เมื่อไรครับ รบกวนทำรีวีว ให้รับชมกันด้วยนะครับกำลังตัดสินใจเลือกอยุ่เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ HLM เนื่องจากอาทิตย์ที่แล้วสอบถามเรื่องยาง จัดมาแล้วครับ Dunlop AT22 ยางใหม่ ปี22 สัปดาห์ท้ายๆ

ทำให้รู้ว่ายางเก่าคุณพ่อ AT22 คุณพ่อใช้งานมาหนักเกิน ร่องยางต่างกัน ขับจนยางเป็น HT เลยครับ น่าจะมีอายุ 5 ปี ไมล์ 70000-80000 km

มีคำถามครับ Fortuner ใหม่จะได้ความเอื้ออาทรทางหน้าตาของ Toyota Grand Highlander ไหมครับ

ปล.Dunlop เข้า HLM ไวๆนะครับ ;D

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
เปรียบเทียบสมรรถนะ T005A ผลิตสัปดา19ปี21 ราคา3250 กับ Yokohama AE51 ผลิต45/22 ราคา3800
ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ