ผู้เขียน หัวข้อ: ++FORD ไทย จะเน้นขายแค่ Everest / Ranger ไปเรื่อย ๆ เหรอครับ++  (อ่าน 4742 ครั้ง)

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
เห็นขายอยู่แค่ 2 รุ่นมาเกิน 5 ปีแล้ว ทั้ง ๆ ที่มีรถเด็ด ๆ ที่ต่างประเทศที่น่าจะเอาเข้ามาทำตลาดในไทยได้อีกเยอะแยะ
ผมอยากเห็น Bronco Sport, Puma, Maverick เข้ามาขายเมืองไทยมากเลย น่าจะเกาะกระแส SUV ไปได้อีกสักพัก ส่วน Fiesta, Focus นี่คงไม่รอดแล้ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: ++FORD ไทย จะเน้นขายแค่ Everest / Ranger ไปเรื่อย ๆ เหรอครับ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 15:25:33 »
มันเป็นเรื่องยากนะครับ แค่รักษาสิ่งที่มีอยู่ให้รอด มันก็ยากแล้ว

จะเปิดไลน์อัพใหม่ เพื่อขายในสิ่งที่มีความเป็นได้สูงว่าจะเหลว มันยิ่งตัดสินใจยากนะครับ

Branco เหรอ ผมว่า มันไม่มีที่ลงครับ ทุกวันนี้ Everest ก็จะ 2 ล้านแล้วนะ หรือจะบอกว่า เอา Branco Raptor มาขายก็ได้ เพราะคนซื้อเขาคงไม่ได้ขัดสนเรื่องเงินหรือกมั้ง?? แบบนี้มันจะไปได้จริงเหรอ

Puma เหรอ บ้านเราไม่มี Fiesta แล้ว จะเอา Puma จากไหนมาขายละครับ ขายเท่าไหร่ ถ้า Fiesta ยังผลิตไทย ใช้ Platform ร่วมกัน ยังพอเป็นไปได้หน่อย

Maverick เหรอ ใช้ Platform ร่วมกับ Escape ยิ่งเลิกคิดนำเข้ามาขาย ราคากระโดดไปไกลเลย และมี Ranger อยู่ ผมว่าเขาไม่ขาย Maverick หรอก

ผมว่า ทุกวันนี้ยอดขายไม่ได้นะ (อาจจะดีในช่วงเปิดตัวแรกๆ ใหม่ๆ ว๊าวๆ อยู่) พอดูยาวๆ มันเหมือน คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า ครับ ปัญหามันมีมาให้เจอทุก gen เลย แล้วไม่รู้เขาพยายามแก้ไหม (ต้องใช้คำว่า พยายาม) เพราะเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นในทุกๆ ตัวที่ขาย มันเหมือน ระเบิดเวลา ไว้ ฆ่าตัวเอง

ที่ Ranger ยังรอดได้(ทำให้ Everest ได้อนิสงค์นี้ด้วย) ผมว่า เพราะจุดแข็งคือออฟชั่น (ราคาแพงอยู่นะ ไม่น่าใช่จุดแข็ง) และ บ้านเรามันสวรรค์รถกระบะนะ มันยังมีกลุ่มคนที่กล้าเสี่ยง รู้ว่าเสี่ยงแต่คงต้องขอลอง.. ถ้าไม่ใช่เมืองไทยคือสวรรค์รถกระบะ ที่เน้นเก๋ง หรือ SUV ป่านนี้ผมว่าเขาหนีไปหาตัวเลือกอื่นแล้ใว อาจจะล้มหายตายจากไปตามน้องๆ อย่าง Fiesta กับ Focus ไปแล้วละ

ออฟไลน์ InBkk

Re: ++FORD ไทย จะเน้นขายแค่ Everest / Ranger ไปเรื่อย ๆ เหรอครับ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 15:36:07 »
ถ้าจะให้ นำเข้า Bronco มาขาย คันละ 2-3 ล้าน คงยากที่จะหวังยอดขาย
Mustang อาจเป็นรถที่ใครหลายคนอยากได้ แต่ Bronco มันไม่ได้ดังในไทยขนาดนั้น

ในตลาดรถเล็ก Ford ก็เจ็บหนักจาก Fiesta มาหนักมาก ชนิดที่ว่าคงไม่กล้าแตะอีกเลย
จะเป็นรถอะไรก็แล้วแต่ หากจะขึ้น Line ผลิตในไทย คือต้องหวังส่งออกไปขายประเทศใกล้เคียงด้วย ไม่งั้นมันไม่คุ้มสำหรับเขา

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 16:15:34 »
ถ้าเอา Escape ที่เคยขายดีในไทย กลับมาทำตลาดใหม่ในตอนนี้ ก็ยังไม่แน่ใจว่าจะขายได้หรือเปล่าเลยนะ

คือคนไทยส่วนใหญ่ไม่ยอมรับน่ะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 16:36:54 »
อันนี้คิดเล่นๆนะครับ
ผมว่าฟอร์ดควรจะยกตัวเองเป็นตลาดอีกระดับนึงได้แล้ว
ถ้าจะขายแร็พเตอร์ 1.9 ล้านและเอฟเวอร์เรส PPV ที่ราคาแพงสุดๆได้ดีขนาดนี้
กระบะเรนเจอร์ก็ขายตัวท็อปได้เยอะที่สุดในไลน์ทั้งหมด
รวมถึง Mustang ที่มีให้เห็นอยู่เรื่อยๆตามท้องถนน
การจะเอา Bronco หรือ Mav มาขายด้วยราคา 2-3 ล้าน ให้มันรู้ไปว่าเราขายรถเกรดนี้นะ..

ปล.ผมเพ้อเจ้อไปเอง อย่าคิดมาก ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 16:45:04 »
ขาย Mustang ด้วยนี่ครับ

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 16:50:08 »
ตอนนี้ทักษะของทีมเซอร์วิสคือจบอยู่ที่ดีเซลครับ ถ้าเอาตัวอื่นที่เป็นเบนซิลหรือไฟฟ้ามาขายต้องรื้อใหม่หมดเลย เพราะเท่าที่มีอยู่ก็แค่ประคับประคองปิดจ็อบไปวันๆหรือแค่ศึกษาให้ทันเทคโนโลยีใหม่ๆของฟอร์ดก็รากเลือดแล้ว

จากคนใช้กระบะฟอร์ดมา2คัน ตั้งแต่ 2007-2019 ออกจากศูนย์ด้วยรอยยิ้มนี่แทบนับครั้งได้

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 17:26:08 »
เขาคงมองว่ายอดขายจิ๊บๆ เสียเวลาเปล่าๆ ถ้าอยากลองขาย คงต้องเลือกให้เฉพาะบางดีลเลอร์ขายได้เท่านั้น เอาเฉพาะช่างที่มีการเทรนรุ่นนั้นๆมา และสามารถซัพพอร์ทได้ในระยะยาว ขนาดเกรย์มาร์เก็ตเอารถประหลาดๆเข้ามา ยังมีคนกล้าซื้อเลย

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 18:22:16 »
ผมว่าคงต้องทำ2รุ่นที่มีขายอยู่นี้ให้เคลมน้อยๆหน่อย  เสียก่อน

ผมว่าคนอยากซื้อฟอร์ดน่ะมี
  แต่ติดปัญหาเรื่องการเคลม บ่อยไปมันก็เสียเวลา เสียงานเสียการ

ยิ่งคนตจว.นี่ เขาแทบไม่มีเวลาไปนั่งรอใน0เลย

แถม0แต่ละที่ใน ตจว.ก็สร้างวีรกรรมมากมายทีเดียว

คงต้องใช้เวลา
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 19:41:17 »
 ranger กับ Everest ดูเหมือนยอด ranger มันจะน้อยลงกว่าตัว t6อีกนะ นี่ขนาดยอดรวม raptor เข้าไปด้วยนะ  แต่ Everest เหมือนจะขายได้เยอะขึ้นกว่าตัวเก่า  ยอดรวมๆ มันก็ยังน้อยลง เมื่อก่อนเดือนนึง 5พันคันได้ ตอนนี้เหลือแค่ 3พันบ้าง 2พันบ้าง ทั้งที่ตอนนี้มันเพิ่งเปลี่ยนโฉมมาใหม่ๆ เอง

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 20:00:38 »
ถ้ามองในฐานะนักลงทุน ก็น่าแบบนั้นครับ
หลายรุ่นที่บอกว่าดี เอาเข้าไทยมาสุดท้ายขายไท่ออกก็เยอะไม่ใช่แค่ฟอร์ดครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 20:49:32 »
Isuzu ขายแค่ DMAX กับ MU-X ยังอยู่ได้สบายๆเลย

ว่าแต่ Ford ก็ขาย Mustang ด้วยไม่ใช่เหรอ?
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 22:18:08 »
ผมว่าได้ขนาดนี้ก็ดีแค่ใหนแล้วครับ
ดีที่โปรดัก2ตัวนี้มีจุดยืนชัดเจน ส่วนรถเก๋งสู้ชาวบ้านไม่ได้แน่ๆ

ไม่กลับดาวแบบเชฟโรเลตก็บุญแล้ว

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 22:37:54 »
ชื่อเสียงพอจากไปแล้วมันไม่กลับมาแล้วครับ
เกียร์พาวเวอร์ฉิพหาย

ออฟไลน์ berzerk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 22:59:50 »
อยากได้ SUV จาก Ford

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2023, 09:05:34 »
ตอนนี้คงต้องไปแบบนี้ก่อนแหละครับ เกิดไปขยาย line อีก เดี๋ยวจะเจ็บตัวอีก

ออฟไลน์ joextreme

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2023, 09:34:01 »
โดน สมช ถล่มซะเละ 55
โดยส่วนตัวเปน FC ฟอร์ดอยู่ ใช้มาแล้วหลายคัน แต่ยังไม่เจอแจ็คพอต (ไม่เหมือนรถเยอรมันค่ายดาวสามแฉก เจอแจ็คพอตสองคันในสามคัน)
ตอบกระทู้นี้ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าฟอร์ดเปิดโรงงานที่ไทยเพราะจะใช้เป็นฐานส่งออกเนื่องจากไทยมี supplier ด้านนี้เยอะมากแถมผลิตรถกระบะเยอะมาก (คือมีทรัพยากรบุคคลที่มีฝีมือด้านนี้เยอะ) ขนาดพอโรงงานไทยขึ้นแล้วถึงกับปิดโรงงานที่ออสเตรเลีย (กะอินเดียด้วยแต่เพราะขาดทุนจนทนไม่ไหว) แต่พอเป็นรถยนต์นั่ง ตลาดเมืองไทยดันชอบรถขนาดเล็ก ซึ่งฟอร์ดไม่ได้เชี่ยวชาญด้านนี้ ฟอร์ดชอบทำรถใหญ่ๆซะละมากกว่าตามสไตล์อเมริกัน แถมตอนนี้ตลาดรถเก๋ง D-segment ก็แทบวาย แอคคอร์ดเองยังลุ้นอยู่เลยว่าโมเดลเชนจ์แล้วจะมีขายในไทยหรือเปล่า แล้วทำไมฟอร์ดจะผลิตรถเก๋งในไทย พอเป็น SUV ไทยก็มีพวก PPV ค้ำคออยู่ แถมส่วนต่างภาษีอีก ลืมไปได้เลย (มีแอบเสียดาย ตลาดโลกมี SUV ดีๆตั้งเยอะ รวมถึงโตโยต้า อย่าง RaV4 หรือ Highlander แต่ดันชนกับ Fortuner สรุปอดใช้ ต้องไปใช้ SUV เยอรมันแทน) พอจะเป็นรถไฟฟ้า อย่าง mach e ที่ขายดีที่อเมริกา เจอ FTA ไทย-จีน ภาษี 0% ก็เก็บโปรเจคไปได้เลย (ไม่แน่ใจว่าฟอร์ดจีนผลิตป่าว เผื่อได้ลุ้น) เหลืออะไร อ้อ Ford Transit แต่ก็ดันใหญ่เกินถนนในไทยไปหน่อย (แต่ทำ camper van ดีมากก) แถมต้องแข่งกับเจ้าตลาดอีก เว้นแต่ว่าจะประกอบเพื่อส่งออกแล้วไหนๆก็ส่งออกขายในไทยด้วยก็อีกเรื่อง แต่คงยาก อ้ออออ Mustang ก็นำเข้าอยู่นะ ยอดขายมาตอนแรกๆแล้วก็แป๊ก (แอบซื้อมาใช้คันนึง แรงดีซดดี) หมดไลน์ละ

สรุป เค้าขายในไทยเพราะมีโรงงานประกอบรุ่นนี้ในไทย แต่หวังยอดส่งออกมากกว่า ถ้าถามว่าจะมีรุ่นอื่นไม๊ คำตอบคือไม่น่ามี เว้นแต่ฟอร์ดจะใจกล้า ใช้ไทยผลิตรถอื่นเพื่อส่งออก ถึงจะได้อานิสงฆ์ขายในไทย ที่พอจะเห็นเค้าลางบ้างก็กระบะ EV แต่คงอีกนานนนนน ไฮบริดยังไม่มาเลย

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2023, 14:37:53 »
จขกท. ลองเสนอมาสิครับ
Ford ควรจะเอารุ่นไหนเข้ามาขาย ควรตั้งราคาเท่าไหร่
ประกอบที่ไหน ยอดขายควรได้กี่คันต่อเดือนถึงจะอยู่รอด

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2023, 15:04:00 »
ในเมื่อโครงสร้างภาษีถูกสร้างเพื่อสนับสนุนการผลิตรถในไทย ข้อเสียก็เป็นเช่นนี้ครับ

ผู้ผลิต+บริษัทรถที่ทำยอดได้ไม่ดี ก็ต้องเลิกขายพร้อมกับเลิกผลิต

ประเทศอื่นๆที่ไม่มีโรงงานผลิตรถและไม่มีภาษีนำเข้าเลยก็สามารถนำรถอะไรมาขายก็ได้

จริงๆแล้วถ้า Ford Australia ขายไม่ดี Ford ประเทศไทยก็ถอนตัวไปตั้งแต่เรื่องเกียร์ Powershift แล้วนะผมว่า ประเทศไทยไม่ใช่ตลาดหลักของ Ford พวงมาลัยขวาครับ มันคือออสเตรเลียครับ โรงงานของฟอร์ดในไทยมันถูกสร้างและถูกลงทุนเพื่อออสเตรเลียเป็นหลัก ที่เหลือขายให้คนไทย ใครซื้อก็ดีเป็นแหล่งกำไรเพิ่ม แต่ไม่ใช่ "focus" ครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2023, 20:14:00 »
นำเข้ามาขายไม่อยาก แต่ after sales service ให้ดี มีอะไหล่ครบทุกขิ้น ตลอดเวลา มันไม่ง่ายและต้นทุนสูง

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2023, 21:34:54 »
ผมยังคิดรุ่นรถ Ford ที่จะเอามาทำตลาดตอนนี้
แล้วคุ้มทุนไม่ออกเลยครับ

แนวโน้มตลาด พวก C-segment, D-segment sedan ลดลงมาก ขนาดตลาดยุโรปเอง Fiesta, Focus หลุดตำแหน่งหมด

จะเอา Sub compact จากอินเดียมา ก็เจาะตลาดไทยยาก

เหลือ กลุ่ม SUVs ซึ่งมองดูตัวเลข mazda แล้ว ไม่น่าคุ้ม ตั้ง line ผลิตใหม่ นอกจากมีตลาดส่งออกด้วย

จากเอารถระดับบนมา ก็โดนกำแพงราคาของ Tesla
Mach-E มา เดือนนึงไม่น่าถึง 100 คัน

ผมคิดว่า Ford เขาคิดถูกแล้วครับที่ทำแบบนี้
ผมเองใช้ Ford มา 3 คัน ภาพรวมเป็นรถที่ตอบโจทย์ผมมาก
แต่ถ้าจะซื้อรถที่ใกล้เคียง Ford ตอนนี้ ผมคงเลือก Mazda แทน

ออฟไลน์ berzerk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2023, 21:39:21 »
ผมยังคิดรุ่นรถ Ford ที่จะเอามาทำตลาดตอนนี้

แนวโน้มตลาด พวก C-segment, D-segment sedan ลดลงมาก ขนาดตลาดยุโรปเอง Fiesta, Focus หลุดตำแหน่งหมด

จะเอา Sub compact จากอินเดียมา ก็เจาะตลาดไทยยาก

เหลือ กลุ่ม SUVs ซึ่งมองดูตัวเลข mazda แล้ว ไม่น่าคุ้ม ตั้ง line ผลิตใหม่ นอกจากมีตลาดส่งออกด้วย

จากเอารถระดับบนมา ก็โดนกำแพงราคาของ Tesla
Mach-E มา เดือนนึงไม่น่าถึง 100 คัน

ผมคิดว่า Ford เขาคิดถูกแล้วครับที่ทำแบบนี้
ผมเองใช้ Ford มา 3 คัน ภาพรวมเป็นรถที่ตอบโจทย์ผมมาก
แต่ถ้าจะซื้อรถที่ใกล้เคียง Ford ตอนนี้ ผมคงเลือก Mazda แทน

Ford Territory พอได้ไหมครับ ผมอยากให้รุ่นนี้มาขายในไทย

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 01:30:01 »
ผมว่าฟอร์ดเค้ามีตัวน่าสนใจที่ไม่ค่อยมีคู่แข่งอยู่นะครับ

ตอนเดียว SWB กระบะพื้นเรียบ
Ranger Raptor
Mustang

ราคาเฉลี่ยต่อคันแพง แต่ปริมาณไม่ mass
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 01:52:51 »
  ไม่ใช่แค่ไทยหรอก ในภูมิภาคนี้หลายๆประเทศก็เหลือเฉพาะรุ่นที่ขายได้จริงๆ ( ไม่รวมรถนำเข้านะ )  fiesta ในยุโรปเองก็น่าจะไม่ได้ไปต่อ ในจีนก็ไม่ขายแล้ว  เพราะเน้น SUV แต่ในไทยมันเหมาะที่จะผลิตกระบะและ PPV ไง
   ยิ่งเจอกระแส EV ด้วย คงลดจำนวนรุ่นลงไปก่อน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 08:45:46 »

Ford Territory พอได้ไหมครับ ผมอยากให้รุ่นนี้มาขายในไทย

Territory เมื่อก่อนเคยมีนำเข้าจาก Australia เครื่อง 2.7 ราคาเกือบๆ สามล้าน ยุคเดียวกับ Chevrolet Lumina v8
สุดท้ายก็พับกลับบ้านไป ปัจจุบัน Territory เหมือนจะไม่ทำตลาดที่ Aus / Uk แล้ว
ใกล้เคียงที่สุดตอนนี้คงเป็น cx-8 2.5 แหละครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 09:03:40 »

เอาแค่ 2 รุ่นให้รอกก่อนครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 11:27:34 »
อยากให้ขาย ford focus rs ได้ไหมครับ  ;D

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 16:43:40 »
ผมลุ้นลึกๆให้ฟอร์ดผลิต F150 Lightning ในไทย ถ้าคิดเร็วทำเร็วได้จริงๆน่าจะรุ่งเลยนะครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 12:04:51 »
ในเมื่อ b c ขายไม่ดีก็เจาะกลุ่มใหม่ไปเลย d car อย่าง mondeo (fusion) หรือ พรีเมียม ppv อย่าง explorer ไปเลยซิครับ คนอยากได้มีเยอะแยะ
เมืองนอกยกระดับไปเทียบรถเยอรมันกันหลายรุ่น

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 15:34:07 »
ที่เมกาก็ด้วยครับ นอกจากกระบะและ SUV แล้ว ตัดไลน์เก๋งไปทั้งหมด เหลือแต่ mustang เท่านั้นที่ได้ไปต่อ