ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Civic FE ใส่โช้คกับยางอะไรดีคะ  (อ่าน 1820 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChingChing

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ Civic FE ใส่โช้คกับยางอะไรดีคะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 16:42:33 »
รบกวนขอคำแนะนำพี่ๆหน่อยค่ะ โจทย์ FE Turbo RS ของแฟนประมาณนี้ ใส่โช้คกับยางอะไรดีคะ

- ล้อขอบ 18 เน้นงานใช้ในชีวิตประจำวัน มีครอบครัวนั่งไปด้วยตลอดค่ะ
- โหลดเต็มที่ทั้งหน้าและหลังไม่เกิน 1.5 นิ้ว แฟนตั้งใจโหลดหน้า 1 นิ้ว หลัง 1.5 นิ้ว
- โช้ค อยากได้ความนุ่มประมาณรถเดิม แต่ขับขี่เฟิร์มขึ้นจากเดิม มากน้อยไม่เป็นไร ขอแค่เฟิร์มขึ้นค่ะ
- ยาง 235/40 อยากได้เสียงดังกับความนุ่มประมาณรถเดิม หรือเบากว่าเดิมนุ่มกว่าเดิมได้ยิ่งดีค่ะ แต่ขอให้ขับขี่ดีขึ้น ตอนแรกแฟนจะใส่ Primacy4 แต่ไม่มีขนาด 235/40 ค่ะ

งบโช้คไม่เกิน 35,000 ยางไม่เกิน 30,000 ค่ะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ Civic FE ใส่โช้คกับยางอะไรดีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 17:04:16 »
ยางไซต์นี้ หาเงียบยากครับ

235/40/18 มันกลุ่มยางสปอร์ตตัวเป้งๆ เลย ทั้ง PS5, RE004, AD08R ยัน PZero เลย

แล้วพอเทียบกับ Primacy4 แทบจะหาตัวไหนเทียบยาก ในด้านความนุ่ม เงียบ เลยครับ

ส่วนโช้ค บอกว่าอยากโหลด ก็ต้องสตัท พอเป็นสตัท(แสดงว่าโช้คเริ่มซิ่งละ) เน้นเฟิร์มขึ้น ได้เฟิร์มแน่ แต่ยังติดนุ่มอยู่(จะเอานุ่มเท่าโช้คเดิมด้วย) ผมเริ่มแนะนำไม่ค่อยถูก เพราะโช้คที่เฟิร์มขึ้น ผมว่ามันกระด้างขึ้นแทบทุกตัวเลย(ขนาดปรับนุ่มสุดแล้วนะ) มากน้อยว่ากันไป

ถ้าเป้นพวก Excel G หรือ Endurapro หรือ ตัว Endurapro Plus ก็ได้เฟิร์มขึ้น แต่มันก็กระด้างขึ้นนะ ขนาดโช้คแทนโช้คเดิม ไม่สตัท

ถ้าบวกับสปริงโหลด(เพราะอยากได้โหลด) ที่ค่า K เพิ่มมากกว่าเดิม ก็หาความนุ่มเท่าเดิมไม่ได้แล้ว

แล้วมาบอกกับยางขอบ 18 ยางกลุ่มสปอร์ต มันเรียกว่า หาความนุ่มแทบไม่เจอแล้ว

เอาไกล้เคียงเดิม(ถืงไม่นุ่มเท่ากับพอรับได้) ผมว่า H-Drive หรืองบมี ไป Tein Street Advance Z ยังถือว่าเป็นโช้คซิ่งติดหนุ่ม ได้อยู่

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: ขอคำแนะนำ Civic FE ใส่โช้คกับยางอะไรดีคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 17:04:35 »
จะโหลดแต่อยากนุ่ม มันสวนทางกันนะครับ

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 17:09:45 »
ยางอยากได้เกาะ นุ่ม เงียบประมาณนึง แนะนำ Yoko v107 ครับ

ออนไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 18:31:26 »
โช้คอัพเกรด แบบแกนสั้น บ้านเรา อันนี้ทำใจเผื่อไว้ก่อนนะครับ ว่าที่มีขายในบ้านเรา มักจะเป็นโช้คที่ทำรองรับกับสปริงโหลด ที่โหลดแค่ 15-20 มม น้อยยี่ห้อที่เอาเข้ามาขายบ้านเราจะเห็นรองรับได้มากถึง 45 มม กันจริงๆครับ

ถ้าเป็นผม รถรุ่นนี้ ผมจะไปทางของ tein โช้คตัวไหนของเขาก็ได้ แล้วเลือกสปริงโหลด รุ่น H tech เขาก็พอครับ เตี้ยไม่มาก แต่จะได้ความเหมาะสมกับการใช้งานมาแน่ๆครับ และเรืองอายุการใช้งาน ก็น่าจะได้ยาวนานกว่าสปริงโหลดที่โหลดมา 30 - 40 มม ครับ อีกอย่างของ tein เขายังมีการรับซ่อมโดยศูนย์ของเขาอยู่จะสบายใจกว่าครับ

ส่วนยางลองไปดูของ yokohama กลุ่ม advan sport พวก v105 v107 ดูครับ ยาง advansport ของ yokohama จะได้ความเงียบมาด้วยประมาณนึงครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 19:13:20 »
กำ ผมลองไปดูของ tein ยังหาสปริง h tech ของรุ่นนี้ไม่เจอครับ

https://srch-thailand.tein.com/srch/tst_search.php?maker=HONDA&carmodel=CIVIC&modelyear=2021%2b&item=default&genuine=0

ยังไงก็ลองสอบถามกับตัวแทนเขาดูก่อนนะครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 21:32:25 »
โช้คอัพเกรด แบบแกนสั้น บ้านเรา อันนี้ทำใจเผื่อไว้ก่อนนะครับ ว่าที่มีขายในบ้านเรา มักจะเป็นโช้คที่ทำรองรับกับสปริงโหลด ที่โหลดแค่ 15-20 มม น้อยยี่ห้อที่เอาเข้ามาขายบ้านเราจะเห็นรองรับได้มากถึง 45 มม กันจริงๆครับ

ถ้าเป็นผม รถรุ่นนี้ ผมจะไปทางของ tein โช้คตัวไหนของเขาก็ได้ แล้วเลือกสปริงโหลด รุ่น H tech เขาก็พอครับ เตี้ยไม่มาก แต่จะได้ความเหมาะสมกับการใช้งานมาแน่ๆครับ และเรืองอายุการใช้งาน ก็น่าจะได้ยาวนานกว่าสปริงโหลดที่โหลดมา 30 - 40 มม ครับ อีกอย่างของ tein เขายังมีการรับซ่อมโดยศูนย์ของเขาอยู่จะสบายใจกว่าครับ

ส่วนยางลองไปดูของ yokohama กลุ่ม advan sport พวก v105 v107 ดูครับ ยาง advansport ของ yokohama จะได้ความเงียบมาด้วยประมาณนึงครับ

ถ้าเทียบระหว่าง street advance z กับ tein endurapro plus + h tech อะคะ แบบไหนจะโอเคกว่ากันคะ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 00:41:03 »
Street advance z เป็นสตรัทปรับเกลียว มาพร้อมสปริง ปรับสูงต่ำ นุ่มแข็งได้

- เกาะกว่า
- กระด้างกว่า

Endurance + h tech เตี้ยลงน้อย ปรับสูงต่ำไม่ได้ นุ่มนวลกว่า แต่เกาะสู้ไม่ได้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 06:37:24 »
แบบสตรัทปรับเกลียว ผมยังไม่เคยใช้เลยไม่ค่อยจะความรู้เรื่องเท่าไรละครับ แต่เท่าที่ฟังมา สตรัทปรับเกลียว ถ้าคนเซทเป็นเลือกค่า k สปริงเป็น ก็ทำให้เกาะด้วย แล้วความนุ่มนวลยังพอมีอยู่เหมือนกันครับ

แต่แบบที่เขาทำอะไรได้เยอะๆ ราคาก็จะสูงตามขึ้นไปครับ

ส่วนแบบโช้คอัพแบบอัพเกรด กับสปริงโหลด จะเหมาะกับการใช้งานทั่วไปมากกว่า ขับความเร็วสูงนิ่งขึ้น เข้าโค้งได้หวาดเสียวเท่าไร ความนุ่มนวลพอมีอยู่ กับไปเสียที่ไหนขอให้มีอะไหล่ ร้านทั่วไปก็ถอดเปลี่ยนได้เลย

ส่วนโช้คอัพที่ว่ามา ที่ลงด้วย plus รู้สึกโช้คเขาจะปรับคงามหนืดของโช้คด้วยนะครับ ด็น่าสนใจดี เพียงแต่จะสปริงที่พอเหมาะกับโช้คยังไงมากกว่าครับ อย่างที่บอกไปข้างต้นละครับ เขามักจะไม่ค่อยบอกเราว่าโช้คตังที่ขายจริงๆรองรับความเตี้ยของสปริงได้เท่าไร ไม่เหมือนกับทางที่เมืองนอกเขาจะบอกไว้ครับ ว่า โช้คพาร์ทนี้นะ รองรับสปริงเท่านี้ ถ้าเตี้ยกว่านี้ก็ต้องเป็นพาร์ทนึง

ส่วนเรื่อง โช้คแบบอัพเกรด กับ สปริงโหลด ยกตัวอย่างรถผมเองนะครับ

ของผมล้อขอบ 18 ยาง 225/40/18 กับ 255/35/18 โช้คผมใช้ bilstein b8 สปริงโหลด 30 มิลของ eiback prokit เหล็กกันโคลงของ eibach บูชช่วงล่างยูรีเทน เท่าที่มีให้ใส่ได้ ใช้งานปกติเพียงพอครับ ใช้ความเร็วสูง  ไปไหนกันทั้งครอบครัว 4-5 ได้ คนในบ้านไม่ได้มีบ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 10:01:32 »
เท่าที่นั่งของเพื่อน ถ้าอยากจบ งบสตรัทคงไม่พอครับ ต้องโดดไปเล่น RSR เลย

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 10:39:40 »
ยางแนะนำ Goodyear Asymmetric 5 ครับ

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 11:20:48 »
ตอบเลยว่า ไม่มี ไม่มี และ ไม่มีครับ

ล้อยาง 18 มันจะไปนุ่มไปเงียบเท่า 17 มันเป็นไปไม่ได้
อย่าไปเชื่อร้านที่ลงคลิปในยูทูปมากว่า หนึบแต่นุ่มเหมือนเดิม เหมือนวิ่งบนพรมไรงั้นงี้ อยากขายของทั้งนั้นแหละ

18 ยังไงก็ดัง ยังไงก็กระด้าง แถมกลัวหลุมใน กทม. อีก (กทม. ถนนห่วยกว่า ตจว. เยอะ)

ถ้าให้แนะนำ เอาเงินไปซื้อล้อแท้ 17 ใส่กับยางเดิมไปก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ Guille

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 11:29:13 »
โหลดโดยใช้สตรัท ยังไงก็ไม่นิ่มเหมือนเดิม ที่บอกนุ่มๆ มันก็นุ่มแต่ไม่นิ่ม ยุบตัวน้อย เด้ง กระด้าง เพราะค่า K พวกสตรัทจะสูงกว่าของเดิมอยู่แล้ว ถ้าสตรัทงบไม่เกิน30000 แนะนำแค่ H เพราะเคยใช้แล้วนุ่มกว่า S ส่วน Tein ไม่เคยลองครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 00:03:31 »
ถ้า hdrive s spec ปรับหน้า 3 หลัง 1 เทียบกับ tein street advance z อันไหนจะนุ่มใกล้เคียงเดิมกว่ากันคะ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 05:49:15 »
ถ้าใจไปสตรัทปรับเกลียวนะครับ

แนะนำว่ารอเพิ่มงบอีกนิด ไปสั่ง claws ที่ bdr groundcontrol ใส่ดูครับ ที่นี่เขาทำแบบ custom ไปลองพูดคุยถึงความต้องการ ว่าต้องการแบบไหนบ้าง ให้เขาเซทให้ เห็นในชุดเขามีบอกว่าเลือก ค่า k สปริงได้ด้วยครับ

แล้วที่นี่เขาทำรถแข่งอยู่แล้ว เรื่องการเซทช่วงล่าง คงไม่เป็นรองใครอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 11:46:50 »
-ใส่สตรัท ต้องลงอย่างน้อย 1.5 นิ้วทั้งคันครับ ลงน้อยรถจะวิ่งแย่ลง

-โช้คสตรัท feel รถเดิมไม่มีครับ ยังไงก้เด้งขึ้นแน่นอน แต่ขับดีขึ้น tein street advance z เป็น choice ที่ใกล้เคียงสุดครับ h drive & rsr ใครบอกนุ่มหรือร้านบอกนุ่ม อย่าไปเชื่อครับ เน้นขับล้วนๆ เด้งกว่ารถเดิมเยอะ จะมีร้านที่บอกถ้า set ดีๆแทบเหมือนรถเดิม ไม่จริงครับ โม้

-ถ้าเป็นผม bs potenza sport แน่นอน choice อื่นที่น่าสนใจก้ michelin ps5 แต่ย้วยกว่าแน่นอน แล้วก็
Yoko v107 อันนี้น่าสนใจครับ เป็นตัวใหม่

รถผมเอง Accord G10 พื้นฐานช่วงล่างไม่ได้ต่างกับ fe มากมาย ผมใส่ RSR กับยาง potenza sport
เรื่องขับๆโคดดี แต่ขับคนเดียวอะครับ น้อยคนมากที่จะนั่งด้วยเพราะมันก้เด้งพอสมควร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 21:14:25 »
-ใส่สตรัท ต้องลงอย่างน้อย 1.5 นิ้วทั้งคันครับ ลงน้อยรถจะวิ่งแย่ลง

-โช้คสตรัท feel รถเดิมไม่มีครับ ยังไงก้เด้งขึ้นแน่นอน แต่ขับดีขึ้น tein street advance z เป็น choice ที่ใกล้เคียงสุดครับ h drive & rsr ใครบอกนุ่มหรือร้านบอกนุ่ม อย่าไปเชื่อครับ เน้นขับล้วนๆ เด้งกว่ารถเดิมเยอะ จะมีร้านที่บอกถ้า set ดีๆแทบเหมือนรถเดิม ไม่จริงครับ โม้

-ถ้าเป็นผม bs potenza sport แน่นอน choice อื่นที่น่าสนใจก้ michelin ps5 แต่ย้วยกว่าแน่นอน แล้วก็
Yoko v107 อันนี้น่าสนใจครับ เป็นตัวใหม่

รถผมเอง Accord G10 พื้นฐานช่วงล่างไม่ได้ต่างกับ fe มากมาย ผมใส่ RSR กับยาง potenza sport
เรื่องขับๆโคดดี แต่ขับคนเดียวอะครับ น้อยคนมากที่จะนั่งด้วยเพราะมันก้เด้งพอสมควร

ถ้าเป็น tein ต้องปรับยังไงให้ฟีลใกล้เคียงเดิมที่สุดคะ ตั้งใจว่าจะโหลดหน้า 30 หลัง 40 ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 22:03:39 โดย ChingChing »

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2023, 11:57:30 »
อ่านแล้วไปคนละทางเลยครับ ไม่มีหรอกที่บอกว่า โช็คแต่งแล้วนุ่มแบบเดิม เรื่องกระด้างถ้าได้ tein ก้น้อยหน่อย แต่ยังไงก็ไม่นุ่มเท่าเดิม แต่มันได้ความกระชับที่มากขึ้น เอาจริงๆนุ่มสุดก้ tein นี่แหละ ที่เหลือ ไอขับบนพรม รถนิ่งๆ นุ่มเหมือนรถเดิม เอาไว้หลอกคนไม่รู้ทั้งนั้น บอกปรับระดับได้สารพัด ถึงเวลาจริง ปรับอ่อนเด้งเป็นกบเลย เอาสปริงไม่อยู่ พอปรับหนืดไปก็แน่นจนตกหลุมทีโยกทั้งคัน มันมีระยะที่พอดีแค่ 2 3 แก๊กแค่นั้นแล้วแต่จะปรับสปริงขนาดไหน อีกอย่างโหลดลงมานี่หลายคนตกม้าตาย ลูกหมากกันโคลงไม่ใส่แก้กันด้วย พอเกินระยะกันโ๕ลงรั้งสะบัดไปมา เห็นหลายคันเลย

ยางขอบ 40 นี่ยังไงก้นุ่มยาก มันกึ่งสปอร์ตแล้ว

ปล. tein street เตี้ยได้ 1 นิ้ว เป็นสเปคที่โอเคที่สุด มากกว่านั้นเริ่มบีบสปริงละ