ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Ev Trend ( ppv )vs Subaru Forester ( SuV)  (อ่าน 3039 ครั้ง)

ออฟไลน์ wodpee69

• Newbie
  • *
Ford Ev Trend ( ppv )vs Subaru Forester ( SuV)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 21:35:04 »
ปวดหัวเลยครับ ที่บ้านจะออกรถใหม่ ในใจเชียร์ subaru เพราะผมใช้ Legacy bg และ Fabia อยู่. ตัดความรู้สึกส่วนตัว ละมสมอง ออฟชั่น กัน

Subaru forester Gts ชุดแต่ฃ ผมได้ ส่วนลด 60,000 กับ ดอก 0 ออฟชั่นเต็มๆ ระบบนู้นนี้นั้น ของแถมเพียบ

Ford Everest Trend ออฟขั่นหายไปเยอะ เหมือนกันแต่ ได้ส่วนลด80,000 แถมแค่ประกัน

ช่วยคิดหน่อยครับ ว่าจะจบ ไงดี หรือแค่พา แม่กับน้องสาว ไปลองขับจะได้จบ
ปล. น้องชอบ everest เพราะคันใหญ่ แต่เอาจริง forester ก็ใหญ่

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Re: Ford Ev Trend ( ppv )vs Subaru Forester ( SuV)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 21:49:21 »
ส่วนตัวผมชอบ Subaru Forester มากกว่า Ford Everest แต่จะให้ดีเอาที่บ้านไปลองนั่งลองขับด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
Re: Ford Ev Trend ( ppv )vs Subaru Forester ( SuV)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 22:28:53 »
ลองพาไปลองก่อนก็ดีนะ
ถ้าไม่ชอบจริงๆ Everest ก็โอเคนะครับ

ส่วนตัวผมชอบ Forester มากกว่า Everest
Everest ภายนอกใหญ่ หนักแน่น สวย แต่ภายในอึดอัดกว่า Forester พอสมควร
Forester ภายนอกดูธรรมดามากๆ แต่เวลาเข้าไปนั่งจะรู้สึกโปร่งสบายมากๆ เหมาะสำหรับเป็นรถครอบครัว
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 22:55:45 »
ยังไงผมก็ไม่เลือก Ford ผมกลัวเรื่องความทนทาน และ บริการหลังการขาย ครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 23:18:00 »
ลอง Forester GTS ของเพื่อนมาเต็มๆ ไป-กลับ ชลบุรี-กทม (ปกติขับ 4 ประตู) ภายนอกรมดำหลายจุด+ชุดแต่ง ดูเข้มดี รถเกาะถนนดีมาก อัตราเร่ง พอเลย 60 เหยียบฉลุยไหลไป 140 แบบเนียนๆ ออปชั่นเพียบ ถายในโปร่งโล่งนั่งสบาย ช่วงล่างแข็งกว่าเก๋ง แต่ไม่เด้งเท่ากระบะ ขับทางไกลได้ 12 โล/ลิตร แต่ในเมืองเห็นเพื่อนบ่นว่ากินดุ พักหลังๆเจอรุ่น GTS วิ่งเยอะขึ้นคงเป็นเพราะโปรดี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 00:29:32 »
พานั่งละ อยากให้หลง forester มากๆ เลย วันเสาร์ นี้ควรไปลอฃอันไหน ก่อนดีครับ เหมือนเรียงจานอาหาร เขาจะได้ เจอที่ดีที่สุเ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 07:09:39 »
ผมใช้ ppv อยู่ ถ้าไม่ติดว่าเอามาแทนกระบะ และมีโอกาศนั้ง 6 คนอยู่บ้าง จะไม่เอา ppv ครับ
มันไม่ได้นุ่ม ไม่ได้เฟิร์ม แต่เครื่องมันแรงดีในรอบต่ำ เจอเนินเจอเขาวิ่งสบายกว่าเบนซิล คัวรถยกสูงช่วงบ่างที่(น่าจะ)ทนกว่า crossover เจอหลุมบ่อที่ไม่ลุกมากก็พอจะรูด ลุยมันไปได้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 07:42:57 »
ของผมมีลูก 3 คงเลือก forester ไม่ได้ แต่ forester​มันดีกว่าทุกประการ

ถ้าเป็น ppv 7 ที่นั่ง Everest​ ก็ยังไม่ใช่คำตอบ ผมไป MuX ดีกว่า แลดูมั่นใจกว่าเยอะในเรื่องความทนทาน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 08:25:59 »
ได้คนละอย่างครับคู่นี้ 

แล้วแต่ชอบเลย 

ทนทานถึกก็ไป พื้นฐานกระบะ   ที่เหลือถ้าไปพื้นฐานเก๋ง 

4,640  x  1,815 x 1,730  Subie
4,914  x  1,923 x 1,842  Ford
มิติต่างกันเยอะนะครับ

ถ้าขึ้นไปแค่นั่ง ผมว่าใจเทไป Ford  ถ้าได้ลองนั่งลองขับด้วยคงเทใจไป Subie
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 08:32:32 »
ของผมมีลูก 3 คงเลือก forester ไม่ได้ แต่ forester​มันดีกว่าทุกประการ

ถ้าเป็น ppv 7 ที่นั่ง Everest​ ก็ยังไม่ใช่คำตอบ ผมไป MuX ดีกว่า แลดูมั่นใจกว่าเยอะในเรื่องความทนทาน

ผมก็คิดคล้ายๆ กัน ใจอาจจะชอบ Ford แต่ไป Isuzu เพื่อความสบายใจดีกว่า

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 09:40:48 »
ไปลองขับลองนั่ง Forester ครับ เซล Subaru ใจดีให้ขับทางยาวๆๆๆๆๆๆ แน่นอนครับ

หาทางโค้งเยอะๆ แล้วจะเห็นความต่าง

ภรรยาผมนี่ไม่เอา PPV เลยครับ เคยใช้ Fortuner โฉมแชมป์ เดิมๆ นางนั่งไม่ไหว เมา
พาไปลองขับรุ่นปัจจุบันมาหลายยี่ห้อก็ยังไม่ไหว สุดท้ายมมาจบที่ Forester Eys sight
นางชมตลอดว่าขับดี ขับง่าย อาจจะไม่แรง แต่ก็ไปได้เรื่อยๆ เข้าโค้งนี่ยังกับขับทางตรง ไม่มีอาการขืนคุมรถยากแต่อย่างใด

เบาะหลังนางก็ยิ่งชอบ โปร่งสบายปรับเอนได้กำลังดี ได้หมอนรองคออันเก่งก็เตรียมถอดวิญญาณเฝ้าพระอินทร์ตลอดเส้นทาง

ถ้านั่ง 4 คนเป็นประจำ ไปลอง Forester ครับ ส่วนลด 100K ก็มีครับ แต่ผมว่าลด 60K แต่ได้ดอก 0% แบบท่านบนก็คุ้มเช่นกันครับ

จะให้ดีต่อรองเรื่องฟรีซ่อมบำรุงได้อีกอย่างครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 09:44:07 »
จริงๆ มันก็คือ SUV ทั้งคู่แหละครับ

คู่มือ ถ้า Forester ไม่ติดที่ไฟท้าย ที่โครตไม่สวย ผมไป Forester นะครับ

หรือ ต่อให้ Forester ท้ายไม่สวย ก็ยังไป Forester อยู่ดี ถ้าเทียบกับตัว Everest Trend

ถ้าเทียบกับ Everest ตัว Titanium Plus ที่ออฟฟชั่นครบๆ อันนี้ จะวกกลับมาหา Everest ครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 10:33:42 »
ต้องไปลองครับ ผมว่าfeelingการขับการโดยสารต่างกันพอควรเลยคู่นี้ ถ้าได้ลองทั้งคู่ไม่น่าตัดสินใจยากครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 11:00:03 »
Everest ครับ
เลือกที่ชอบเถอะครับ

Subaruสำหรับผมมันไม่สง่า ไม่เด่น งานออกแบบล้าหลัง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 11:09:56 »
เรื่องค่าบำรุง พอมีใครเปรียบเทียบ หน่อยครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 12:24:00 »
เรื่องค่าบำรุง พอมีใครเปรียบเทียบ หน่อยครับ

ค่าดูแลในระยะรับประกัน ลองหาข้อมูลเปรียบเทียบใน website ผู้จำหน่ายได้เลยครับ

ทั้ง 2 รุ่นผมไม่มีข้อมูลโดยตรงเปรียบเทียบ แต่ถ้าเป็น XV 2014 (ที่ค่อนข้างใกล้เคียง) กับ Everest 3.2 บอกได้ว่า XV จ่ายน้อยกว่านิดหน่อยครับ ภาพรวมคือ XV เป็นอะไรที่ simple ในการดูแลมากกว่า เสียคือหาสาเหตุง่ายกว่า แก้ไขง่ายกว่า ค่าใช้จ่ายในการแก้ไขย่อมเยากว่าครับ ชิ้นส่วนในรถทั้งคันมีน้อยกว่า everest ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 12:26:38 »
พาคนซื้อไปดูของจริง ไปนั่งของจริงดีที่สุดครับ
ส่วนเค้าจะชอบคันไหน ให้เค้าตัดสินใจเองเลย
ฟอร์ด ถ้าไม่มีปัญหามันก็ไม่มีอะไรจุกจิกนะ แต่ถ้ามีนี้ยาวเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 12:32:08 »
สองรุ่นนี้ ผมว่าเด่นกันคนละแบบ

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 12:54:34 »
Everest เวลาไปทดลองขับ มักจะเหลือค่ตัวท็อปให้ลอง ลองแล้วจะติดใจ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 14:28:36 »
รถสวยแล้วชอบ อยู่ๆกันไป ไม่ชอบ ขายทิ้ง
รถไม่สวยไม่ชอบ แต่มีดี อยู่ๆกันไป ชอบ อยู่กันยาวๆ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 14:33:40 »
พาไปทดลองขับ ทดลองนั่งดีที่สุดครับ

แต่หากเป็นผม คู่นี้จะไป Subaru ครับ  8)

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 15:56:02 »
eve คันใหญ่จริงแต่ข้างในไม่ได้ใหญ่อย่างที่เห็นนะครับเคยวัดดูเท่ากับ mg hs เลย รวมๆเทียบแล้ว c suv  ยังเป็นต่อเรื่องนั่งสบายกว่าครับ นิ่งกว่าไม่โยกเยก เด้ง

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 22:08:59 »
คู่นี้เชียร์ตามจขกท.เลยครับ อิอิ
ส่วนมองว่า เจ้าป่านั่งสบายกว่า พอดีชาวงนี้ผมเมารถเวลานั่งรถที่ทำงานออกพื้นที่ แล้วกลุ่มppvผมเมายับแทบทุกครับ ขณะที่ c suvผมนั่งได้ทุกคัน ;D

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 22:28:02 »
everest แคบจริง นั่งแล้วเวียหัวเด้งๆ ขายดีเพราะดูเท่ ภายนอกดูใหญ่โต ขับๆไปทนไม่ไหวขายทิ้งกันเยอะแยะ

forester ภายนอกเชยจริง แต่ดีที่ภายในโปร่งกว้างใหญ่กว่า การขับขี่ภาพรวมอยู่ด้วยกันไปนานๆได้สบาย

ออฟไลน์ andy_duf

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 22:57:18 »
ขีันลงสะดวกทุกวัน ไม่ต้องปีน เลือก suv

ชอบรถสูงๆ ลุยได้ทุกที่ เลือก ppv

ปล. ญาติใช้ nissan terra บอกว่าใช้ ppv แล้วชอบมากๆ

ออฟไลน์ PKCHU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2023, 14:24:07 »
ใช้ Camry เป็นรถประจำคันที่ 1 แล้วหารถคันที่ 2 ซึ่งดู PPV กับ SUV สุดท้ายจบที่ Subaru Forester ด้วยประเด็นดังนี้
 1. PPV ส่วนตัวเกิดการเมารถ และกระเด้งกระดอนมาก (แต่คนอื่นที่ไม่เป็นก็คงมีเยอะ อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัว)
  2. Forester ให้ความรู้สึกในการนั่งและขับขี่ ใกล้เคียงแคมรี่ คือเบาะสบาย(นั่งขับ 7 ชั่วโมงรวดไม่เมื่อยหรือปวดหลัง), ไม่เหนื่อยหรือเครียด, ความนุ่มแต่หนึบมีอย่างน่าแปลกใจ, ความกว้างโปร่งใกล้เคียงหรือดีกว่าแคมรี่, และการเบรคให้ความรู้สึกดีกว่าแคมรี่พอสมควร(ชอบจานเบรคหลัง Forester ที่ให้แบบมีช่องระบายความร้อนด้วย และเบรคแล้วไม่หัวทิ่มแบบแคมรี่)
  3. ได้ทดลองขับ Forester ถึง 2 ครั้ง เพราะอยากให้แน่ใจว่าตรงกับความชอบของผมและแฟนจริงๆ(ครั้งแรกผมไปลองคนเดียว)
  4. ช่วงปลายปี 65 ที่ตัดสินใจซื้อรถคันที่ 2 นี้ ได้ส่วนลดเยอะด้วย ประกอบกับระบบความปลอดภัยมีให้มาก เลยตัดสินใจได้เลย
  5. ศูนย์บริการ Subaru มีไม่มาก แต่ได้ไปสำรวจ ดูสภาพศูนย์ ประเมินค่าบริการ ยอมรับได้ (เข้ารับบริการแล้ว 1 ครั้ง คุณภาพโอเค)
  6. หน้าตารถภายนอก ค่อนข้างเชย แต่ส่วนตัวโอเค ออกจะชอบแนวๆนี้ (แต่มีคนเยอะที่ไม่ชอบ)
ปล.รถ PPV ก็มีข้อดีเยอะ เหมาะกับคนอื่นๆ และ SUV ยี่ห้ออื่นๆก็มีข้อดีเยอะเช่นกัน เพียงแต่ส่วนตัวคู่ของผมถูกใจ Forester ด้วยเหตุผลรวมๆดังที่กล่าวมา

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2023, 15:54:23 »
ส่วนตัวชอบ Everest นะคะ แต่คิดว่าคงไม่ได้ใช้ PPV เพราะมันสูงเกินกว่าที่น่าจะขึ้นลงง่ายๆ เท่าที่ใช้ Forester มา ก็โอเคอยู่ค่ะ ห้องโดยสารกว้าง ผู้ใหญ่ 3-4 คนก็แฮปปี้ดีค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2023, 23:06:27 »
ขอบคุณ ทุกๆ ท่านนะครับ ส่วนตัวผม กันแฟน ไม่เอา PPV เลย แบบหัวโยกบ่อยมาก เหมือนทุกคนกล่าว แต่ๆ !!!!! ผอ. ในการซื้อครังนี้คือแม่ ละน้อง จบลง ด้วย Everest Trend ครับ ผมเชียร์ subaru แทบตาย แต่มาตกม้า ตอนให้แม่ขับ ละแม่เกรงเกิ้น ละน้องนั่งเบาะหลัง แกไม่เวียนหัวที่แม่แม่ชิน รถ พาเสีย เลย พอสลับเป็น Ev ผมขับเองเพราะ ทั้ง 2 เกี่ยงกัน กลายเป็น ชอบ เลย ถึฃแม้จะคันใหญ่ละ  เศร้าเลย แต่ก็ขอบคุณ ทุกๆท่านครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2023, 23:14:21 »
ละสุดท้าย คือ น้องกะแม่ ไม่ชอบ หน้าตา ซูบารุ ครับ 555 แพ้เพราะตรงนี้เลย

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2023, 08:38:32 »
ต้องไปลองขับจริงๆ
ส่วนตัว ผมชอบ Feeling รถเก๋ง ของ Forester มากกว่า Feeling กระบะของ Everest ครับ
แต่ ถ้าซื้อจริง คงคิดหนักเหมือนกัน เพราะ ในแง่ความ อึด ถึก ทน ความที่มีเชื้อสาย ของกระบะ จะมีมากกว่าครับ
และ อีกหลายเรื่อง เช่น การออกแบบ ภายนอก ภายใน ความเป็น new model ของ Everest มัน ข่ม กัน อยุ่พอสมควร